Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15
    Like
    0

Cho e hỏi cách test Laptop khi mua!

E đang chuận bị mua con nay:
    Dell Inspiron E1505
    Intel Core Duo processor T2400 (2MB/1.83GHz/667MHz)
    15.4 Inch UltraSharp TrueLife Wide-screen WSXGA+, Foe *** (đời sau gương)
    1GB DDR2, 533MHz 2 Dimm
    80GB 5400rpm SATA Hard Drive
    256MB Geforce 7300 Graphics card
    Microsoft Windows XP Media Center Edition 2005
    Integrated 10/100 Network Cardand Modem
    8X DVD+/-RW Drive
    Integrated High Definition Audio, for XPS M1710
    Intel PRO/Wireless 3945 802.11a/g Mini Card (54Mbps)
    53 WHr 6-cell Lithium Ion Primary Battery
    1 Year Limited Warranty

Các anh cho e hỏi khi mua mình cần test những gì?E chưa có kinh nghiệm đi mua laptop bao giờ.E nghe nói 1 laptop zin lúc nào cũng có 2pin 2 adapter fải hoh ạ?Không bít test pin bằng cách nào nhỉ?Mấy anh cho e xin list soft cần thiết để test lun nha,hiên e dang có CPU-Z với Dead Pixel Locator à!Cám ơn mấy anh nhiều.
    Quote Quote

Like
    0
    Theo như bạn nói thì bạn mua máy mới đỉnh rùi, cái wan trọng là bạn fải chắc chắn rằng nhận máy trong tình trạng hoàn toàn mới, chứ battery hay adaptor 1 hay 2 là theo thỏa thuận hoặc trong báo giá nói rõ. Đàm fán về giá OK rồi quyết định mua & làm các bước sau:
    1. Nhận máy tại nơi bán và kiểm tra luôn, hãy từ chối khi bất cứ thiết bị hay kể cả bao nilon của cable, catalogue, CD đã open.
    2. Bật máy tính vào Bios xem qua cấu hình
    3. Bật máy tính & tạm dừng ngay lúc khởi động, wan sát thật kỹ màn hình xem có đốm sáng hay vùng sáng nào bất thường không (trừ cái nhấp nháy của chuột) nếu có không mua, fải chắc chắn rằng nó đen tuyền, nếu còn nghi ngờ thì lột luôn cái miếng nilon ra mà xem, nếu có đốm sáng vàng dù nhỏ cũng ko lấy vì nó sẽ dần loang ra
    4. Bung luôn hệ điều hành & cài các phần mêm bạn yêu cầu. Kiểm tra cấu hình máy: CPU, LCD, Memory... đúng chưa
    5. Mượn các thiết bị ngoại vi để thử luôn máy: sóng wireless, khe PCMCIA, SD, USB, COM, LPT.... để chắc rằng chúng đang hoạt động tốt vì tôi đã bị 1 lần mua máy thì OK nhưng dùng 1 thời gian mới mua cái Mobile Printer thì cổng LPT chết chờ BH thì mệt lắm và lúc đó sẽ chán vật cưng của mình
    OK những khoản trên thì bế về dùng
    và nhớ rằng đừng có mê mệt quá mà vác cả lên giường ngủ dùng nhé vì khi bạn để lên nệm lún xuống cái quạt thông gió chẳng thổi đi đâu được gây chảy nhựa cháy máy đấy ( tôi cũng ân hận 1 lần rùi )
    Thân!

P/S: wên mất, nếu hàng xịn xuất USA thì nó có thêm cái này nhớ cất kỹ nhé, rồi sẽ có lúc bạn được dùng đến: có 1 cái phích cắm điện đi kèm với cable RJ11 hoặc RJ45. Nó là đường internet tựa như adsl nhưng dùng trên đường dây điện đấy, nếu EVN phát triển cái này là dùng internet good đấy

Like
    0
    Cám ơn bạn SweetGinger nhiều lắm,bài hướng dẫn của bạn thật kĩ và rõ ràng.Bạn cho mình hỏi khe PCMCIA để làm gì vậy?Test bằng cách nào?Ngoài ra có cách nào để check phần cứng trong máy để chắc là hàng chính hãng và không bị luộc ko?Và làm sao để biết chắc là cái màn hình là UltraSharp TrueLife Wide-screen WSXGA+ ? Vì hiện nay có nhiều loại màn hình gương wá,mình lại không có kinh nghiệm phân biệt dc cái nào ra cái nào Chỗ này họ bán nhưng không bảo hành nên mình thấy lo quá,cấu hình như trên có giá là 1250$ chưa fix,nếu k có bh thì price vậy có hợp lý không?Àh mà không biết cái VGA 7300 đó có làm nên trò trống gì k nhở?Giữa 256MB Geforce 7300 Graphics voi cái 256MB ATI MOBILITY™ RADEON® X1400 HyperMemory™ cái nào ngon hơn nhỉ?

Like
    0
    Về giá thì tôi không nắm rõ nhưng có vẻ hơi cao vì ko BH, nếu tôi là người bán với cấu hình & chất lượng như thế tôi sẽ tự tin BH 1 tháng cho người mua, mua hàng không BH thì hên xui rồi vì chắc chắn là hàng xách tay, 2 cái VGA mà bạn nói thì nó tương đương nhau về chất lượng & tốc độ. Màn hình của DELL cũng khá sắc nét đấy, kiểm tra thì dễ thôi, nếu là màn hình gương thì soi gương được , còn wide thì nó là màn hình tỉ lệ 16:9 chứ không fải 4:3. Nếu là tôi thì tôi chọn Toshiba vì nó là ông tổ của laptop.
    Nếu không vì công việc fải mang vác thường xuyên thì tôi khuyên bạn với số tiền như thế bạn sẽ độ được 1 cái PC hãnh diện đấy ( LCD 19" DVI, Core 2 duo CPU, ...) và thừa tiền ra thì mua cái PPC

wên mất:
    Cái khe PCMCIA bây giờ thì chắc chẳng wan trọng đâu, nhưng có nó cũng có ích vì sau vài năm 1 số thiết bị của bạn trục trặc thì nó thế mạng: LAN PCMCIA, Wireless LAN PCMCIA, Storage PCMCIA, USB Hub PCMCIA, Modem PCMCIA, DVB PCMCIA,...
    Luộc laptop cũng không dễ đâu bạn à, vì cái máy bạn đang kết là Brand new, nó còn đầy đủ TEM của chính hãng dán đè lên ốc & khớp nối đấy
    tránh ngộ nhận: tốc độ chip là 1.83GHz nhưng dòng laptop nó có chế độ step by step hạ tốc độ clock xuống để tiết kiệm điện nên khi test trong Win thì nó giao động trong khoảng 1.2GHz đến Max. đấy. Nên tốc độ thật fải xem trong Bios
    xúi nha: nếu kết lắm rùi, ngủ cũng nằm mơ thấy nó thì fải kì kèo bằng được bảo hành 01 tháng & giá là 1100$
    Thân!
    Được sửa bởi SweetGinger lúc 14:05 ngày 08-08-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Thấy bạn khoe cái máy mà tui phát thèm đây, nhưng chưa có tiền, mỗi tháng nhịn ăn xài để dành chắc cở 1 năm mới đủ tiền để mua.

Like
    0
    Mua brand new hay hàng cũ, hàng cũ phải check cản thận à, không biết check thì phải đi cùng người biết về lap, có đồ check hẳn hoi

Mua brand new check xem có phải hàng box nguyên chưa mở hay không ...

Cái quan trọng nhất trong máy xách tay là check nguyên box và check màn hình còn các cái khác đều có phần mềm check 0 lo

Like
    0
    vậy làm sao biết win bung rồi hay chưa???

Like
    0
    Hệ điều hành bung rồi hay chưa thì khó xác định được, vì thực ra hầu hết máy mới bây giờ đều đi kèm CD Restore (dạng Ghost), người ta có thể bung ra sử dụng, rồi restore lại, nếu chắc chắn là máy mới như mấy bài trên đã trao đổi, bạn kỹ tính quá thì có thể dùng mấy phần mềm cứu dữ liệu (FAT / NTFS) xem nó đã Restore lần nào chưa.

Like
    0

Nói nhỏ nè ! Well come to HiTC Communication

Em nghe các bác nói mà ù hết cả tai.Chóng mặt tý nữa đập đầu ngã luôn hì hì. Nếu bác có nhu cầu mua,hay tư vấn mời bác qua HiTC.Rất mong các bác ủng hộ!

Giá có thể chưa tốt
    Nhưng đến cả cụ khốt cũng phải thèm

Bác nào cần laptop cứ alo cho em!
    http://hitc.com.vn
    Hảo 0914867121
    yahoo haophammm@yahoo.com

Like
    0
    Minh dang dinh mua laptop Sony Vaio SZ240P10 dang Brand New USA. Cac ban cung co the chi cho minh cach kiem tra de biet may day dung la brand new, khong bi luoc lai voi.

Cam on nhieu.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết