Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30
    Like
    0

Vui lắm ! [DIS] Có bác nào biết sự khác nhau giữa FAT và NTFS không? chi em với

Mấy bác cho em hỏi FAT với NTFS khác nhau chỗ nào vậy, vì sao khi em cài WinME ở FAT 32 và WinXP ở NTFS thì lúc em vào ME thì không thấy ổ đĩa chứa XP đâu còn lúc vào XP thì thấy được ổ đĩa chứa ME. Các bác giải thích dùm em với
    Quote Quote

Like
    0
    NTFS có tính bảo mật hơn so với FAT . Khi chạy WIN ME không thấy ổ NTFS thì không có gì lạ !!! chỉ khởi động bằng NT/2000/XP thì mớ thấy nó thôi .
    NTFS có nhiều cái lợi hơn so với FAT,nhất là về bảo mật , NTFS có thể quản lý thư mục và tập tin chia sẽ ở nhiều cấp độ và nhiều đối tượng khác nhau.Truy xuất dữ liệu thì NTFS nhanh hơn.
    Còn một tính năng nữa của NTFS mà tôi rất khoái đó là .... khi đột ngột cúp điện thì chẳng sao cả !!! Dữ liệu vẫn bình thường , khi khởi đọng lại máy không cần fix lỗi . không tin bạn thử ngắt nguồn điện , khởi động lại sẽ thấy chỉ có ổ FAT là scandisk thôi còn NTFS thì khỏe re !!!
    Thân.

Like
    0
    Cám ơn bác đã chỉ giáo, mà bây giờ em muốn chuyển từ FAT 32 qua NTFS dùng Partition Magic được không?

Like
    0
    Nếu máy bạn có nhiều ổ đĩa thì chuyển các ổ đó sang NTFS trước, dùng lệnh : convert [drive:] /fs:ntfs [/v]
    Còn với ổ đĩa cài WinXP thì hơi bị phiền, mình không biết còn cách nào không, chứ hồi mình chuyển thì phải backup data ở ổ C, xong rồi xài đĩa convert sang (chia lại partition).
    Nhưng mà mình thấy, xài NTFS thì không thể xài bắt cứ gì có dính đến DOS nữa, kể cả đĩa khởi động, cho nên ... tuỳ bạn thích chuyển hay không

Like
    0
    ban dung lenh convert nhu ban Guardian da noi .con o dia chua XP thi yen tam mac dinh khi cai da la NTFS roi !!!
    Minh chua dung XP nen khong biet .... ban hoi Guardian xem....
    than

Like
    0

Vui lắm !

Theo mình biết thì NTFS khi máy bị tắt đột ngột khở động lại vẫn ScanDisk đây chứ. Mình cũng đã bị rồi.

Like
    0
    Cái gì vậy ? Sao Whitehacker lại nói là ổ chứa winXP thì mặc định là NTFS vậy ??? winXP cài trên FAT được nữa mà ?!

Like
    0
    ai nói là WinXP mặc định là NTFS, trong quá trình cài đặt HDH Win2k/XP có một thông báo hỏi mình có chọn NTFS hay không? Nếu không chọn thì nó vẫn là Fat32, vẫn cài được ngon lành mà !

Like
    0
    Đúng như mấy bác vừa nói đấy trong quá trình cài XP thì nó cho phép mình chọn đấy mà giữa NTFS và FAT đấy.
    To Guardian: mình có điều thắc mắc này tại sao khi em sử dụng Norton Ghost trên DOS của XP không được mà sử dụng trên ME được, cả hai em đều cài FAT 32.

Like
    0
    Trong lệnh convert [drive:] /fs:ntfs [/v] thì [/v] nghĩa là gì hả bác Guardian

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết