Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    0

Cấu hìng router, switch trên thiết bị sống

Chổ tui có mấy thiết bị này nhưng tui không biết cấu hình nó thế nào.

Các bạn chỉ cách cấu hình để mình mò nó với, hiện tại chỉ dám nhìn thôi.
    Quote Quote

Like
    0
    Bây giờ trước tiên , bạn phải biết cấu hình như thế nào .

Bạn cần 1 sợi dây console . Dây console giống cable mạng bình thường , nhưng các màu trên dây ngược nhau . Bạn ra ngoài chổ bán bảo họ bấm cho 1 sợi console là được .
    Thứ 2 : bạn cần 1 đầu đổi DB-9 , cấm vào phía sau cổm Com(1,2) của máy tính . , đầu còn lại cấm vào cổng Console của Router .
    Sử dụng chương trình hyperterminal , chọn connect qua cổng Com , chọn default-setting ( chú ý : tốc độ truyền phải là 9600kbps .) và connect , nếu không có gì trục trặc , bạn sẻ connect vào Router (tất nhiên là router đã power on rồi ) .

Những lổi cần chú ý : Hiệu điện thế ở cổng Com máy tính thường là 30 V , hiệu điện thế tối đa ở cổng console là 15 V . Do đó nếu dây console mà rút ra rút vào , có khả năng cổng console sẻ bị cháy . tốt nhất nên có biện pháp grounding an toàn .

Cách cấu hình Router , thì bạn coi ở các phần khác .

Like
    0
    Thực sự thì mấy cái hiệu điện thế ở cổng com và console không phải là như vậy, hiện tượng cháy chip cổng console là do chêng lệc ground giữa power của computer và router, nếu bên bạn sài chung nguồn và chung ground thì không sợ vụ này.

Còn về chuyện config router với switch thì dài dòng và rất nhiều thứ để làm. Tốt nhất bạn nên có kiến thức vững về networking và cisco IOS rùi thì mới nên tự mày mò, còn không thì không nên liều thử .

Về Cisco IOS thì bạn có thể tham khảo ở trong Cisco Document CD có ship kèm theo router và switch, hoặc có thể search tren www.cisco.com

Theo mình bạn nên kiếm người có kinh nghiệm train trước một khoá basic config với IOS rùi sau đó tự học lấy.

Like
    0
    tự học cũng rất tốt. có một vài weeb site cho thực tập router miễn phí đó. Dennis bieết địa chỉ không?

Like
    0
    svn wrote: có một vài web site cho thực tập router miễn phí

Đó ko gọi là thực hành router.

Like
    0
    Hoặc nếu ko có Router , thì bạn sử dụng các chương trình Router Sim . Mặc dù không hiệu quả .
    Sắp tới đây , hy vọng sẻ có chổ thuê Router để bạn thực tập .

Like
    0
    Amazone,

Có một điều rất buồn cười, đó là yêu cầu về việc thực hành trên các thiết bị thật ở các trình độ khác nhau. Nghĩa là

1. Bạn phải thực hành trên các thiết bị thật của cisco truớc khi dự thi một kỳ thi Cisco Prometric ở bất kỳ trình độ nào (ccna, ccnp, ccda, ccdp, ccie). Đây là điều kiện bắt buộc.
    2. Mức độ thực tập ngày càng tăng khi bạn học từ ccna đến ccnp. Những bài thực hành ở hai trình độ này đòi hỏi bạn phải "chạm tay" vào thiết bị sống. Ví dụ bạn phải tháo cáp ****** ra để mô phỏng hiện tượng đường truyền bị lỗi, thay đổi port trên switch cho các bài tập VLAN...
    3. Nếu bạn học lên ccie, giai đoạn đầu bạn vẫn phải cần lảm lab theo kiểu nêu trên. Tuy nhiên, ở giai đoạn cuối, theo lời khuyên của một instructor (Wei Jin CCIE 8630), bạn phải cố gắng đừng cchạm tay vào các thiết bị này mà vẫn có thể hiểu được hệ thống mạng của bạn hoạt động như thế nào, và biết cách thức mô phỏng các lỗi. Nói cách khác, bạn có thể dùng remote-lab như ai đó đã đề nghị.

Mến chúc Amazone học giỏi networking,

Like
    0
    Free router nghi?a la` Free router for remote telnet login, router tha^.t but low end like 2500 series or 2600 series. good for CCNA. nho*' lu'c tui ho.c CCNA, ho.c co 1 thang, thi cu?ng dda^.u va^.y . chi? ca^`n la`m 1 chu't lab vo*'i 2 ca'i 2514 va 2620. Ne^n CCNA thi` ko ca^`n pha?i la`m nhie^`u tro`.

Like
    0
    Đúng là CCNA không quá khó, nhưng không dễ đến nỗi như blackdot nói. Xin lỗi bạn blackdot nhé, bây giờ thì tui hiểu 1 tháng để có CCNA là như thế nào sau khi đọc bài viết của bạn về MAC & IP address. Bạn nên góp kiến thức hữu ích cho ddth.com thì hơn là phát biểu những câu đại loại như vậy.
    Một chút góp ý, mong bỏ qua.

Like
    0

Thue router Cisco

Hi
    Tui thay may ong hoc hanh nhu the la khong duoc rui, hoc phai thuc tap cho. Tui co biet mot cho co cho thue router de thuc tap, va o do co ca mot kho tang tai lieu hoc tap ve cisco do. Noi nho thoi nghe o do chi co 5 cai router thoi , nhanh chan keo khong kip.

Chi co 17500d/g thoi. Tui cung la khach hang rout o do day.

Tui du dinh 2 thang nua tui lay CCNA do ruoi dau quan vo EIS

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết