Trang 6 / 37 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 369
    Like
    0
    Đọc 4 trang topic trộm nghĩ nếu 3/4 các bác tham gia topic này đang học RMIT hay 1 trường đạt chuẩn quốc tế nào đó thì đã chẳng có trường phái "bảo thủ cãi chày cãi cối" rồi
    Tôi đoán bạn đang (or đã) học RMIT hoặc "Một trường đạt chuẩn quốc tế", bạn thật may mắn đó. Tôi thì ko có được cái may mắn đó.

Nhưng (lại nhưng) ...

Theo tôi được biết, và theo kinh nghiệm lăn lộn làm việc của tôi thì khi đến 1 mức nào đó, cái khả năng lập trình của bạn với một (hoặc nhiều) ngôn ngữ sẽ trở nên rất nhỏ so với tư duy, cách suy luận, cách phân tích để giải quyết vấn đề. Mà mục đích của việc học lập trình, theo tôi nghĩ, đó ko phải là học lập trình để mà ... lập trình. Bạn học lập trình, học tư duy, thuật toán để học cách suy nghĩ, giải quyết vấn đề. Các ngôn ngữ cao cấp như C#, VB.NET ... được thiết kế để giải quyết những vấn đề ở tầm rất lớn, các ứng dụng lớn (cỡ như viết 1 chương trình notepad có thể coi là lớn rồi).

Còn với Pascal, nó được thiết kế để ... dạy người ta tư duy theo cách của máy tính. Ví dụ thực tế, nếu bạn tính tích phân bằng tay thì bạn làm sao? Nếu bạn cộng chuỗi 100 số thì bạn làm sao. Người ta dùng Pascal để chỉ cho cách bạn có thể điều khiển máy tính làm những công việc đó, đó là chỉ cho bạn cách tư duy.

Nếu bạn đem Pascal so sánh với C#, VB, PHP ... thì chứng tỏ bạn chả hiểu gì về lập trình cả, vì chẳng ai so sánh như thế bao giờ. Bạn ko thể so sánh một người đi bộ với một người đi taxi xem ai đi nhanh hơn (Với điều kiện là đường rộng nhé, và ko có kẹt xe như ở TP.HCM). Bạn phải nhìn vào cái sâu xa khi người ta dạy bạn cái ngôn ngữ đó. Và nếu học Pascal một cách sâu sắc, bạn nhìn vào sự phát triển tiếp theo của các ngôn ngữ lập trình cao cấp, bạn sẽ nhận ra một sự tiến bộ trong tư duy, trong cách giải quyết vấn đề.

Tuy nhiên, nói như thế chỉ để bênh cho ngôn ngữ Pascal mà thôi, nếu ai đó gán cho nó mấy cái từ như "ngu si, cổ lỗ sĩ" thì tôi cãi ngay, mà cũng có thể ko cãi mà chỉ tội nghiệp cho người đó chưa (hay không có may mắn) thấy được cái gốc của lập trình, cái con đường tư duy của lập trình. Tôi hiểu được sự bức xúc của ai đó khi phải học Pascal, vấn đề ko nằm ở Pascal, mà nó nằm ở chỗ người dạy, người học và túm lại là một phần tại cách giáo dục. Tôi đã may mắn được học Pascal từ một người thầy "cực xịn" và là người đã truyền cho tôi niềm đam mê lập trình, cách tư duy trong sáng, đơn giản. Vì vậy, không phải là "cãi chày cãi cối", mà đó là bảo vệ cái triết lý mà mình đã được dạy thôi.

Like
    0
    Bác "học xong C" như vậy bác là người "biết lập trình C". OK!

Bác biết cách lập trình C++ (hoặc Java, hoặc C#) thì bác có tự nhận mình là biết lập trình C++ (hoặc Java, hoặc C#) không? Mặt khác, C là NNLT cấu trúc. Trong khi đó, C++/J/C# là các NNLT hướng đối tượng. Vậy để học mấy cái kia, người học phải biết thế nào là lập trình hướng đối tượng, class, object, các yếu tố tạo thành đối tượng, các đặc điểm của hướng đối tượng ... Liệu cái này có quan trọng không, có phải hiểu không? Hay là cứ copy code từ tài liệu, sửa sửa một chút, rồi tuyên bố mình biết lập trình?

Còn việc bác bảo cần 3 ngày thì biết cách lập trình thì có lẽ hơi nhiều! Em chả thông minh gì, học kém nhất lớp nhưng cũng chỉ cần 1 ngày để biết được cơ bản là NNLL đó phải viết thế nào, in được dòng Hello World ra màn hình, nhập và xử lý các biến.

Like
    0
    Như bên mạng ấy. Người ta vẫn dùng mô hình OSI để giảng dậy (Cisco hẳn hoi). Trong khi rõ ràng mạng Internet chạy trên mô hình TCP/IP
    Xin lỗi chứ bác có biết gì về mạng ko mà phát biểu "hay" thế ạ ???

Like
    17
    Quote Được gửi bởi littleTom
    Tôi đoán bạn đang (or đã) học RMIT hoặc "Một trường đạt chuẩn quốc tế", bạn thật may mắn đó. Tôi thì ko có được cái may mắn đó.
    Học thì chưa, nhưng "kế thừa" cách suy nghĩ của họ thì rồi.

Theo tôi được biết, và theo kinh nghiệm lăn lộn làm việc của tôi thì khi đến 1 mức nào đó, cái khả năng lập trình của bạn với một (hoặc nhiều) ngôn ngữ sẽ trở nên rất nhỏ so với tư duy, cách suy luận, cách phân tích để giải quyết vấn đề.
    Tôi đồng ý.
    Mà mục đích của việc học lập trình, theo tôi nghĩ, đó ko phải là học lập trình để mà ... lập trình. Bạn học lập trình, học tư duy, thuật toán để học cách suy nghĩ, giải quyết vấn đề. Các ngôn ngữ cao cấp như C#, VB.NET ... được thiết kế để giải quyết những vấn đề ở tầm rất lớn, các ứng dụng lớn (cỡ như viết 1 chương trình notepad có thể coi là lớn rồi).
    Tôi không hiểu bạn muốn nói vấn đề lớn là lớn cỡ nào ? Không một chương trình lớn nào chỉ sữ dụng duy nhất 1 ngôn ngữ. Những chương trình lớn có được là do tập hợp những module nhỏ, những vấn đề nhỏ mà lắp ghép lại thành.
    Còn với Pascal, nó được thiết kế để ... dạy người ta tư duy theo cách của máy tính. Ví dụ thực tế, nếu bạn tính tích phân bằng tay thì bạn làm sao? Nếu bạn cộng chuỗi 100 số thì bạn làm sao. Người ta dùng Pascal để chỉ cho cách bạn có thể điều khiển máy tính làm những công việc đó, đó là chỉ cho bạn cách tư duy.
    Nếu muốn tư duy theo máy tính, người ta đã chẳng dạy pascal, mà dạy mã máy hoặc assembly. Pascal, C được người ta sáng tạo ra để làm cho programing thân thiện hơn, gẫn gũi hơn với cách suy nghĩ của con người.
    Nếu bạn đem Pascal so sánh với C#, VB, PHP ... thì chứng tỏ bạn chả hiểu gì về lập trình cả, vì chẳng ai so sánh như thế bao giờ.
    Tôi thì chưa bao giờ so sánh pascal với mấy cái ngôn ngữ đó cả, tôi không thiển cận đến thế .
    Bạn ko thể so sánh một người đi bộ với một người đi taxi xem ai đi nhanh hơn (Với điều kiện là đường rộng nhé, và ko có kẹt xe như ở TP.HCM). Bạn phải nhìn vào cái sâu xa khi người ta dạy bạn cái ngôn ngữ đó. Và nếu học Pascal một cách sâu sắc, bạn nhìn vào sự phát triển tiếp theo của các ngôn ngữ lập trình cao cấp, bạn sẽ nhận ra một sự tiến bộ trong tư duy, trong cách giải quyết vấn đề.
    Vậy tại sao không dạy C mà dạy pascal ? bạn cho C là một ngôn ngữ "cao cấp" hơn cả pascal sao ???

Like
    0
    post xong được bài này thì được đọc bài của bác littleTom, chả còn gì để nói, chỉ có 1 từ: Khâm phục! Em đoán chắc bác làm bên giáo dục hoặc bên Khoa học máy tính, nơi mà ko quan tâm đến NNLT - chỉ quan tâm đến Tư duy lập trình.
    Mong được học hỏi bác!

Vậy tại sao không dạy C mà dạy pascal ? bạn cho C là một ngôn ngữ "cao cấp" hơn cả pascal sao ???
    sách nói: C là NNLT bậc trung còn Pascal là NNLT bậc cao, ASM là NNLT bậc thấp. Các bác chỉ cần nêu ra được những ưu và nhược điểm của 3 NNLT này là biết được nên dùng cái nào để dạy cho học sinh "chưa biết gì về lập trình" ngay.
    Còn ai bảo "Pascal ko trong sáng", "C/C++ trong sáng như Pascal". Ưu điểm lớn nhất của C/C++ là mềm dẻo: mềm dẻo trong khai báo và cách sử dụng lệnh. LTV C/C++ nào mà không dùng tới sự mềm dẻo này thì chưa thể gọi là LT C/C++ tốt được. Trong khi đó, Pascal phù hợp với tư duy hơn: kiểu gì là chết chắc kiểu đấy, khai báo là phải rõ ràng, ...
    Được sửa bởi ngduynhat lúc 16:04 ngày 16-07-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Hê hê, vậy sao ko cho học sinh chơi shell code nhẩy Em thấy dễ học, dễ hiểu, khai báo biến đơn giản, chạy nhanh, ổn định (j/k) Nếu kêu cấu hình máy "phò" thì chắc cũng ko được vì "phò" mấy thì cũng run được Linux thôi

Like
    0
    Quote Được gửi bởi LanAnh
    To TềThiên và những người theo trường phái bảo thủ học:

Đã nói trong bài viết này về chương trình Pascal của Bộ thì chỉ có là Turbo Pascal trong DOS thôi. Vì tất cả giáo án của Bộ về Pascal đều viết là Turbo Pascal của DOS. Tại sao cái ông này hay bắt bẻ thế nhỉ? Người ta nói nháy chuột thì phải nói rõ ra là nháy phím chuột bên trái à?
    Ngôn ngữ lập trình là công cụ cho tư duy, nhưng nó cũng có rất nhiều ảnh hưởng đến tư duy giải thuật. Sao lại bảo nó không ảnh hưởng, vì Pascal (ừ Turbo Pascal) là cái bắt buộc học sinh học ở nhà trường (Xin lưu ý là Turbo Pascal chứ không phải Denphi trong Win hay Kyrix hay Free Pascal - Một dạng khác của Pascal nhé!) nhiều giải thuật của nó ảnh hưởng, nên người ta phải kiếm tìm ngôn ngữ nào dễ thể hiện nhất. Pascal khi thể hiện sang lập trình 16-32bit là cả một vấn đề. Ví dụ: Nếu học sinh hỏi, bạn đọc hoặc ghi ra một file text .txt thì đơn giản, bây giờ đố bạn dùng Pascal đọc và ghi một file .DOC , dạng file phổ biến nhất hiện nay (của người Việt văn phòng) đó. Khi đó cái giải thuật của anh về Turbo Pascal vứt vào sọt rác nhé! Vì sao? Vì Turbo Pascal chết cứng ở version 7.1, không phát triển nên không thể hiểu nổi những cái gì hiện tại người ta đang dùng. Giống như ông già Khốt ta bít không hiểu gì về điện thoại di động. Mặc dù ông ấy có thể biết đi, biết chạy, biết bay... nhưng những gì trong thực tế thì không làm được.
    Nếu bạn cứ cố gán Pascal=Turbo Pascal thì tôi không có gì để nói hết. Đối với tôi Pascal không phải là Turbo Pascal.
    Những phát biểu trên của bạn chỉ đúng với Turbo Pascal thôi. Tôi có thể dùng Delphi làm được tất.

Bạn nuôi con, chỉ cho nó học đi xe đạp cà tàng T.Pascal trên con đường nhỏ, để nó biết quẹo trái, quẹo phải giỏi thế là đã đủ ư. Trong khi cuộc đời là một xa lộ, một đại lộ... Luôn luôn là những đại lộ, cần phải có phương tiện hiện đại để đi, để vòng tránh để tăng tốc, để tận dụng cái đã có của người khác như xe máy, ô tô... tại sao không cho nó học lái ô tô từ đầu. Từ cái ô tô, nó sẽ xem xét lại lịch sử, cái gì ưu việt thì học, cái gì cũ kỹ hay ho thì tham khảo. Tại sao cứ bắt học sinh học cái xe cà tàng ấy, đến tui còn không chịu nổi nữa là lớp trẻ sau chúng ta, luôn đòi hỏi và ủng hộ cách mạng CNTT.
    Nói như bạn sao không cho nó học lái phi thuyền luôn đi. Học lái ô tô làm gì ?
    Này, lái xe mô tô cũng có thể đi chậm, đi nhanh, tiến, lùi như xe đạp cà tàng Turbo Pascal của bạn. Đừng nói là chỉ có Pascal là ưu việt do nó chậm hơn, dễ hiểu hơn. Chẳng thế mà Microsoft sẽ tìm cách ngăn cấm bọn xe thồ Pascal ra con đường lớn đó thôi. Cả thế hệ trẻ VN đang bị nhồi nhét tư tưởng Pascal là "trong sáng". Tôi không hiểu cái từ trong sáng ở đây ám chỉ cái gì?

Về giải thuật, các vòng lặp FOR, REPEAT hay các nhánh CASE,IF các ngôn ngữ có gì khác nhau đâu. Các kiểu dữ liệu cũng vậy, tại sao không dạy cho người ta cái mới,cái hiện tại mà thiên hạ, thế giới người ta dùng, mà lại cứ phải dạy cái cũ rích (Tôi nói hơi quá, nhưng T Pascal từ đời bố tôi học cách đây 20 năm nó là 5.5,rùi 7.7 hình như bi giờ cũng vậy... không tiến kịp với đòi hỏi của lịch sử).

Mỗi tuần mỗi ngày, thậm chí mỗi giờ,ngôn ngữ lập trình mới luôn có những điều chỉnh cho phù hợp với yêu cầu thực tế. Tôi còn nhớ chúng ta đã phải cùng ký tên để Sun Coporation tích hợp những chức năng liên quan đến tiếng Việt cho Java, rùi ngành CNTT ỏm tỏi về vấn đề UNICODE để đến bi giờ mỗi người một phách. Mạnh ai nấy dùng... đó là do cái tư tưởng VN luôn tủn mủn không nhìn thấy cái đại cục. Thấy cái TP là đỉnh núi trước mặt rùi, che lấp toàn bộ các ngọn núi khác.
    Xin lỗi, tôi không rờ đến cái Turbo Pascal cũng đến mười mấy năm rồi đó. Tôi chưa bao giờ coi cái TP là ngọn núi, ngọn đồi nào hết.
    Còn về giải thuật, nếu bạn có thắc mắc về chuỗi,record, set.... của các ngôn ngữ lập trình khác, mà theo bạn hiểu chỉ có TP của bạn làm được, bạn có thể hỏi lên diễn đàn ở Box khác, chúng tôi sẽ giải đáp. Nếu không giải đáp được cho bạn chúng tôi cũng có thể hỏi trên các diễn đàn tiếng Tây khác để trả lời bạn. Bạn không thể nói với ý là chỉ có Pascal làm được, chỉ mới Pascal là trong sáng. Nghe chuối tai lắm!
    Đoạn này thì đúng là điên nặng rồi. You định khoe tiếng Tây, tiếng Tàu với ai thế ? Mình you biết tiếng Anh chắc. Mình you biết truy cập Net chắc.
    Tôi không nói đến các ngôn ngữ #. Vì đoạn trên you nói "Bọn tui đang dạy thuật toán trong VB cũng được chớ sao không bảo ai dạy được?" nên tôi mới nói. Nói cho cùng thì không phải dùng VB thì làm không được. Có điều chắc mất công 10 lần dùng Pascal.
    Các ngôn ngữ mới hơn còn có cách thể hiện theo kiểu hiện đại hơn. Ví như trước đây ta dùng ngôn ngữ thông thường là write(Biến) thì bây giờ lại là Biến.write - một dạng gán theo kiểu Object .

Bạn hiểu tại sao Microsoft mua Foxpro để tiêu diệt nó không cho phát triển là ý gì không? Đó là tư tưởng tiêu diệt những gì cũ kỹ, không theo định hướng hiện đại hóa của ngôn ngữ lập trình đó thôi.
    Ai nói với bạn MS mua VF để cho chết ? MS mới cho ra đời VF 9.0 đó bạn có biết chưa ? Để cho nó chết thì còn tốn công cho ra Version mới làm gì ?
    Pascal là ngôn ngữ đã đóng góp tốt cho lịch sử tư duy giải thuật 20 năm trước. Đến giờ, vai trò lịch sử của nó đã hết. Với vòng quay của lịch sử nó có quá nhiều điều khiếm khuyết,hãy đọc bài trích dẫn tiếng Anh "Tại sao Pascal không phải là ngôn ngữ lập trình ưa thích" ở bài 1, có lẽ bạn không nháy vào đó, không đọc, tui copy ra để bạn có cơ hội đọc lại:
    http://www.cs.virginia.edu/~evans/cs...on-pascal.html

Bài trích này có trên Wikimedia và người viết nó chính là ... bạn đọc đi sẽ biết.
    Hay quá, may bạn chỉ tôi mới lại biết, không thì đọc lâu quá rồi quên mất.

Lý luận thì đem cái của mình ra. Đem ý kiến của người # ra làm gì. Con hát thì cha, mẹ khen hay. Không lẽ người tạo ra C lại đi khen Pascal.
    Pascal là số 1 trong mô tả thuật toán. Đó là điều không cần bàn cãi.
    Quan điểm của tôi về vấn đề dạy Pascal trong chương trình phổ thông tôi đã trình bày ở trên, nhưng có lẽ bạn chưa đọc nên tôi nhắc lại :
    Tôi cũng nghĩ rằng việc chọn một Ngôn ngữ/công cụ lập trình khác sao cho vừa mô tả thuật toán dễ dàng, vừa có tính ứng dụng cao thì sẽ mang lại ích lợi hơn nhiều.

Đọc cho kỹ vào rồi đùng nói lan man nữa.
    Được sửa bởi tềthiên lúc 18:08 ngày 16-07-2006

Like
    0
    Theo tôi vấn đề ở đây là có nhiều đối tượng cùng học 1 chương trình ( ở đây là T.pascal ) với những người đã có học qua pascal 1 ở trường phổ thông thì việc bắt họ học lại trên đại học là 1 việc thật phí thời gian bản thân tôi cũng đã qua việc này nên hiểu cũng khá rõ : thực sự là rất chán kiến thức dạy trên giảng đường chỉ là abc khiến người ta khó mà ko ngủ hay ..bùng tiết ( tôi cũng đang đi làm thêm nên tranh thủ code thêm 1 tí mà kiếm tiền mà ) .Nhưng mặt khác với những người mới học -là những sv ở năm đại cương thì tin học mới là bắt đầu -việc học pascal hay lập trình nói chung là thứ để bổ trợ cho tư duy và toán trên 1 góc độ nào đấy - trong 4 năm đầu tiên học lập trình ( cấp 2) tôi cũng chỉ làm việc chủ yếu với pascal ,theo tôi về phương diện thuật toán thì pascal đủ sức đáp ứng nó khá rõ ràng về cấu trúc đối với người mới bắt đầu và bắt người lập trình thực sự có sự chặt chẽ trong cấu trúc từ thuật giải cho tới các kiểu dữ liệu .Thực ra mà nói cái chính vẫn là khả năng của lập trình viên chứ ko phải đổ hết lên ngôn ngữ lập trình .
    Nếu là tôi thì riêng môn tin học trong đại học phải phân chia ra 2 đối tượng học 2 giáo trình khác nhau 1 là những sv chưa học lập trình và những người đã học lập trình tương ứng với giáo trình pascal và C ( thực ra tôi thích delphi hơn ).Với đối tượng mới bắt đầu ( và cũng ko có ý đồ theo ngành lập trình ) thì tôi cho là pascal hay C thậm chí là VB đều được -dù sao cũng chỉ là dạy cơ bản mà thôi.
    Nhưng đối với những người muốn theo đuổi cái nghề này thì tôi nghĩ lúc đầu tránh xa cái VB và (càng ko thể là ASM )ra và đừng nghĩ việc thay đổi ngôn ngữ lập trình đồng nghĩa với ko cần đề cao thuật toán -dù thế nào đi nữa giải thuật vẫn là cốt lõi của việc lập trình chứ ko phải là việc chọn ngôn ngữ nào
    ( Thay đổi cũng tốt dù sao pascal cũng khá cũ rồi -

Like
    0

Thông tin

Quote Được gửi bởi nohack
    Xin lỗi chứ bác có biết gì về mạng ko mà phát biểu "hay" thế ạ ???
    Dạ xin lỗi, nghe bác hỏi thể chắc em không biết nhiều bằng bác rồi. Nhưng lần sau bác có nói gì thì cũng rõ ràng ra. Viết thế này chẳng khác gì câu bài. Mà em cũng đã ý kiến về việc đá đểu nhau rồi. Các bác có thể giỏi hơn về trình độ nhưng tư cách chưa chắc đã hơn ai đâu. Em nói thế chỉ mong chúng ta trao đổi 1 cách lành mạnh hơn. Đừng bác nào chửi em nhé

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tềthiên
    Nếu bạn cứ cố gán Pascal=Turbo Pascal thì tôi không có gì để nói hết. Đối với tôi Pascal không phải là Turbo Pascal.
    Những phát biểu trên của bạn chỉ đúng với Turbo Pascal thôi. Tôi có thể dùng Delphi làm được tất.
    Tôi đang nói về Pascal của trường học tức là nói về TP. Thế hóa ra bạn vẫn tranh luận tôi về P khác à.

Khi người ta nói Mỹ trong hoàn cảnh đó thì nó là nước Mỹ, sao lại cứ phải bắt bẻ phải gọi là HK là sao nhẩy? K0 đọc kỹ bài người khác cũng nhảy vào tranh luận. Có vẻ hồ đồ đây!

Nói như bạn sao không cho nó học lái phi thuyền luôn đi. Học lái ô tô làm gì ?
    Cãi cùn rùi.
    Xin lỗi, tôi không rờ đến cái Turbo Pascal cũng đến mười mấy năm rồi đó. Tôi chưa bao giờ coi cái TP là ngọn núi, ngọn đồi nào hết.
    Cách nói của bạn đã coi TP là lý tưởng rùi còn gì.
    Đoạn này thì đúng là điên nặng rồi. You định khoe tiếng Tây, tiếng Tàu với ai thế ? Mình you biết tiếng Anh chắc. Mình you biết truy cập Net chắc.
    Này đừng có suy luận lung tung. Bạn đang coi TP là thứ lý tưởng , trong khi các NNLT khác k0 làm được, nên tôi nói rằng, nếu cái giải thuật mà bạn đưa ra, chúng tôi không giải được thì cũng có người khác giải cho bạn. Người đó có thể là ta, có thể là Tây. Chứ không thể nói như bạn là chỉ có TP, chỉ có TP ....

Tôi không nói đến các ngôn ngữ #. Vì đoạn trên you nói "Bọn tui đang dạy thuật toán trong VB cũng được chớ sao không bảo ai dạy được?" nên tôi mới nói. Nói cho cùng thì không phải dùng VB thì làm không được. Có điều chắc mất công 10 lần dùng Pascal.
    Như phần trên.
    Ai nói với bạn MS mua VF để cho chết ? MS mới cho ra đời VF 9.0 đó bạn có biết chưa ? Để cho nó chết thì còn tốn công cho ra Version mới làm gì ?
    Nó ra đời cái version mới để giới thiệu cách làm mới giống như các ngôn ngữ của Microsoft phát triển. Nhưng cách làm cũ, thao tác cũ, thuộc tính cũ, phương thức cũ đã được cập nhật giống với VB rùi. Khi đó có thể coi như VF đã chết. Khi người ta quen rùi thì Microsoft sẽ xóa sổ VF. Vì VF đã giống với VB và kém hơn VB thì nó pt để làm gì. Còn tui, còn bạn... thử xem có đúng không? Một thời gian ngắn nữa sẽ chẳng còn người dùng VF cho mà xem.

Hay quá, may bạn chỉ tôi mới lại biết, không thì đọc lâu quá rồi quên mất.

Lý luận thì đem cái của mình ra. Đem ý kiến của người # ra làm gì. Con hát thì cha, mẹ khen hay. Không lẽ người tạo ra C lại đi khen Pascal.
    Pascal là số 1 trong mô tả thuật toán. Đó là điều không cần bàn cãi.
    Quan điểm của tôi về vấn đề dạy Pascal trong chương trình phổ thông tôi đã trình bày ở trên, nhưng có lẽ bạn chưa đọc nên tôi nhắc lại :
    Tôi cũng nghĩ rằng việc chọn một Ngôn ngữ/công cụ lập trình khác sao cho vừa mô tả thuật toán dễ dàng, vừa có tính ứng dụng cao thì sẽ mang lại ích lợi hơn nhiều.

Đọc cho kỹ vào rồi đùng nói lan man nữa.
    Học để mà học và học để làm việc khác hẳn nhau.

XHCN nói: Học, học nữa, học mãi --->Học để thất nghiệp xin tiền mẹ. Nhiều người cả đời đi học, làm đến này nọ, nhưng chưa kịp làm cái gì nên hồn đã về hưu.

TBCN nói: Hiểu biết là sức mạnh -->Học để làm việc

Cái tư tưởng học để biết nguyên lý --->Nên học cái máy tính đục lỗ cho rùi.

Trang 6 / 37 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết