Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

CÁch Set Active Cho Ổ C: LÀm ĐĨa Boot VỚi"pm"

Em MỚi Mua MỘt Ổ ĐỈa 80gb, Em MuỐn PhÂn Chia Ổ ĐĨa VÀ Set Active Cho Ổ C:.
    DÙng Fdisk ThÌ NÓ Format LÂu WÁ, Em MuỐn DÙng "patition Magic" ĐỂ PhÂn Chia Ổ ĐiÃ, NhƯng Em KhÔng BiẾt CÁch Set Active Partition Cho Ỗ C: ĐỂ NÓ CÓ ThỂ BOOT ĐƯỢc.
    Trong FDISK ThÌ Em BiẾt NhƯng Trong "partition Magic" này Em DÙng Ko Wen NÊn HƠi LƠ MỜ.
    Em NhỜ CÁc Anh CÓ Kinh NghiỆm SỬ DỤng 'partition Magic' Khi PhÂn Chia Ổ DĨa VÀ Set Active Cho Ổ C: LÀm ĐỈa KhỞi ĐỘng GiÚp ĐỞ Em.
    Em CẢm Ơn NhiỀu.
    Mong CÁc Anh GiÚp ĐỠ
    Quote Quote

Like
    0
    Partition Magic dù ngoài Dos nhưng vẫn dùng giao diện đồ họa mà nên sử dụng đâu có khó đâu.

Thôi sẵn tiện đây thi mình làm một cái Video hướng dẫn dùng dùng Partition Magic luôn cho bạn, và cả những bạn khác mà chưa biết dùng nữa.

Mình chỉ là dân Amater không dám múa rìu qua mắt thợ đâu, làm cái này chỉ là để hướng dẫn cho ai chưa biết sài hoặc chưa từng sử dụng qua Partition Magic thôi.

Mấy bác Pro xem đừng có cười nhé

Trong ví dụ này mình có một ổ cứng 80GB vừa mới mua, và mình sẽ định dạng cho nó và phân nó ra làm 4 phân vùng, bao gồm
    + 2 Primary Partitoncó tên là WIN1 & WIN2 (mình sẽ cài 2 HDH lên đây, nếu như các bạn chỉ có ý định cài 1 HDH thôi thì bạn chỉ tạo một Primary Partition thôi)
    + Và 2 Logical Partition là DATA1 & DATA2 để lưu dữ liệu.
    Tất cả đều được định dạng NTFS .
    Mình sẽ Set Active cho Partition đầu tiên có tên là WIN1.
    Và sau đó các bạn chỉ việc khởi động cài HDH lên Partiton WIN1 này (việc này là các bạn tự làm à nha)
    Nếu muốn các bạn có thể cài thêm một HDH nữa lên Primary Partiton còn lại là WIN2 (lúc đó bạn phải Set Active cho Partiton này)

Dung lượng file Video này chỉ gần 3MB thôi, nên Download cũng tiện

_http://rapidshare.de/files/20420364/Partition_Magic_Pro_8.05.avi.htm

hoặc tại đây để xem trực tiếp
    _http://www.zshare.net/video/partition_magic_pro-8-05-avi.html
    (Các bạn có thể zoom to lên để xem cho dễ không sợ bể hình đâu)

Tất cả các thao tác trên được thực hiện bằng Partiton Magic Pro 8.05 ở trên đĩa Hiren'sBootCD 7.6
    Được sửa bởi hqtconan lúc 17:41 ngày 14-05-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Anh Ơi !!
    Em Đown ĐƯỢc RÙi 2.73mb, NhƯng MỞ LÊn NÓ Ko ChẠy!!!mỞ Window Media LÊn NÓ BÁo Cannot Player!!
    Anh CÓ ThỂ PÓt LẠi Ko?
    Em Đang CẦn CÁi NÀy LẮm, NhỜ Anh GiÚp ĐỠ
    Thanks...

Em Xem Online NÓ CŨng BÁo NhƯ VẬy.
    Anh PÓt LẠi Nha Anh

Sao Windows Media Player 10 MÀ Xem CŨng KhÔng ĐỰoc. VẬy PhẢi Xem BẰng ChƯƠng TrÌnh GÌ HẢ Anh, Hay File ĐÓ BỊ LỔi.
    Anh Xem LẠi CÁi Nha
    Thanks
    Được sửa bởi emmeit0103 lúc 18:13 ngày 14-05-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Sory bạn nhé, mình đã không để ý rằng chuẩn Code của cái Video Clip mà mình đã Upload lên cho bạn thuộc loại khó tìm (nó là chuẩn Code VMnc ).

Bạn Download cái này về cài thì WinDows Media Player sẽ Play đựoc file đó.

_http://download3.vmware.com:80/software/wkst/VMware-moviedecoder-5.5.0-18463.exe

--------------------------
    --------------------------

Hoặc ở đây cũng là file Video đó thôi nhưng mà mình đã Conver lại theo chuẩn khác là chuẩn XviD, là loại khá phổ biến.

Dung lượng 2.30 MB
    _http://rapidshare.de/files/20428365/Huong_dan_Partition_Magic_Pro_8.05.avi.htm
    _http://www.zshare.net/video/huong_dan_partition_magic_pro_8-05-avi.html

Nếu như bạn nào vẫn không Play được file này thì các bạn vào trang
    http://www.free-codecs.com/download/...Codec_Pack.htm
    để Download cái K-Lite Mega Codec Pack về cài, dung lượng của nó là 34MB.
    Có lẽ thật là vô lý khi để xem một file Video chỉ có 2.3MB mà lại phải cài bộ Code tới 34MB. Thế nhưng mà khi bạn cài bộ code này rồi thì máy của bạn sẽ được hỗ trợ thêm rất nhiều định dạng Media (hầu hết các dạng media hiện giờ) , các bạn sẽ tránh được nhiều phiền toái về sau khi cần play một định dạng media lạ nào khác.
    Được sửa bởi hqtconan lúc 19:40 ngày 14-05-2006

Like
    0
    Dùng đĩa khởi động Hiren's boot ( hiện đã có ver 8.0 tại http://9down.com)
    Khởi động và chạy chương trình pm
    chọn đĩa (C
    Trong Menu -> Operation -> Advanced -> set active

Like
    0
    sao khi đã chia ra các partition rồi, bạn right click vào partition muốn set active (VD như ổ C chẳng hạn) chọn Advanced -------> chọn set active. đơn giản thế thôi.

Chúc bạn thành công

Like
    0
    CẢm Ơn CÁc Anh NhiỀu!!!
    NhÂn TiỆn ĐÂy Cho Em HỎi Anh "hqtconan" .sau Khi Tao Cac Partition Va Set Active Cho Ỗ DĨa KhỞi ĐỘng, MÌnh CÓ CẦn PhẢi Format CÁc Ỗ ĐỈa VỪa MỚi TẠo ĐÓ KhÔng? Hay Kho CẦn?vÀ Em MuỐn Khi Format CÓ Tham SỐ /s. Vd:format C:/s ĐỂ CÓ ThÊm Hdh Msdos NỬa ThÌ Trong "partition Magic " CÓ LÀm ĐƯỢc Ko Anh? Hay Khi MÌnh MÌnh TẠo CÁc PẢtion Trong "partition Magic" RỒi PhẢi Ra DÓ ĐỂ Format LẠi CÁc Ỗ DiÃ?mong Anh ChỈ RÕ GiÚp Em NhÉ!!!
    MẾu ĐƯỢc Anh CÓ ThỂ Hd Cho Em CÁc BƯỚc ThỰc HiÊn Cho ĐẾn Khi MÌnh CÓ ThỂ CÀi Duoc Windows?
    Vd: DẦu TiÊn Tao Partition , Set Active Cho Ổ DỈa C; LÀm DĨa KhỠi DỘng.
    RỒi Sau ĐÓ LÀm GÌ NỮa Anh....? Cho ĐẾn Khi Khi VÀo DÓ ThÌ CÁc Ỗ DỈa DÓ DỀu ThẤy CÃ.
    Mong Anh GiÚp ĐỠ Em!!!
    CẢm Ơn Anh NhiỀu

Like
    0
    Sau khi bạn tạo các Partition trong Partiton magic rồi thì không cần phải Format lại làm gì. Chỉ việc cài HDH vào thôi.

Còn việc Format để có thêm MS-DOS thì bạn phải chú ý điều này.
    Đó là Partition mà bạn định Format theo dạng đó phải không được là định dạng NTFS, tốt nhất là FAT32.

--------
    Về việc chuyển một Partition từ định dạng NTFS sang FAT 32 trong Partition Magic thì rất đơn giản:
    + Bạn click phải chuột chọn vào partition đó chọn Format.
    + Ở dòng Partition Type bạn chọn là FAT32, sau đó bạn gỏ vào cái ô trống ở phía dưới dòng chữ OK
    + Sau đó click chuột vào OK, rồi chọn Apply.
    --------

Sau khi có một partition dạng FAT32, và Set Active cho Partition đó rồi.
    Bạn khởi động máy vào DOS và gỏ lệnh format C: /s
    (Bạn thực hiện công việc này ngoài DOS vì Partition Magic không hổ trợ kiểu Format này)
    Máy sẽ hỏi xác nhận việc format này bạn gỏ vào y rồi nhấn Enter.
    Tiếp theo bạn bỏ đĩa CD cài Windows vào rồi Boot lại máy và thực hiện việc cài Windows.

Bạn chú ý rằng trong DOS không hỗ trợ định dạng đĩa NTFS.

Like
    0
    Cảm ơn anh HQTCONAN!!!
    NHƯ VẬY KHI EM TẠO CÁC PARTITION VÀ SET ACTIVE CHO Ỗ CÀI WIN XONG, EM KO CẦN PHẢI FORMAT LẠI ĐỐI VỐ PARTITION MAGIC, MÀ KHI BÔT VÀO DOS CŨNG NHẬN DƯỢC CÁC Ỗ ĐĨA VỪA MỚI TẠO PHẢI KHÔNG ANH? CÒN NẾU EM MUỐN CÓ THÊM HDH MSDOS NỮA THÌ EM PHẢI BOOT VÀO DOS, RÙI EM CHỌN FORMAT C:/S, ĐỂ CÓ THÊM DÓ.
    Ở ĐÂY EM DÙNG FAT32.
    FORMAT XONG LÀ CÀI WIN VÔ TƯ ĐÚNG HÔNG NÈ!!!
    "CÁC BƯỚC NHƯ VẬY ĐÚNG KHÔNG ANH"
    XIN LỠI VÌ LÀM PHIỀN ANH NHIỀU NHÉ, VÌ HỒI GIỜ EM KO DÙNG THẰNG NÀY NEN EM MỚI HỎI NHIỀU NHƯ VẬY. VÌ ĐÃ HỎI LÀ PHẢI LÀM ĐƯỢC CHỨ KO CÓ MÒ.
    CẢM ƠN ANNH NHIỀU.
    CÓ GÌ LÀM PHIỀN ANH DỪNG CÓ BỰC BỘI NHÉ!!!
    DIỄN DÀN NÀY MÀ AI CŨNG NHƯ ANH THÌ NHỬNG NGƯỜI MỚI LÀM WEN VỚI IT ĐƯỢC HỌC HỎI NHIỀU LẮM!!!
    THANKS ALOT...

Like
    0
    + Tạo các Partition
    + Set Active cho Primary Partition mà bạn chọn để cài HDH
    + Boot vào DOS gỏ lệnh format c: /s (không với NTFS, và chỉ thực hiện bước này nếu bạn muốn có thêm DOS)
    + Boot máy cài HDH
    + Hết ./.

Chúc thành công

------

Thêm nữa, khi Boot vào DOS bạn chỉ nhìn thấy được các Partition không phải định dạng NTFS mà thôi.( trừ khi bạn dùng Hiren'sBootCD và chọn Boot vào DOS có hỗ trợ NTFS )
    Cho nên phải hết sức cẩn thận với lệnh format trong DOS khi có sử dụng NTFS (lỡ format nhầm là ...)

----

Ví dụ như trên máy của bạn có 3 Partition
    + Một Primary Partition ( tên là WINDOWS ) định dạng NTFS
    + Hai Logical Partition: một cái tên là DATA với định dạng FAT32 và cái kia là RELAX có định dạng NTFS.
    Thông thường khi bạn vào Windows bạn sẽ thấy có 3 Partition là C: (WINDOWS), D: (DATA) và E: (RELAX).
    Bây giờ bạn muốn Format lại ổ C: để cài lại HDH, thế nhưng bạn lại thực hiện thế này:

+ Bỏ đĩa CD Boot vào DOS
    + Gỏ lệnh format ( hoặc format C: )

==> Kết quả là bạn đi toong cái ổ DATA, còn cái ổ WINDOWS thì vẫn còn nguyên chưa được format

Lý do: trong DOS chỉ nhận diện được được duy nhất một ổ đĩa DATA còn hai ổ kia DOS không nhận được.
    Vì vậy trong DOS bạn chỉ thấy có duy nhất một ổ C: ( ngoài ra không có ổ D: ổ E: nào hết - không tính ổ CD nhé ) và ổ C: đó lại chính là ổ DATA.
    Và khi bạn gỏ lệnh format có nghĩa là ...

------

==> Kết luận: Tốt nhất là thao tác trên Partition Magic.
    Được sửa bởi hqtconan lúc 19:46 ngày 16-05-2006

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết