Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    1

Xin giúp đỡ: Máy bị treo khi khởi động đến desktop

Máy mình (máy bàn) đôi khi bị treo khi khởi động đến màn hình chính. Nhiều lúc khởi động lại vẫn bị hệt như thế. Triệu chứng khi bật máy là, sau khi ấn nút power, quạt sẽ khởi động chậm vài giây so với bình thường, một lúc lâu mới nghe tiếp píp phát ra. Máy load đến màn hình log in, hoặc hiện wallpaper desktop, thậm chí có lúc chạy được ~1 phút thì đơ.
    Không biết đây là lỗi phần cứng hay HDH? Năm ngoái mình bị y hệt thế này, sau một thời gian thì biến mất, giờ lại bị.
    Từ lúc đó tới giờ, mình chưa cài lại máy lần nào (rất ngại cài lại vì HDD đã đầy, và phải config lại nhiều phần mềm).
    Quote Quote

Like
    0
    Nghe có vẻ như nguồn của máy bạn bị yếu rồi, hoặc lỏng dây gì đấy. Bạn hãy kiếm thử 1 cái nguồn nào còn ngon gắn vào thử xem sao. Nếu không được nữa thì đem ổ cứng qua máy khác load thử vào win ko, hoặc để ở máy khác cho nó là slave để quét virus luôn. Mong là chỉ do nguồn, dễ xử hơn ^^

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Mình post thử các thông số linh kiện, bạn xem hộ xem nguồn có tải được không:
    - Nguồn PIV Hunkey 400W-24P
    - Main gigabyte EP43-UD3L, sk 775
    - CPU Intel Q8200B 2.33GHz
    - 1 Fan
    - 2 thanh DDRam 2 2GB
    - 1 HDD Seagate 320GB Sata
    - VGA Nvidia GeForce 8400GS 512 MB
    - DVD RW
    Giờ tìm máy bàn khó quá, mổ xẻ máy người ta ra mượn nguồn cũng ngại

Có một vấn đề là, nhiều khi mình chạy đồ họa khá nặng (tuy ko phải 3D kéo ì ạch cả 4 cores) hoặc mở rất nhiều chương trình nặng mà máy ko bị treo. Chỉ treo máy khi khởi động thôi.

Like
    0
    Theo như bạn nói thì kéo nhiều chương trình nặng mà không sao thì có lẽ không phải do nguồn yếu rồi, chập chờn thế thì cứ test lại nếu có điều kiện. Chỉ còn lại nghi vấn là do virus hoặc bios trục trặc trong quá trình test linh kiện và truyền dữ liệu cấu hình ban đầu để vào win thôi. Bạn thử scan virus trước, rồi check lỗi win và sector lỗi của HDD , vào bios set về default nếu rành. Cái này phải dò nhiều thứ như trên và khá lâu.
    Cấu hình máy bạn cũng good đấy ^^

Like
    1
    Cảm ơn bạn Nội Thất rất nhiều. Mình sẽ thử check xem

Like
    638
    Bạn nên mở thùng máy ra và lau sạch bụi bẩn
    LOL

Like
    0
    cài lại win chưa bạn,mình nghĩ là do lỗi phần mềm thôi,bạn thử cài lại win,dọn dẹp cho nhẹ ổ chứa win rồi chạy ultility xem sao

Like
    5
    Bro bỏ đĩa cải win vào rồi repair lại xem có hết ko nhé !

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết