Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    3

Bí kíp tránh đau tay khi sử dụng chuột máy tính

Lưu ý khi chọn mua chuột
    Đây là một trong những yếu tố quan trọng để “giảm tải” cho cổ tay của người dùng. Hiện tại trên thị trường có rất nhiều loại chuột máy tính cùng những kích thước và kiểu dáng khác nhau.

Do vậy, khi mua con chuột bạn đọc hãy thử cầm chuột và di chuyển nó để kiểm tra xem mình có cầm vừa vặn hay không. Tất nhiên, một con chuột đáng mua phải giúp tay bạn di chuyển trơn tru, các nút bấm nhẹ và nhạy và có con lăn để thuận tiện cho các thao tác cuộn.

Chọn điểm đặt chuột phù hợp
    Muốn đặt con chuột ở vị trí thích hợp nhất thì người dùng phải ngồi thật thoải mái và để cánh tay của mình thật thư giãn. Hãy đặt khuỷu tay của mình lên cạnh bàn phím, khi đó điểm chạm của cổ tay lên trên chỗ nằm cạnh bàn phím là chỗ đặt con chuột tốt nhất.

Cũng cần lưu ý chị em là nơi đặt bàn phím và nơi đặt con chuột phải ở cùng một mặt phẳng, không nên đặt nó ở hai vị trí có cao độ khác nhau. Thường thì vị trí đặt con chuột phải nằm cách bàn phím từ khoảng 3-5 cm và nằm chếch về phía trên của các phím số.

Một con chuột đáng mua phải giúp tay bạn di chuyển trơn tru, các nút bấm
    nhẹ và nhạy và có con lăn để thuận tiện cho các thao tác cuộn (ảnh
    minh họa)

Không nhấc chuột khi sử dụng máy tính
    Nhiều người khi sử dụng chuột thì thường hay có thói quen là cầm chuột lên, sau đó thả nó xuống chỗ khác để di chuyển con trỏ chuột. Điều này vừa mất thời gian lại vừa khiến tay phải chịu sức nặng khi phải nâng chuột nhiều lần.

Để khắc phục thói quen này người sử dụng chỉ cần cầm và giữ chắc con chuột sau đó nhẹ nhàng di chuyển nó trên tấm lót (Mouse Pad) để có thể thay đổi được vị trí của con trỏ chuột.

Không dùng cổ tay để làm điểm tựa cho chuột
    Một lưu ý nhỏ là bạn không nên để cổ tay của mình di chuyển theo con chuột. Bạn chỉ cần dùng cổ tay của mình để làm điểm tựa giống như điểm tựa của cái compa, sau đó di chuyển con chuột theo chiều ngang, dọc để điều khiển con trỏ trên màn hình.

Tránh để cổ tay bị đè nén lâu
    Sau một thời gian sử dụng chuột chắc hẳn nhiều người sẽ nhận thấy vị trí điểm tựa của cổ tay sẽ có một vệt màu đỏ do máu tích tụ tại đó. Để tránh điều này bạn đọc cần thường xuyên thư giản cho cổ tay để tránh bị tích tụ máu lâu ngày có thể gây biến chứng không tốt.

Không di chuyển cánh tay nhiều
    Khi dùng chuột với các thao tác “kéo và thả”, bạn đọc chú ý là không nên di chuyển cánh tay nhiều. Bởi vì khi di chuyển cánh tay bạn sẽ làm cho điểm tựa của cổ tay tiếp xúc với bàn máy tính nhiều hơn và nó có thể làm bạn mau mỏi và đau tay hơn.

Không di chuyển cánh tay nhiều khi sử dụng chuột (ảnh minh họa)

Nên thường xuyên thay đổi tay cầm chuột
    Không phải bao giờ con chuột cũng được đặt bên tay phải của người sử dụng, do đó đôi khi người dùng cũng nên thay đổi nó sang tay trái để giảm tải cho cánh tay phải của mình.

Nên trang bị miếng lót chuột
    Do nhiều người thường dùng cổ tay để làm điểm tựa, nên về lâu dài thì có thể khiến cho cổ tay của bạn bị chai hay là đau nhức. Vì thế bạn nên thay một miếng lót chuột cứng bằng một miếng lót mềm để làm cho cổ tay mình êm ái hơn khi làm việc lâu dài.
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Tốt nhất đừng nên sử dụng máy tính nhiều cũng giảm đc 1 phần nữa.

Like
    29
    Quote Được gửi bởi duycat View Post
    Tốt nhất đừng nên sử dụng máy tính nhiều cũng giảm đc 1 phần nữa.
    vậy thì khỏi xài lun đi sẽ giảm được đáng kể
    cannot be longer than 50 characters

Like
    14
    Bài viết rất hay, mình xài chuột tay phải giờ bị mỏi cổ tay quá trởi nên chuyển sang xài tay trái rồi

Like
    3
    Mình thì chưa bao giờ dùng chuột bằng tay trái cả, thấy nó cứ ngượng thế nào ấy

Like
    0
    Hay. cam ơn bạn với bài viết này nhe.

Like
    3
    Mình đang gặp vấn đề với con chuột to quá, cầm nhiều mỏi tay, chắc phải thay con chuột nhỏ hơn thôi

Like
    8
    Cái gì giờ cũng phải dùng đến máy tính, mỏi mắt, gù lưng, đau tay

Like
    14
    mình quen làm việc với chuột to, cầm chuột nhỏ thấy mỏi tay kinh. ngày làm việc 18/24 với máy tính rồi. Khi làm việc các bạn cũng nên đứng dậy vươn vai cho thoải mái, đừng ngồi bên máy tính quá lâu, hại sức khỏe.

Like
    1
    M dùng chuột cả ngày ko vấn đề mặc dù chỉ là chuột chợ giời 20k.hihi.Nhìn chung cũng có nhiều cách sử dụng chuột lắm các bạn ah. Quan trọng hãy tìm cho m 1 cách phù hợp . Chúc các bạn sử dụng chuột thoải mái
    Nguyễn Vân Trường

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết