Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    21

Không boot từ HDD được, nhờ tư vấn

Tôi format HDD và chia ổ đĩa như mọi lần, nhưng không hiểu sao lần này lại xảy ra sự cố.
    Format Ok, Check disk Ok, ghost OK, nhưng nó không boot được từ HDD.(dùng partion magic - Hiren 10.0)
    Tôi tiếp tục format từ Dos, cũng Ok, format theo dạng /s (system) nó cũng ko boot được từ HDD (cái này để xem nó có boot được từ DOS ko?).

Xin bà con chỉ giúp làm như thế nào.
    Quote Quote

Like
    34
    Quote Được gửi bởi us_martin View Post
    Tôi format HDD và chia ổ đĩa như mọi lần, nhưng không hiểu sao lần này lại xảy ra sự cố.
    Format Ok, Check disk Ok, ghost OK, nhưng nó không boot được từ HDD.(dùng partion magic - Hiren 10.0)
    Tôi tiếp tục format từ Dos, cũng Ok, format theo dạng /s (system) nó cũng ko boot được từ HDD (cái này để xem nó có boot được từ DOS ko?).

Xin bà con chỉ giúp làm như thế nào.
    Chuẩn bị kinh phí mua ổ cứng mới đi là vừa
    "bất khả tri"

Like
    21
    Cảm ơn bác! format, ghost, check disk vẫn ko có lỗi nào xảy ra mà bác. Ai có cách khác giúp tôi với không

Like
    34
    Quote Được gửi bởi us_martin View Post
    Cảm ơn bác! format, ghost, check disk vẫn ko có lỗi nào xảy ra mà bác. Ai có cách khác giúp tôi với không
    Vào FDISK xem thử Partition đã được Active hay chưa, nếu chưa chọn mục số 2 / thứ hai có chữ Set active để active nó lên. Trường hợp một partition khởi động / hệ thống không được active thường xảy ra trên máy có nhiều hơn 1 ổ cứng hoặc có gắn USB trước khi boot máy.
    "bất khả tri"

Like
    21
    Cảm ơn bác lần nữa đã support!
    Tôi đã set active bằng Partion magic nhưng vẫn không được.

Like
    5
    có thông báo gì ko bạn hiền dọc cái thông báo lỗi lên xem nào

Like
    0
    Trong bios bạn có để chế độ boot từ Hdd không vậy? Nếu chỉ để chế độ boot từ Lan, từ Cd/DVD, từ USB mà không để boot từ Hdd thì... anh em chỉ có bó tay toàn diện thôi!

Like
    0
    bác thử làm theo bác simdep.us vào BIOS kiểm tra lại đi
    còn không đươc nữa thì bác cho thêm vài thông tin nữa về cái lỗi này đi.

Like
    0

Rất hay ! cái này em vừa làm nè

Rất vui khi check thấy mục này !!! Cả nhà bàn luận cũng sum tụ nên cho em tham gia tí heng. Nói HDD hư thì sai bét, vì HDD hư làm seo boot bằng CD hay USB sau đó chọn boot HDD là vào win ào ào cho xem. đúng hong bạn ??? Vấn đề này mình vừa giải quyết xong 3 cái như nhau. Vì ghost bị lỗi nên dùng patation magic phân vùng nên xảy ra hiện tượng này. thứ 1 là bạn chưa chọn C: khi phân vùng HDD. vì C: nó sẽ cho bạn những file hệ thống khi boot. Ổ C bạn nên chọn FAT32 và phần quan trọng nhất là chọn ACTIVE ( nhấn chuột phải vào ổ đĩa dùng cài win, sau đó chọn dòng cuối cùng, rùi chọn set ACTIVE, sau đó apply. Nó chạy xong báo là ok boot now là xong ) . Nếu máy bạn ko có CD rom giống như máy dịch vụ internet của tui thì PM tui hướng dẫn làm boot USB cụ thể cho. Rất ok. Vì trước đây làm boot USB thường sài được vài lần là hư, riết chán nhưng giờ mới lĩnh giáo được cao thủ pro, nên cái USB này boot hơn 50 lần rùi mè vẫn sống nhăng. Như vậy là ok nhất từ trước tới giờ tui biết!!! Chúc bạn thành công heng. Nếu bạn làm ko xong thì PM YM: langtuhuytruong
    Được sửa bởi ha_ma_nho lúc 13:04 ngày 21-02-2010

Like
    0

hjhj

há há. Việt key tèo không viết được tiếng việt, sang dùng unikey ngon ơ. Hình như em bị một lần như thế này. Hốt thía mồ tưởng die rùi ah. Hồi đó nghe thằng bạn bảo cài thử Ubuntu đến lúc ghót lại win nó không boot được nữa. Hoảng quá...
    Em mãi mới điều tra ra nó thuộc phần masterboot record các bác ạ. Dùng tool trong hiren cũng được nhưng em có cách nhanh và tiện hơn.
    Sau khi đã ghost win xong nhá. nó không boot được thì kệ nó. Dùng đĩa cài Vista hoặc Win 7 để không phục masterboot record. Cứ bỏ cái đĩa cài vào. cho nó khởi động lại từ ổ CD/DVD,chọn repair... cứ thế
    sau đó máy yêu cầu khởi động lại là xong.
    Em hốt chứ,
    Được sửa bởi nobita_h.pv lúc 14:29 ngày 21-02-2010 Reason: không viết được tiếng việt, nay viết được rồi, sướng quá

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết