Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45
    Like
    0

Cho hỏi cách đọc Tiếng Anh

Cho tớ hỏi cách đọc tiếng Anh như thế nào.
    Tiếng Anh rắc rối quá, tui nghĩ mãi mà chưa ra quy tắc đọc của nó.
    Quote Quote

Like
    0
    Oái ! Sao tui hoi mãi mà chẳng có ma nào trả lời vậy ? Xem ra trình độ tiếng Anh của mấy dân box này kém quá.

Like
    0
    Oái ! Sao tui hoi mãi mà chẳng có ma nào trả lời vậy ? Xem ra trình độ tiếng Anh của mấy dân box này kém quá.
    Hu hu ! Các anh ơi ! Trả lời em đi...

Like
    0
    Master ViVi thân, đọc hiểu tiếng anh không khó lắm đâu. Phương pháp và quá trình rèn luyện là 2 yếu tố để có thể đọc tốt.

Về phương pháp đọc theo mình bạn trước tiên bạn nên đọc qua 1 lượt, đọc lướt thôi, đừng quá chú ý vào từng từ, câu nào cụ thể cả, sau đó đọc lại kỹ hơn, lần này đánh dấu những từ mà bạn chưa hiểu, tìm cách đoán nghĩa của nó.

Bạn cũng cần biết thêm 1 chút về kỹ năng viết. Những bài luận sẽ có 1 chủ đề nào đó và sẽ có các luận điểm chính, mỗi luận điểm chính thường được triển khai thành 1 đoạn ngắn để phân tích và thường có các ví dụ để minh họa. Khi đọc bạn nên lắm được các luận điểm chính và ý đồ khai triển các luận điểm này của tác giả.

Chú ý đến cả từ vựng và cấu trúc câu.

Về quá trình rèn luyện thì đơn giản thôi: Càng nhiều càng tốt. Bắt đầu đọc những bài đơn giản trước, sau đó đến những bài khó có lượng từ vựng lớn hơn. Chú ý là thường xuyên thay đổi cách đọc vì không sẽ rất nhàm chán và không thể duy trì được lâu. Ví dụ sau khi đọc xong 1 quyển chuyện tiếng anh bạn có thể chuyển sang đọc các bài báo bằng tiếng anh..tham gia 1 forum tiếng anh cũng sẽ rất có ích.

Trên đây là kinh nghiệm của mình. Bạn có thể vào google và dùng từ khóa Reading Skill hoặc Improve Reading Skill, để tìm hiểu thêm

Thân.

Like
    0
    cái bác vivi kia hỏi cụ thể hơn đc ko?
    cách đọc là cách đọc ngữ âm,trọng âm hay là đọc hiểu?

bác hỏi như thế em cũng chẳng biết là bác muốn đọc cái j và kiểu j nữa?
    Được sửa bởi talama lúc 16:30 ngày 22-06-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    @sonmaths : Cảm ơn bạn rất nhiều vì bạn đã chỉ cho tui nhiều bí kíp hay để học tiếng Anh.

@talama : Tui đang muốn hỏi cách đọc ngữ âm tiếng Anh. A đọc là "ây" đó. Nhưng bác sonmaths trả lời lạc đề rồi. Nhưng ko sao cả, tui lại có thêm kiến thức mới từ trời rơi xuống mà mình miễn hỏi. Hay thiệt. Cảm ơn lần nữa bác sonmaths nha.

Like
    0
    to vivi:nếu bác muốn học đọc ngữ âm thì bác nên tự tìm sách học(kể cũng hơi vất vả chút).bởi vì chỉ có những chương trình học khá nâng cao hoặc học chuyên ngành tiếng anh thì mới đc học bài bản về ngữ âm.còn nếu là các trung tâm học tiếng anh thì họ cũng ko dạy cái đó nhiều lắm,mà ở lớp học thông thường thì càng ko

trước hết,muốn học TA thì bác phải chăm chỉ,đặc biệt là đối với nhưng người chưa đc trang bị kiến thức cơ bản thì càng cần phải chăm hơn(tò mò chút:bác đc trang bị chưa vậy?).nói chung lúc đầu thì cũng vất vả,sau khi có đc kiến thức cơ bản rồi thì cũng ko đến mức quá khó!
    à (hơi lạc đề 1 chút rùi),còn về ngữ âm:nếu bác thật sự có quyết tâm học thì bác có thể mua sách học.bác có thể dùng quyển:"ship or sheep"(có kèm theo CD),đây là quyển dạy đọc phiên âm rất cơ bản.nếu chịu khó học thì sau 1 t/gian,nghe bác phát âm thể nào ng ta cũng tưởng bác vừa đi du học về đó.
    còn nếu bác là 1 tên lười biếng or ko có t/jan hoặc bác chỉ muốn tìm hiểu qua qua(bác rất có thể là rơi vào cái trường hợp này ^-^) thì bác có thể tìm ai đó có vốn TA kha khá mà hỏi là ok liền.
    chúc bác thành công!^-^(à mà bác thông cảm nhé,tui chỉ là tư vấn viên hạng xoàng thôi,bác nên tìm ai quen bít mà hỏi thì dễ hơn)
    Được sửa bởi talama lúc 22:03 ngày 22-06-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Nè cho em hỏi là có phải bác bị nhầm đề ko ? Mà có lẽ là em hỏi chưa rõ ràng ! Ý của em là làm thế nào để nhìn vào một từ tiếng Anh thì có thể đọc ngay được từ đó mà ko cần phải xem phiên âm trong từ điển.
    Tui có hỏi ông anh họ đang học nước ngoài thì ổng bảo là ko có quy tắc để đọc tiếng Anh, phải tra từ điển và nhớ cách đọc của từng từ. Ổng bảo là trước kia ổng cũng hỏi nhưng những giáo viên , chuyên gia người Anh cũng trả lời là ko có quy tắc.
    Tuy nhiên nhờ IT mà mình nghĩ rằng tiếng Anh có quy tắc đọc. Bằng chứng là cái Lạc Việt và Speech của Windows, nó đọc được tiếng Anh -> có quy tắc.

Like
    0

Buồn quá đi !

bác hỏi vậy thì bác nghỉ học TA luôn đi cho rồi!từ ngày học TA đến giờ tui chưa bao giờ thấy ai nói là nhìn vào chữ TA mà biết đọc ngay ko cần tra từ điển,chắc chỉ có người bản địa và những người đc tiếp xúc liên tục với TA thì mới làm đc.
    hơn nữa nếu dễ đến vậy thì người ta sao phải khổ sở đi học TA nữa!tất nhiên là nếu học lâu và học nhiều nữa thì cũng sẽ phát hiện ra "1 số" qui tắc đọc phiên âm&trọng âm(cũng chỉ là đoán mò,may ăn khôn thôi).nhưng em khẳng định với bác là về cơ bản thì có thể nói là ko có qui tắc.
    chắc là bác muốn TA cũng phải như T.Việt, chữ "v" ghép với chữ "i" thì đọc là "vi" chứ gì?ko có chuyện đó đâu bác ơi!thôi nếu bác muốn học TA thì hãy chịu khó mà học đi,qui tắc số 1 là:TRA TỪ ĐIỂN.

Quote Được gửi bởi Master Vivi
    Tui đang muốn hỏi cách đọc ngữ âm tiếng Anh. A đọc là "ây" đó.
    bác hỏi vậy thì làm sao tui bít đc là bác muốn hỏi kiểu đó!tui tưởng bác hỏi phiên âm cơ!
    Được sửa bởi talama lúc 10:03 ngày 24-06-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Ắc ! Từ nào mà cũng tra từ điển, rồi được vài hôm lại quên thì chết em.
    Tui nghĩ chắc chắn là có quy tắc đọc nào đó vì phần mềm nó đọc được -> lập trình viên phần mềm đó đã tìm ra quy tắc đọc. Phần còn lại là ta học cái quy tắc đó từ những chuyên gia phần mềm thui !!!

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết