Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    0

Cách làm DVD 3 in 1 như ở ngoài thị trường

Xin nhờ các huynh chỉ giáo. Mình thấy ở ngoài thị trường có các loại đĩa DVD 3 in 1 ( 3 phim trong 1 đĩa DVD 4.7G) hay 4 in 1( 4 phim trong 1 đĩa DVD 4.7G). Mình không biệt họ làm như thế nào huynh nào biết chỉ giùm cảm ơn.
    Quote Quote

Like
    0
    những chương trình ca nhạc, phim... được dân chuyên nghiệp quay bằng những máy chuyên nghiệp cho hình ảnh có độ nét rất cao. Do đó khi chế thành đĩa DVD, hình ảnh tuy đã bị nén nhưng xem vẫn nét.

Người dùng bình thường (như tui & bác) chỉ có máy quay dạng bình dân cá nhân + thêm kinh nghiệm quay ít ỏi nên hình ảnh và âm thanh thu được chưa đạt tiểu chuẩn để làm như thế đâu .

Cố tạo thành 1 DVD chưa tới 3 phim cũng được nhưng chất lượng hình và tiếng sẽ xấu.
    thời gian của các phim (cộng lại ) càng lớn thì nén phải nén nhiều, chất lượng hình & tiếng sẽ càng xấu.
    Thế nào là tùy bác.
    Có thể sử dụng phần mềm Nero 6 để làm việc này. Còn nhiều phần mềm khác có thể còn hay hơn nhưng tui chỉ biết tới vậy
    kinh nghiệm của tui là nếu quay hình ảnh gia đình bác nên lưu vào ổ cứng, lưu vào đĩa DVD dwois dạng data dữ liệu thôi. Đừng nén là tốt nhất. Cái đó lưu để giữ làm các fil gốc (xem nét nhất). Về sau thật thạo hãy làm thành đĩa DVD.
    dùng Nero 6 làm cũng khá đơn giản. Chúc bác thành công

khi capture hình ảnh từ máy quay dùng băng miniDV vào, phần mềm mặc định trên Widows là Movie Maker, có thể dùng ngay thằng này để cắt ghép hình ảnh phim rồi xuất sang file .avi. Loại hình nét nhất sẽ chiếm 1Gb cho 5' thời gian của phim
    khi nào muốn edit file .avi đó cũng dùng Movie Maker
    lưu ý mấy lệnh sau :
    File>Capture Video
    hoặc File> Import Into Colection
    sau khi cắt cúp xong muốn lưu thì File > Save Movie file

lệnh rất đơn giản, chỉ có Cut, Copy, Paste..
    Được sửa bởi khoa2chia lúc 14:26 ngày 23-08-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    18
    Quote Được gửi bởi nghiahuynh1975
    Xin nhờ các huynh chỉ giáo. Mình thấy ở ngoài thị trường có các loại đĩa DVD 3 in 1 ( 3 phim trong 1 đĩa DVD 4.7G) hay 4 in 1( 4 phim trong 1 đĩa DVD 4.7G). Mình không biệt họ làm như thế nào huynh nào biết chỉ giùm cảm ơn.
    Đó là họ dùng công nghệ nén MP4, đã có bài viết của Bro denise trên này rồi.
    http://www.ddth.com/showthread.php?t=81844

Like
    0
    Em thì không dùng công nghệ MP4, mà em dùng 1 phần mềm để tách nó ra, sau đó lấy phim chính (chỉ là MPEG2) nén lại bằng Procode với bitrate nhỏ, sao cho tổng dung lượng <3.5GB (3 phim+ thêm Audio với AC khoảng <200MB/phim thỉ phim là 600MB, rồi phụ đề) sau đó join nó lại với phụ đề và 1 line âm thanh=sản phẩm bác sẽ có là 3 phim trong 1, chưa có menu, nếu muốn thêm menu link cho các thằng này thì bác dùng DVD remake Pro để tạo menu (nhưng nói trước, các dòng lệnh hơi khó đấy nhé!)

Like
    1
    Cũng có thể họ nhét 3-4 phim vcd (format MPEG-1) vào một đĩa DVD. Họ sẽ demux file MPEG-1, chuyển audio về tần số 48kHz (chuẩn ở VCD là 44.1kHz) rồi dùng chương trình DVD authoring để tạo đĩa giống như quy trình tạo đĩa DVD bình thường.
    Em nói có gì sai mong các bác chỉ giáo .

Like
    0
    Tất cả các câu trả lời đều đúng cả điều quan trọng là yêu cầu người dùng về chất lượng và tính tương thích mà thôi.

Cá nhân tôi thì gốc như thế nào thì giữ nguyên như vậy.

WMV, DivX, XViD -> copy dạng file trực tiếp nên DVD
    DV, S/VHS -> MPEG2 -> Video DVD
    VCD, MPEG-1 -> Audio upsample to 48 KHz -> Video DVD

Like
    0
    Bác Cổ Loa cho em hỏi .Thường em dùng các bản bẻ khóa 100% .Bữa rồi đọc các bài của các bác nhiều mà trình độ không thể hiểu và có nhiều vấn đề không thể thực hiên ngay như em được .Nhân đây bác giúp chỉ bảo em công nghệ in đĩa DivX (MPEG 4) với
    Nhu cầu của em là DivX copy dạng file trực tiếp nên DVD thì dùng trình nào hỗ trợ .Trong hỗ trợ dang DivX này có thể khởi động dọc bình thường trên các đầu đọc gia đình
    Em đã cài phần mềm DivX Create Bundle 6.2 Nhưng chỉ converter ra DivX được và đọc được nhưng phần DivX Player có giao diện bên phải dùng Burn đĩa nhưng không được .Bác có thể hướng dẫn giúp em được không?
    Nếu bác có phần mềm hỗ trợ burn DivX trên đĩa DVD có cả phần mở rộng menu không .Kính mong bác cùng mọi người chỉ giúp em
    Em dùng DivX Converter v6.1 converter từ video định dạng DV.avi xang mpeg4 thời lượng 17p.54s 184 mb (báo trong icon 188.618 kb)khung hình DV 720x576 và khi converter dể nguyên khung này .Chất lượng nét gần tương đương nhưng khi nhìn chú ý thì thấy nó xem bị chóng mặt hơn xem trược tiếp hoặc định dạng mpeg2 .Pai này của em khi ở định dạng MPEG2 687mb ở Dv 3.79G như vậy là với em giảm quả lí tưởng
    Em cần các bác giúp em tư vấn dùng trình nào để có thể in DivX trên đĩa DVD có cả menu
    Được sửa bởi VTABC lúc 19:02 ngày 25-08-2006

Like
    0
    Em đã dùng một số trình dể burn thử video dạng DivX này ra đĩa DVD nhưng cũng chỉ là dánh bùn xang ao nghĩa là chúng hỗ trọ burn DVD nhưng lại chuyển MPEG2 rồi mới in nghĩa là không giải quyết vấn đề in fai gốc đã converter sang DivX
    Đã dùng NEro 7 và Apollo DivX to DVD Creator

Like
    0
    Phải xác định rõ nhu cầu sử dụng đĩa.

1. Nếu kinh doanh, cần ghi đĩa DVD để bán, convert tất cả về MPEG-2 đối với những định dạng không tương thích và giữ nguyên nếu là mpeg ( mpeg-1 hay 2 đều được ), sau đó author và ghi DVD bình thường. Cách này không dính dáng gì tới divxconverter. Vấn đề chủ yếu nếu muốn thực hiện DVD nhiều tính năng là phải sử dụng thành thục phần mềm DVDauthor. DVDauthor soft càng dễ dùng thì càng ít tính năng, vì thực tế author DVD không hề đơn giản mà cần kiến thức về cấu trúc DVD khá sâu.

2. Nếu lưu trữ video để xem dần (không phải để edit) trên PC thì nên dùng mpeg-4 cho những file có dung lượng lớn (MPEG-1 , MPEG-2) và giữ nguyên nếu là wma, real...

Like
    0
    May quá đọc bài của bác mà mấy hôm nay em bị vật lõm cả mắt cho bài toán .Dai cương của các bài các bác viết nó sâu dến bản chất lịch sử xuất hiện và tính ưu việt .Những vấn dề này quả là em rất ghi công lao của các bác đã cho em về một tầm nhìn mới với các định dạng VIDEO
    Bài toán của em đặt ra là nhiều năm nay loại đĩa được bán nhiều với tên goi thông dụng DVD Mpeg4 .Với năm ngoái họ thường in 2 fim với thời lượng khoảng 3 tiếng (không chính xác ) nhưng phim chính thống 1,5 tiếng 1 fim .Tới năm nay thì họ đã rút ngắn lại tới 3 fim hay 4 phim cho 1 đĩa DVD .Qua bài của bác denise em đã thực nhiêm
    Em dùng DivX Converter v6.1 converter từ video định dạng DV.avi xang mpeg4 thời lượng 17p.54s 184 mb (báo trong icon 188.618 kb)khung hình DV 720x576 và khi converter dể nguyên khung này .Chất lượng nét gần tương đương nhưng khi nhìn chú ý thì thấy nó xem bị chóng mặt hơn xem trược tiếp hoặc định dạng mpeg2 .Pai này của em khi ở định dạng MPEG2 687mb ở Dv 3.79G như vậy là với em giảm quả lí tưởng
    Theo em có phải định dạng mpeg4 này là để ghi đĩa nhiều phim không và như vậy em có thể làm thế nào để ghi định dạng mpg4 này thành fim trên đĩa DVD trình chiếu trên các đầu gia đình thuộc các dòng thông dụng ? .Còn làm DVD thì em đã hiểu nguyên tắc in là chuển MPEG2

Em cần các bác giúp em tư vấn dùng trình nào để có thể in DivX mpeg4 trên đĩa DVD có thể làm cả menu như NeroVision trong Neo với định dạng DVD (mpeg2)
    À bữa qua em mua đầu đọc có tên SONY có thêm tính năng dọc DviX thì em chỉ cần đưa đĩa DVD vào burm với kiểu DVD data là tự đọc được .Giao điện menu như ta xem MP3

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết