Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Tôi muốn làm sạch ổ cứng!

Sau khi mỗi lần cài lại win tớ thấy trong ổ c và program file có rất nhiều file không có tac dụng gì vẫn tồn tại.Các file này chủ yếu là di chứng còn lại của các phần mềm đã được cài đặt trước đó nhưng sau khi cài lại win thì nó chẳng còn tác dụng gì,và tớ sau mỗi lần như vậy thường phải cài đặt lại toàn bộ những gì đã dùng.Tớ muốn xóa những file không còn tác dụng đi cho khỏe ổ cứng nhưng không biết chính xác phải xóa những file nào,sợ xóa nhầm vào những file đang sử dụng.
    Các bạn có cách gì hoặc có biết phần mềm nào làm sạch ổ cứng thì mách cho tớ với nhé.
    Quote Quote

Like
    0
    Bạn có thể dùng phần mềm XPManager để xóa nó. Phần mềm này còn có nhiều chức năng rất hay làm sạch, đổi giao diện, tối ưu hệ thống...Nó xóa những file tạm khi cài chương trình trong C:\ lẫn trong regedit nữa

Like
    0

Cần chú ý !

Quote Được gửi bởi hainam269
    Sau khi mỗi lần cài lại win tớ thấy trong ổ c và program file có rất nhiều file không có tac dụng gì vẫn tồn tại.Các file này chủ yếu là di chứng còn lại của các phần mềm đã được cài đặt trước đó nhưng sau khi cài lại win thì nó chẳng còn tác dụng gì,và tớ sau mỗi lần như vậy thường phải cài đặt lại toàn bộ những gì đã dùng.Tớ muốn xóa những file không còn tác dụng đi cho khỏe ổ cứng nhưng không biết chính xác phải xóa những file nào,sợ xóa nhầm vào những file đang sử dụng.
    Các bạn có cách gì hoặc có biết phần mềm nào làm sạch ổ cứng thì mách cho tớ với nhé.
    ông cài XP ở chế độ nào Repair hay cài mới hoàn toàn? Nếu cài theo cách Repair thì mới bị như vậy, còn ông cài mới sẽ ko bị như vậy đâu.
    Tui cũng có rắc rối giống giống ông là đôi khi uninstall 1 solf nào đó thì ổ C của tui ko chịu free 1M nào cả, mặc dù tui đã dùng Advanced Uninstaller Pro, làm sạch registry mà ổ C nó vẫn ko chịu trả lại dung lượng ban đầu
    Như mới hồi nảy tui mới cài thằng Vista Inspirat for WinXP tốn gần nửa Gb thấy ko đẹp nên uninstall vậy mà nó vẫn ko chịu trả lại nửa Gb cho tui nè, bực bội hết sức luôn.
    Các sư huynh ai biết làm ơn chỉ dùm vụ này đi.

Like
    0
    Dùng ULOCKER .Khi cài xong thì chuột phải có dòng này
    Bấm phải chuột vào thư mục bất kì rồi xóa

Like
    2
    còn ông cài mới sẽ ko bị như vậy đâu.
    Không phải đâu bạn à. Thực ra bất xứ cài đặt cái gì cũng là copy và replace thui.Kể cả khi cài mới nếu không thiếu khỏang trống nó sẽ vẫn cứ để nguyên các file cũ của bạn .Trừ khi nó trùng thì sẽ có chuyện ghi đè . bạn không tin ? ....cài lại WIn xem ^^ trừ khi bạn Format nó thì chịu òi ^^
    Tớ muốn xóa những file không còn tác dụng đi cho khỏe ổ cứng nhưng không biết chính xác phải xóa những file nào,sợ xóa nhầm vào những file đang sử dụng.
    Kể cả khi dùng soft cũng có khi bị nhầm T_T .
    Nếu thấy trong cái thư mục chỗ Pgram File chạy các file EXE ( hay 0 có file EXE) mà báo lỗi hay 0 có hiện tượng gì thì cứ thẳng tay mà xóa.Trừ phi nó không cho xóa . Vd thư mục " Xerox" -Chả bít Win nó để làm giề ^^
    Ngoài ra làm sạch bạn có thể dùng chính tiện ích Clean Up trong Windows .Bên cạnh đó .Mỗi khi xóa 1 ứng dụng nào đó bạn dùng Your Uninstall 2006 ( mình thấy trong lĩnh vực này nó là best nhất hiện nay) .
    Một số thư mục có thể xóa thẳng tay :
    C:\WINDOWS\Prefetch
    C:\WINDOWS\Temp
    C:\Documents and Settings\Tên_user\Local Settings\Temp
    C:\Documents and Settings\Tên_user\Local Settings\Temporary Internet Files
    C:\Documents and Settings\Tên_User\Application Data\Tên soft đã xóa

...... nhìu ^^

Okie ?^^

Like
    20
    Tôi chưa thấy có một software nào mà thật sự xóa hết các programs mà mình muốn Uninstall cả. Chỉ trông cậy vào khả năng hiểu biết của mình về Tin học mà tự clean up lấy thôi. Ngoài cái Add/remove software còn phải tự vào explorer kiếm folder mà delete rồi còn phải vào registry mà xóa v.v.

Like
    0

Bạn có thể chi tiết hơn không?

Quote Được gửi bởi VTABC
    Dùng ULOCKER .Khi cài xong thì chuột phải có dòng này
    Bấm phải chuột vào thư mục bất kì rồi xóa
    Mình vẫn chưa rõ cách làm của bạn,bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn không?

Quote Được gửi bởi icomehere
    Bạn có thể dùng phần mềm XPManager để xóa nó. Phần mềm này còn có nhiều chức năng rất hay làm sạch, đổi giao diện, tối ưu hệ thống...Nó xóa những file tạm khi cài chương trình trong C:\ lẫn trong regedit nữa
    Có người mách mình dùng phần mềm TuneUp Utilities 2006 trong đó có công cụ làm sạch ổ cứng.Theo bạn phần mềm này co mạnh không?
    Được sửa bởi hainam269 lúc 13:37 ngày 29-06-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    HIc, trong "sổ tay ngừoi dùng NET" của bác Freewarez (đã ra đi mãi mãi) cso nói đầy đủ, chi tiết mấy cái này rồi mà .
    KO ai đọc à?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hainam269
    Bạn cài lại WIn thì phải cài lại các ứng dụng khác là đúng thôi. Nếu bạn format ổ trước khi cài Win thì các file đó sẽ bị xóa. Còn nếu muốn xóa các file mà bạn ko biết là chính xác hay ko thì có thể dụng chương trình Your Uninstaller pro như U.F.O nói. Dĩ nhiên là cũng ko chính xác 100% được đâu. Nếu bạn muốn chính xác, thì cài lại Win, và nhớ format ổ trước khi setup

Like
    1
    Mà sao tớ để ý là sau khi xài máy chương trình clean up file cho Pc thì k biết có phải do nó xóa lộn mấy file hệ thống của WIn k mà sau đó thì máy thường hay chạy chập chờn, báo lỗi "send/don't send" hoài à, và 1 vài chương trình tự dưng bị lỗi mất file, k chạy được! Mình đã từng xài cái Advanced Uninstaller Pro, Your Uninstaller pro, System Mechanic 5,... đều hay bị như vậy. Có ai bị như vậy k ??

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết