Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17
    Like
    0

Help!Gỡ bỏ Windows cũ khi cài đè windows mới

Chào các bạn , máy tính của mình đang dùng Windows XP Home, hôm nay mình mới có đĩa Windows XP 2 , mình kô hiểu phải cài như nào nên đã cài đè nên bản windows cũ, hệ thống vẫn chấp nhận bình thường, đến khi cài xong màn hình khởi động hiện lên phần bạn muốn vào windows nào : XP home or Xp Sp2 mình vào Sp2 thi Ok còn vào Home thì thông báo có lỗi kô vào được, mình muốn hỏi làm sao để xóa hẳn cái windows xp home cũ đi , để khi khởi động máy sẽ tự động vào windows xp sp2 mình mới cài, cám ơn nhiều.
    Quote Quote

Like
    529
    Bạn chịu khó cài lại đi, Khi win hỏi install hay repair bạn chọn install và del luôn cái partition c đi, sau đó nhấn phím c để tạo lại partition và install (nếu có dữ liệu trong ổ C nhớ chép sang nơi khác trước nha)

Like
    0
    Thanks ban , mình đã cài lại win then everything's ok now.

Like
    0
    kết hợp tiếng Anh và "vietnamese" khá "well" nhỉ ^___^

Like
    0
    không thì có thể dùng đĩa boot và format sau đó cài lại là dc. mà no problem

Like
    0
    Quote Được gửi bởi simplyasian
    Chào các bạn , máy tính của mình đang dùng Windows XP Home, hôm nay mình mới có đĩa Windows XP 2 , mình kô hiểu phải cài như nào nên đã cài đè nên bản windows cũ, hệ thống vẫn chấp nhận bình thường, đến khi cài xong màn hình khởi động hiện lên phần bạn muốn vào windows nào : XP home or Xp Sp2 mình vào Sp2 thi Ok còn vào Home thì thông báo có lỗi kô vào được, mình muốn hỏi làm sao để xóa hẳn cái windows xp home cũ đi , để khi khởi động máy sẽ tự động vào windows xp sp2 mình mới cài, cám ơn nhiều.
    Chùi ! lần sau bạn ko phải cài lại Win như vậy đâu.Mất thời gian lắm.Bạn chọn chuột phải vào My Computer-> Properties -> Advanced -> StartUp and Recovery. Rồi bạn xóa cái giá trị Microsoft Windown XP Home Editor là đc mà

Like
    0
    ặc ặc
    các bác có đùa không đấy
    bác simplyasian viết là đã cài đè bản XP SP2 lên Home tức là bản Home mất tiêu rồi còn đâu, cần qué gì phải xóa nó
    nó hiện 2 dòng ở màn hình khởi động có 2 bản là WIN Hơme và Win Xp SP2 là do cái tệp c:\boot.ini thôi bác chỉnh cái tệp đó ngay trong Win XP Sp2 vừa cài đó

chỉnh như văn bản thôi hoặc mở nó trong System ở Control Panel
    chỉnh mất vài giây à bó cu

oạc hay là em nhầm cái gì đó bác nào nói rõ cho em nhá

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi hehehehe
    ặc ặc
    các bác có đùa không đấy
    do cái tệp c:\boot.ini thôi bác chỉnh cái tệp đó ngay trong Win XP Sp2 vừa cài đó
    Chỉnh sao vậy bro? mình đang bị nè nhưng bị giữa XP và Vista :-(

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nino
    Chỉnh sao vậy bro? mình đang bị nè nhưng bị giữa XP và Vista :-(
    Bạn Right click vao My Computer-Properties-Startup and Recovery-edit, nó hiện ra cái bản thông tin file boot.ini, hàng nào có chứa HDH ko xài thì xóa đi, xóa nguyên hàng luôn Nếu sợ thì lưu nó lại bằng 1 file notepad rồi xóa cũng được!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi starforce
    Bạn chọn chuột phải vào My Computer-> Properties -> Advanced -> StartUp and Recovery. Rồi bạn xóa cái giá trị Microsoft Windown XP Home Editor là đc mà
    cách này đơn giản và đúng, còn thiếu một chút ở chỗ My Computer-> Properties ->thẻ Advanced ->mục thứ 3 (cuối cùng) StartUp and Recovery có một nút Settings, nhấn nút Settings đó, sau đó nhấn tiếp nút Edit
    nó sẽ hiện lên notepad tập tin boot.ini để ta sửa
    rồi ta xóa, hay sửa sao cho nó còn y chang như vầy:
    --------------------

[boot loader]
    timeout=0
    default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
    [operating systems]
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Micro soft Windows XP Professional" /fastdetect

-----------
    rồi lưu lại (nhấn file chọn save hoặc Ctrl-S), nhấn OK và khởi động lại máy.
    lưu ý: cái dòng này multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS chữ partition(1) là chỉ Ổ đĩa logic thứ nhất - đĩa C:\ (thường thì như vầy). nếu bạn cài Windows vào ổ D: thì dòng này sẽ là partition(2), tương tự ổ E: là partition(3) và F: là partition(4) không có trường hợp 5 trở lên.
    WINDOWS là tên thư mục chứa HĐH của bạn, cái tên này cũng có thể khác nếu trong lúc cài bạn chọn tên khác, nhưng đối với người thường thì nó là mặc định WINDOWS.

Quote Được gửi bởi hungcrazy
    hàng nào có chứa HDH ko xài thì xóa đi, xóa nguyên hàng luôn
    ví dụ như vầy nè bạn

[boot loader]
    timeout=0
    [operating systems]
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Micro soft Windows XP Professional" /fastdetect

multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Micro soft Windows XP Home"
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(3)\WINDOWS="Micro soft Vistar"
    c:\="Windows 98"

tập tin trên cho ta biết có ít nhất 3 hệ điều hành tồn tại trên máy này, nhưng chỉ có Windows XP SP2 là xài thôi, còn 2 cái khia không vô được, ta xóa 3 dòng sau đi còn lại như thế này

[boot loader]
    timeout=0
    [operating systems]

là xong, lưu lại rồi khởi động lại máy.
    Được sửa bởi hieept lúc 23:48 ngày 29-07-2006 Reason: Automerged Doublepost

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết