View Poll Results: Con đường tốt nhất cho lập trình viên Việt Nam

Voters
486. You may not vote on this poll
  • Tự học ở nhà rồi học Aptech

101 20.78%
  • Tự học ở nhà rồi học NIIT

47 9.67%
  • Học Đại học rồi học Aptech

135 27.78%
  • Học Đại học rồi học NIIT

65 13.37%
  • Khác

138 28.40%
Trang 28 / 36 FirstFirst ... 232526272829303133 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 271 đến 280 / 359
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi ngocquang19877 View Post
    Bạn đọc bất kỳ source nào mà ok hết là bạn giỏi lắm rồi đó bạn!!! Lúc đó người ta ko cho bạn làm thợ nữa đâu, đẩy bạn lên làm thầy review code của team members đấy .
    Có tăng lương không bác?

Like
    0

duoc gui boi TUẤN ANH

tui em ko biet nhieu ve cntt nhu cac anh chi nhun em cho rang tat ca cong viec hoc deu xuat phat tu ban than minh co nhu cau cua moi nguoihoc o dau thi minh cung phai co gang nhieu de dat duoc muc tieu va thu 2 la phai co long dam me nghe

HOC DE BIET
    co len nha

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ngocquang19877 View Post
    Bạn đọc bất kỳ source nào mà ok hết là bạn giỏi lắm rồi đó bạn!!! Lúc đó người ta ko cho bạn làm thợ nữa đâu, đẩy bạn lên làm thầy review code của team members đấy .
    Nhảm nhí, hỏng lẽ chỉ cần đọc source giỏi là được đẩy lên làm thầy review code sao trời, công ty của bé Quang như thế đó hử? Hèn gì mà bé Quang chui được vào công ty đó, trình độ của nhân viên phản ánh thực lực của công ty.

P/S: Lâu rồi hỏng cãi nhau, kiếm chiện để cãi mới được...he..he..

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lmdat View Post
    còn học ở Aptech hay NIIT bạn có được cái kiến thức về công nghệ, ở đây, người ta đã có giáo trình, đúc kết các kiến thức về công nghệ mới để dạy cho bạn cái khả năng biết và sử dụng cái công nghệ đó như thế nào(Bạn vẫn có thể tự học==>hơi mất thời gian)
    Có thật không vậy ta

Like
    0
    học aptech thật chăm chỉ làm 1 người thợ gia công code, tích lũy kinh nghiệm kiến thức, thế nào rồi chả có lúc một người thợ lành nghề được coi trọng đó là phương trâm của em

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dotnet View Post
    1. Học đại học chính quy về tin học (Bách Khoa, Tự Nhiên..)+ làm thêm nhiều để rèn kỹ năng thực tế => thành công

2. Học Aptech => thường là (90%) thiếu căn bản, biết làm nhưng ko hiểu rõ vấn đề, suy nghĩ rất củ chuối (ko dám nói tất cả nhưng thực tế chứng minh là phần lớn đều như vậy)

Tôi đã tốt nghiệp đại học KHTN khoa CNTT và cũng đã tốt nghiệp Aptech loại xuất sắc, nói ra ko phải để khoe mà chỉ để nói rằng những điều tôi nói là có cơ sở.

Cách tốt nhất theo tôi là học ở những nơi nào có cách dạy bài bản, khoa học, chuyên sâu (các trường đại học..) + tự học thật nhiều + làm nhiều

bác nói thế là em còn nhiều bất đồng quan điểm
    em đồng ý với bác là học đại học dạy căn bản, chuyện này em thừa nhận , thế nhưng chủ đề của topic là con đường nào cho lập trình viên(thợ code) bác nói học aptech 90% là thiếu căn bản,những ông thợ thì đương nhiên ko thể coi như kỹ sư được, một người thợ thì chỉ cần biết việc gặp vấn đề này ta giải quyết thế này theo em thế là đủ. Một may mắn trong ngành CNTT khác với các ngành khác như xây dựng , chế tạo máy, điện tử viễn thông,..... là khoảng cách giữa các lập trình viên(thợ) và các manager(kỹ sư) là ko xa thế nên người ta mới gọi lập trình viên là nguồn nhân lực kỹ thuật cao đây là quan điểm riêng của em về vấn đề học ở đâu, và bằng cấp ra sao?

Like
    0
    Học xong đại học, đi làm để nâng cao kỹ năng, tích lũy kinh nghiệm. Vừa làm vừa kết hợp ôn thi chứng chỉ quốc tế liên quan đến chuyên môn. Sau nữa thì có thể phấn đấu lên project lead, rồi PM. Mình đã và đang thực hiện theo con đường này, mình thấy như vậy cũng ổn.

Like
    17
    Quote Được gửi bởi TenNhoc View Post
    Nhảm nhí, hỏng lẽ chỉ cần đọc source giỏi là được đẩy lên làm thầy review code sao trời, công ty của bé Quang như thế đó hử? Hèn gì mà bé Quang chui được vào công ty đó, trình độ của nhân viên phản ánh thực lực của công ty.

P/S: Lâu rồi hỏng cãi nhau, kiếm chiện để cãi mới được...he..he..
    Không biết chú hiểu cái term "đọc source code" tới đâu nhỉ? Cái thằng đọc, hiểu và nắm bắt được cái source của hibernate framework thì trình chắc chắn phải hơn đọc và hiểu cái source cờ ca rô của chú nhóc há há há.

Đừng tưởng review code là chuyện đơn giản nhé, công ty tớ thì chỉ có senior level và Technical Lead mới có quyền review code cho người khác thôi nhé.
    Được sửa bởi ngocquang19877 lúc 00:25 ngày 26-01-2008

Like
    17
    Quote Được gửi bởi sonC0609k View Post
    em đồng ý với bác là học đại học dạy căn bản, chuyện này em thừa nhận , thế nhưng chủ đề của topic là con đường nào cho lập trình viên(thợ code) bác nói học aptech 90% là thiếu căn bản,những ông thợ thì đương nhiên ko thể coi như kỹ sư được, một người thợ thì chỉ cần biết việc gặp vấn đề này ta giải quyết thế này theo em thế là đủ. Một may mắn trong ngành CNTT khác với các ngành khác như xây dựng , chế tạo máy, điện tử viễn thông,..... là khoảng cách giữa các lập trình viên(thợ) và các manager(kỹ sư) là ko xa thế nên người ta mới gọi lập trình viên là nguồn nhân lực kỹ thuật cao đây là quan điểm riêng của em về vấn đề học ở đâu, và bằng cấp ra sao?
    Giờ mới biết manager phải là kỹ sư và coder là thợ . Thế cái đám PM cầm bằng kinh tế ở FCG chắc quăng vô thùng rác hết .

Like
    0
    Em mới lớp 10 thôi, nhưng mê LT PHP lắm nói thật chứ em lên mạng hồi 10t, tham gia mấy forum IPB rất thích, nên tập tành cài forum, rồi làm web,... Nhưng dạo gần đây mới để ý thấy thực sự thích lập trình PHP... Em ko biết nên đi hướng nào đây? Bạn em nó nói "Ông mê vi tính vậy mốt thi vô ngành CNTT đi...", ko biết nên theo ko? Với lại em chỉ là con nít thôi, chưa rành về vấn đề này... các bác từng trải xin chia sẻ em chút kinh nghiệm với... :P

Trang 28 / 36 FirstFirst ... 232526272829303133 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết