Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Thông tin Xin hướng dẫn về liferay portal và nhất là về cms

Mình mới biết chút ít về html, xml và javascrip. (bít sơ sơ thôi vì chủ yếu học về code phần mềm). Trong chương trình học của mình có yêu cầu nghiên cứu về liferay trong java. và nhất là về cms (content manage system). Rất mong nhận được sự hướng dẫn của mọi người. Ai có tài liệu về phần này cho mình xin với nha.
    cái mình đang nghiên cứu là : liferay-portal-6.0.2 tomcat-6.0.26 có thấy một vài ví dụ có sẵn nhưng vẫn chưa biết cách để chạy xem thử. nhờ các bạn chỉ giúp
    thanks all
    Quote Quote

Like
    0
    Liferay Portal có 2 bản CE w EE (community và enterprise) bạn down bản cài đặt CE (free) về cài đặt và làm theo hướng dẫn là sẽ chạy đc. Còn CMS thì bạn có câu hỏi gì thì raise lên mọi người sẽ help, nói vậy thì chung chung wá

Like
    0
    Quote Được gửi bởi BnoL View Post
    Liferay Portal có 2 bản CE w EE (community và enterprise) bạn down bản cài đặt CE (free) về cài đặt và làm theo hướng dẫn là sẽ chạy đc. Còn CMS thì bạn có câu hỏi gì thì raise lên mọi người sẽ help, nói vậy thì chung chung wá
    Cám ơn bạn. Vấn đề cài đặt thì ko có gì. Nhưng chủ yếu là chạy ứng dụng có sẵn ấy. và cách quản lý các file của nó như thế nào thì mình vẫn chưa hiểu dc. bạn có thể viết một bài hướng dẫn cơ bản cho người mới học như mình với dc ko. thanks

Like
    0

Liferay portal

Là một người đã tìm hiểu về Liferay Portal, tôi có một vài chia sẻ với bạn.
    Trước hết sử dụng Liferay Portal có 2 mức:
    1. Sử dụng bản free như bạn trên đã nói, tại đây bạn có thể tùy chỉnh và sử dụng các Portlet có sẵn(khoảng trên 60 trong bản 5.3). Không yêu cầu bạn có kiến thức về lập trình chỉ cần làm theo hướng dẫn. Bạn nên đọc theo hướng dẫn trong cuốn : Liferay Portal Enterprise Intranets.
    2. Sử dụng mã nguồn ext để phát triển các ứng dụng, điều này bạn cần có kiến thức về JSP, Servlet, Struts, Hibernate.... các portlet được bạn viết ra tích hợp trong Liferay. Để hiểu thêm về việc phát triển ứng dụng trong mội trường ext bạn hãy tham khảo trong cuốn Liferay Portal 5.2 Systems Development.

Còn hệ CMS mà bạn cần tìm hiểu thì ngay trong Liferay cũng đã xây dựng rồi, bạn có thể cấu hình và sử dụng, nhưng có một vấn đề, sử dụng hệ CMS đó khá phức tạp, những người ít hiểu biết về CNTT như các nhà báo, nhà văn cần post bài thì khó khăn. Từ đó đặt ra vấn đề xây dựng một hệ CMS riêng thông qua các portlet mà ta xây dựng để dễ dàng sử dụng.

Nếu bạn quan tâm đến phần lập trình này hãy contact với mình, mình sẽ giúp bạn về tài liệu: vd.it.khoa@gmail.com

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết