Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17
    Like
    23

Self Service Ads - các bạn nghĩ sao về hình thức quảng cáo này?

Hi cả nhà!
    Tớ muốn tham khảo ý kiến mọi người về hình thức tự tạo quảng cáo này. Mọi người biết thông tin gì thì share cho t với! Tớ chỉ biết sơ sơ thế này:
    - Đây là hình thức quảng cáo khá phổ biến ở nước ngoài rồi, nhưng ở Việt Nam mình có vẻ vẫn còn mới và lạ với dân ngoại đạo.
    - Hình thức khởi tạo quảng cáo này khá đơn giản là chỉ dùng text và ảnh, và nó phù hợp với "small business" vì chi phí được đánh giá là rẻ hơn so với kiểu quảng cáo booking.
    - Một số đơn vị cung cấp hình thức quảng cáo này:
    Vatgia
    VietAd
    AdMarket
    Facebook Ads
    Google Adsense
    Quote Quote

Like
    0
    Kiểu quảng cáo này khá hay, đẹp mắt.
    Chi phí lại phù hợp, nói chung là khá thích hợp cho nhiều site ở VN

Like
    462
    ý bác chủ topic đang nói đến magicbox à ?
    sinh viên, sviuh.com

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    23
    Hình thức khởi tạo quảng cáo trên các site, mà nhà cung cấp họ đã tạo sẵn cho mình một tool, mình chỉ việc up text, ảnh hoặc file flash lên rồi nó sẽ tự chạy quảng cáo! Hình thức này mình thấy có bên Facebook đó. Tool khá đơn giản, nhưng phí thì k rẻ cho lắm!

Like
    4
    hình thức có vẻ mới mẻ đó , bác chủ thớt có thể nói rõ cách thức được không , em cũng muốn mon men tham dự tý

Like
    23
    Mình cũng đang tìm hiểu thôi. Chưa có nhiều thông tin lắm!
    Hồi xưa khi mới có facebook, đã thấy hình thức quảng cáo này khá hay rồi. Cũng tí toáy nghịch, nhưng chả có Visa để thử, mà phí tính ra cũng đắt. Cỡ 0,13$/click (2,600d/click)
    Sefl serve ads ở Facebook Ads còn dc gọi là CPC (cost per click), vì cách tính chi phí quảng cáo theo từng click. Cách tính này cũng khá phổ biến ở nước ngoài, còn ở VN thì mới vài năm trở lại đây là áp dụng hình thức tính phí này song song với CPD (cost per day) và CPM (cost per mille).

Còn Google thì t chưa thử được, có cái Google adsword có vẻ hình thức cũng giống, nhưng đăng ký loằng ngoằng quá, và cũng toàn thanh toán bằng mấy loại thẻ thanh toán quốc tế. :9

Ở VN thì mới đây có 3 nhà cung cấp hình thức Self serve ads này, là AdMarket,VietAd, VietClick
    Em mới xem xét được 3 nhà cung cấp này, có khi còn vài bác nữa mà em chưa biết cũng nên.
    AdMarket với VietAd thì có vẻ nổi nổi, vì cũng đã được coi là gạo cội trong quảng quảng cáo trực tuyến trong nước, còn bác VietClick thì em thấy mới toe
    AdMarket là 1 nhánh sp của AdMicro: nắm giữ khá nhiều site mạnh: dantri, kenh14,...Đa phần các site này đều to và hoành tráng. Bên này nó có 2 gói sp theo hình thức Self serve ads: CPC vs CPM4000. Giá thì 1500/click, 4000/CPM.
    VietAd: nắm giữ khá nhiều site lớn như tuoitre, lamdep, nghenhac,...Lượng site VietAd nắm giữ khá lớn,theo VietAd quảng cáo là 2000 site gì đó, song có vẻ lại nhiều site nhỏ. Giá rổ thế nào thì em chưa biết. Vì chính sách giá k dc public, đk thì mãi chả dc kích hoạt :-s Chả hiểu sao bác này kín tiếng thế!
    Còn bác VietClick thì các site bác í có cũng mập mờ lắm :-s, theo quảng cáo thì là 500 site, nhưng chả thống kê cụ tỉ như 2 bác to VietAd vs AdMarket. Giá với chính sách thì em thấy như clone của AdMarket =))
    Em bổ sung thêm bác Vatgia ( vừa nhớ ra :|) Bác này có lẽ chào giá rẻ nhất luôn 1.100d. Nhưng độ phủ quảng cáo của bác này thì em còn nghi ngờ.
    Có thông tin j em sẽ cập nhật tiếp :"> Làm việc chăm chỉ tí không sếp soi thì chết :">

Like
    1
    Về cái hình thức CPC này thì chẳng cần phải care nó có site bự hay nhỏ vì chỉ trả tiền trên số click thực, site nhỏ thì click sẽ ít trả tiền ít, site lớn thì click nhiều trả tiền nhiều, chất lượng traffic do nội dung quyết định chứ không phải do lượng truy cập của site đó, ngược lại có nhiều site quy mô quá lớn dẫn đến rất khó xác định thành phần traffic ( vidu như mấy trang báo điện tử có quá nhiều chuyên mục, bạn muốn phân loại những người vào trang đó có tỉ lệ bao nhiêu người quan tâm đến các sản phẩm giầy da nam, càng khó hơn là xác định trong những người quan tâm sp này có độ tuổi bao nhiêu, thu nhập ... ).

CPC thì quan trọng là site phải phù hợp cho Advertiser, có tool quản lý hiệu quả, công bằng, khách quan ( Nói thật là mấy cty VN hiện nay mình không tin tưởng cái tool của họ ), SSA thì Advertisers sẽ tự định giá cho quảng cáo, dựa trên giá đó quyết định tần suất xuất hiện quảng cáo => Các cty trung gian loại bỏ được sự cạnh tranh về giá, không cần phải định giá hay chào giá gì cho mệt ( đây là ý tưởng mà tôi thấy rất hay và đang tìm cách vận dụng cho công việc của mình <= Khách hàng tự quyết định giá cho sản phẩm ).

Mình cũng quan tâm tới mảng này nên cũng nghiên cứu một thời gian rút ra được vài yếu tố quan trọng đối với hệ thống mạng SSA ( ý kiến cá nhân thôi, cũng là tiêu chí khi mình chọn cty để quảng cáo ):

1. Phải có các công cụ quản lý hiệu quả, minh bạch, công bằng khách quan cho cả Advertisers lần Publishers. ( Mình nghi ngờ các mạng QC VN ở tiêu chí này )
    2. Xây dựng được mạng lưới Publishers cực lớn với chủ yếu là các site chủ yếu tập trung vào những ngách nội dung chuyên biệt đặc thù. ( Các mạng QC VN hiên nay vẫn chưa đáp ứng được tiêu chí này, đa phần là đấm chìm với các site báo, forum có quá nhiều chuyên mục )
    3. Hình thức quảng cáo đa dạng, kiểu mẫu, kích cỡ, màu sắc... ( Tiêu chí này ở các mạng QC VN chỉ tạm chấp nhận )
    4. Có đội ngũ tư vấn, công cụ hỗ trợ cho Advertisers tạo quảng cáo. VD như Google có công cụ tìm từ khóa, định giá từ khóa...

Like
    0
    Quan điểm của mình là không nên dùng Google Adwords. Lý do vì sao:
    - Thứ nhất, hỗ trợ tiếng Việt của Google hiện vẫn rất tệ, đôi khi hiểu sai từ khoá dẫn tới quảng cáo sai đối tượng.
    - Thứ hai, vì nó là quảng cáo hướng đối tượng, nên tuy là có điểm mạnh về mức độ định hướng, nhưng như đã nói ở ý thứ 1, rất dễ nhầm đối tượng, người cần xem quảng cáo thì không thấy, người không cần thì nó lại chình ình trước mặt. Thêm vào đó, việc setup một ad project rất phức tạp. Vì lý do đó, mà các project quảng cáo trên Adwords rất dễ bị từ chối đăng tải.
    - Thứ ba, không có một mức tiền cụ thể cho mỗi click, thay vào đó nó sử dụng phương pháp "bid" - đấu giá quảng cáo. Khi có 2 hay nhiều quảng cáo về cùng 1 chủ đề, nó sẽ tự động đấu giá 2 quảng cáo đó, quảng cáo nào đặt mức max bid cao hơn thì sẽ được hiện ra, và dĩ nhiên giá của 1 click đó sẽ là mức cao nhất có thể.
    - Thứ tư, và cũng là cuối cùng, đó là chính sách của Google về Adwords rất là khó hiểu và bí ẩn (cũng như mọi dịch vụ khác của google - mình bị ban tài khoản Youtube mà không có nổi 1 lời giải thích), nên bạn rất dễ dàng bị canceled tài khoản của mình do một lỗi rất chung chung là "Violate Policies & Terms of Service". Việc khôi phục lại là khá không khả quan, một khi đã bị cancel, thì 99% là bạn mất tài khoản đó mãi mãi. Mọi tài khoản google liên quan cũng không bao giờ có thể sử dụng để đăng ký adwords được nữa.

Đấy là 4 điểm mà mình nhận thấy sau 4 tháng sử dụng Adwords (và các dịch vụ khác của Google). Nói chung là hiện tại mình hầu như không sử dụng Google để làm gì ngoài việc check mail và comment trên Youtube. Quảng cáo? Quên Google đi, trừ phi bạn là đại gia tiêu tiền không tiếc tay

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    23
    Mình rất thích câu " Quên Google đi trừ phi bạn là đại gia tiêu tiền không tiếc tay" của faragona!

Like
    14
    Ặc nghe nói hãi quá !! Trước kia add cái coupon $50 còn để đó chưa xài.
    Cộng đồng iOS Developers : Yêu iOS

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết