Trang 3 / 25 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 249
    iscol_student Guest
    Giáo trình Aptech , NIIT , KEN ,Informatics có giống nhau không nhỉ , Mình học bên Informatics . Đây là các module mình học trong ở informatics , Không biết mấy môn này có thực tế không . Ví dụ như môn "Thiết kế chương trình + Phân tích và thiết kế hệ thống". Học chương trình này không thấy các môn .NET nào cả ...Không biết ra làm việc được không ?

Year 1 International Diploma in Computing
    C1001 Computer and Information Processing
    C1002 Programme Design
    C1003 Mathematics for Computing
    C1004 Project : Web Design with HTML, Javascript and JavaApplet
    C1005 Project : 'C' Programming
    C1006 Computer Networks
    C1020 Structured Query Language
    C1022 Introduction to Java

Year 2 International Advanced Diploma in Computing
    C2001 Systems Analysis & Design
    C2002 Software Engineering
    C2003 Data Modeling and Relational Database Design
    C2004 Discrete Mathematics
    C2005 Object Oriented Programming in Java
    C2006 Project : System Development
    C2020 Computer Architecture & Data Communication
    C2021 Introduction to Oracle: PL/SQL

Like
    0
    @ngocquang19877
    Tại sao bạn lại đưa cái link nói về mấy ông giáo sư trong khi đang bàn về giảng viên CNTT ->khó hiểu

Bạn nghĩ rẳng giảng viên nào cũng như ông thầy bạn nói àh, hay là bạn đã học hết tất cẩ giảng viên rồi

Tui là dân thành phố, nhưng nghe bạn nói về dân tỉnh lẻ mà tui xấu hổ giùm bạn, hình như bạn có thói quen xem thường người khác, bạn nói là 70% dân tỉnh lẻ là "lười + dốt", bạn căn cứ vào đâu mà dám nói như vậy, dựa vào install , uninstall gì gì đó àh, ở dưới quê không có điều kiện như thành phố thì đó là chuyện bình thường, tại sao lại nhìn vào đó mà đánh giá người khác, bạn có chắc bạn hơn được 70% mà bạn nói ko.

Bớt kiêu căng, bỏ thói quen xem thường khác đi, những người thích vơ đũa cả nắm, tự cho rằng những gì mình biết là tất cả thì không làm được gì đâu

Like
    17
    Thế điểm số của họ chỉ ở mức lẹt đẹt 4-5 điểm thì có thể cho họ là lười+dốt được không bạn ,tớ căn cứ vào điểm số và mức độ tiếp thu của họ +thời gian học chung với họ nên mới dám phát biểu như thế ,chứ không như ai kia mới đọc lướt bài của tớ rồi lên tiếng phát biểu ,chụp mũ bậy bạ ,chứng tỏ ta đây chả biết gì .

Tớ không coi thường dân tỉnh lẻ,trong lớp tớ vẫn có những người học rất siêu rất chăm và có những người còn học giỏi hơn cả tớ, nhưng đánh giá 1 cái gì đó người ta thường dựa vào số đông ,một nhóm người không thể đại diện cho cả ngàn người.

Quote Được gửi bởi TQN
    Hì hì, đụng chạm, các cậu nói tui tự ái quá, tui là dân tỉnh lẻ đây. Không biết ngoài Bắc ra sao chứ trong Nam, ở nhiều công ty, thành phần cốt cán đa số là dân tỉnh lẻ (Trung, Huế, Cao Nguyên, miền Nam). Dân chính gốc thành phố nhiều thằng làm biếng bỏ mẹ, tới giờ là dọt, giao việc thì than nhiều, than khó, làm việc thì xìu xìu, ỷ có hậu phương, còn dân tỉnh vào làm là chỉ cày và cày.
    Còn tụi Aptech hay NIIT hả, thôi tui sợ lắm, học nhiều quá, phỏng vấn hỏi cái gì cũng biết cả, toàn đồ thời thượng thôi nha, nghe ngon lành lắm. Cuối cùng vào làm thì, hỡi ôi, chỉ biết chút chút thôi, chả làm được gì cả, cuối cùng thì phải cho ngồi tự học lại. Ngành IT thay đổi liên tục, đòi hỏi người làm IT phải có tính nghiên cứu, tinh thần tự học tốt, cái này thì SV chính quy làm được (tui cũng không phải chính quy IT à nghen), còn học viên các học viện có làm được không. Ăn liền, ăn nhanh thì được, còn ăn ngon, ăn lâu dài thì phải về ăn cơm thôi.
    Vài lời với các bạn, nếu có đụng chạm thì I am xó ri.
    Hi hi,công ty của bạn gặp những người như thế , vì họ không biết cách tuyển người ,với lại,tớ nói rồi , chỉ có 5-15% dân HDSE là loại giỏi ,dân ĐH không học Aptech cũng phải lắc đầu lè lưỡi (trong số 5-15% đó có trên 50-60% là dân học 2 nơi , ĐH và Aptech) . Với lại,như ông thầy tớ nói , đã học Aptech rồi thì nếu không học ĐH CNTT thông tin thì cũng không sao ,chỉ cần học ĐH là được rồi
    Được sửa bởi ngocquang19877 lúc 09:07 ngày 13-05-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    14
    vấn đề nêu ra cũng có cái lý của nó, nhưng chẳng đến mức to tát để các bác cãi nhau ỏm tỏi thế này đâu. là 1 cựu sv IT-BK tôi công nhận là chương trình đào tạo bậc đại học cho IT là sâu về hàn lâm. hic, trong 1 đống môn thì phần lớn là lý thuyết. đâu có như AT hay NIIT, học nghiêng hẳn kỹ năng lập trình, nói thực ra thì ngoài C/C++ (mà cũng chỉ để học thuật toán) trong chương trình đại học không có học thêm về 1 ngôn ngữ nào cả (1 cách chính thức) mà mọi ngôn ngữ đều do anh em tự học, bạn có thể thấy điều này quan trọng thế nào nếu như yêu cầu của tuyển dụng là phải làm được việc ngay. các chương trình đào tạo của AT, NIIT sv được làm rất nhiều project lớn -> họ đã quen với việc thực tế còn sv đh thì sao? ngoài mấy bài tập lớn (gọi là lớn cho oai thôi) thì còn có jì làm để có kinh nghiệm không? (ở đây không xét về ai đó làm thêm ở ngoài, chỉ đang nói về đào tạo của 2 môi trường thôi)
    hơn thế nói là học 5 năm nhưng có đến 2 năm học đại cương, còn 3 năm chuyên ngành thì mất nửa năm làm đồ án mịe rồi còn jì, tính ra thì nói thẳng học đh loãng hơn nhiều học AT, NIIT.
    cũng fải nói thêm 1 thực tế là dân AT, NIIT không ít là dân IT học đại học, họ nhận thấy học đh không mà ra làm ngay thì hơi có vấn đề nên theo 1 khóa "dạy nghề" này -> chả khó hiểu jì nếu chất lượng đào tạo được nâng lên, hơn nữa nếu là dân ngọai đạo theo học thì dù sao họ cũng có đam mê và khả năng nên chất lượng không thể quá tệ được. việc chả có đếk jì mà các ông làm ầm lên

To ngocquang19877:
    ông tinh tướng vừa thôi, ông đếk fải bill gate hay linus nhớ, ông là cái đếk jì mà kêu là dân tỉnh lẻ này nọ, mẹ, không fải bố, ông, cụ, kỵ thì tổ tiên ông cũng chỉ là nông dân thôi, cho dù hơn nghìn năm trước họ hàng nhà ông có ở đất Đại La này thì lúc đó nó cũng chỉ là tỉnh lẻ thôi ông ạ

Vài lời như vậy mong bà con hiểu

Like
    0
    minh tuy không phải la dân IT nhưng mình cũng rất thích nó. Hiện mình cũng đang theo học bk, học cũng có thể là hoi năng đối với mình. Nghành học của mình cũng không dính dáng nhiều lắm tới nó. Minh muôn học thêm nhưng không biết định hướng sao?
    Học gi trước, học gì để co thể có ich nhất sau nay khi ra trường, có ai tư vấn hộ mình với, minh đang học nghành môi trường.

Like
    0
    +Có lẽ việc tranh cãi này phải STOP đi thôi. Thực sự những tranh cãi của chúng ta đã làm chệch hướng của 1 chủ đề rất tốt .Tôi luôn có thái độ TÔN TRỌNG đối với các bạn học Aptech hay Niit cũng như các bạn đến từ các địa phương khác.Còn đối với bản thân tôi thì chắc chắn tôi sẽ có những kế hoạch cho bản thân cũng như ekíp của mình để có sự SẴN SÀNG về công nghệ và kĩ năng làm việc.
    +Cám ơn bác Emhoclop1 vì chủ đề này ( cho dù nó đã hơi lệch sang chiều hướng khác) thực sự tình trạng ngủ đông đã xảy ra với 1 bộ phận sinh viên.Nhưng em sẽ KHÔNG BAO GIỜ để bản thân và các bạn của mình rơi vào tình trạng đó đâu. Rất hi vọng chúng ta có thể cộng tác trong 1 tương lai gần nhất!
    Chúc mọi người 1 ngày tốt lành !

Like
    0
    Dear các bạn, đây là một vấn đề nhạy cảm mà khi đưa ra để tranh luận sẽ làm mích lòng cả hai bên vi mỗi người đều có một hướng đi riêng cho mình và đều cho đó là đúng và tâm huyết.

Mình là dân kinh tế chính quy đã ra trường và đi làm nhưng IT vẫn luôn là niềm đam mê. Mình có một vài người bạn học khoa toán tin nhưng thật ngạc nhiên khi đến năm 3 họ vẫn chưa có khái niệm gì về host, domain, chưa tự tay làm riêng cho mình một trang web... nào cả trong khi đó các bạn bên Aptech trong thời gian 1 năm đầu đã có thể tự viết những chương trình nhỏ bằng một số ngôn ngữ khác nhau và đủ khả năng hợp tác nhau nhận làm một số trang web cho các Cty (và tôi cũng được biết ngoài sự hiện đại về vật chất, cách thức thi cử Aptech còn có sự sàng lọc, đào thải rất lớn và không phải ai được tuyển đầu vào học đủ năm đủ tháng rồi cung sẽ ra trường mà có một số người phải bỏ dở nửa chừng nếu không có sự quyết tâm và khả năng tự nghiên cứu tốt). Đó là điều mà tôi thấy từ thực tế mà việc cảm nhận tùy thuộc vào mỗi người..

Một người giỏi toán chưa hẳn đã học giỏi hóa, một người giỏi hóa chưa chắc đã giỏi lý và một người học giỏi lý chưa chắc sẽ lập trình tốt nên không thể suy từ việc đậu hay không đậu ĐH mà đánh giá khả năng của một con người được.

Một số bạn có suy nghĩ xem thường dân tỉnh lẻ thì đó là cái nhìn thiển cận và nếu giữ mãi cách nhìn đó thì bạn sẽ chỉ thấy cuộc sống ở một góc hẹp mà thôi. Bạn hãy thử nhìn ở một góc độ rộng hơn và sẽ thấy các anh tài của Việt Nam từ cổ chí kim xuất thân từ đâu, từ những vùng quê nghèo hay thị trấn, thành phố sầm uất..!

Minh chỉ có đôi lời tham gia như vậy và chúc các bạn sẽ thành công trên con đường mình đã chọn.

Like
    0
    Trước kia phải công nhận em nhìn cái giáo trình CNTT mà thấy ..thảm thật ( Em xem giáo trình của ĐH Công Nghệ - ĐH QGHN ).

Thấy toàn C, OS, Net basic, Access (thằng này đến tận ..năm 3 mới được học).. sau đó là một loạt thuật toán, dữ liệu giải thuật, rồi triết, chính trị, tư tưởng HCM, kinh tế, lịch sử Đảng .v.v.

Em đã từng rất rất "hạnh phúc" khi được học trong một môi trường đầy tính "active" như NIIT.

Tuy nhiên cuối cùng em nhận ra, môi trường hoạt động ngoại khóa của NIIT ko thể nào bằng được với các trường ĐH. Mặc dù NIIT đã có rất nhiều cố gắng nhưng ..chưa đạt được nhiều kết quả mong đợi.

P/s : Nhưng mà ..ra trường thì nhà tuyển dụng yêu cầu công việc chứ có yêu cầu ... hoạt động ngoại khóa đâu nhỉ (j/k). Hồi trước thì Aptech vs NIIT, giờ thì Aptech, NIIT vs ĐH ...
    Ôi, cái vòng luẩn quẩn ...

Mặc dù là người trong cuộc nhưng em nghĩ chúng ta chỉ nên bàn luận về vấn đề này ở mức độ khánh quan mà thôi .. Chứ cứ chủ quan quá thì dễ đến việc "thần tượng hoá" nơi học hành của mình

Like
    0
    Cái nào hay hơn thì mai mốt xin việc làm là biết à. Còn tui khi phỏng vấn thì ưu tiên tuyển các bạn TN ĐH, chỉ tuyển các học viên học Aptech hay Nitt vô làm programmer hay tester thôi(trừ khi đc thằng FPT tuyển). Những ai học ĐH thì có thễ đc tuyển vào vị trí leader.

Like
    0

Tệ thật !

Chủ đề khá hay như vậy mà các bạn lại đem tỉnh lẻ và thành phố ra so sánh là sao ?
    Sinh viên CNTT nào cũng thế thôi , đã theo nghành này thì điều quan trong nhất là niềm đam mê và nỗ lực của bản thân , ai có những điều này ắt hẳn sẽ hơn hẳn cho dù có học tại đâu đi nữa !
    Còn về việc DH & Aptech , NIIT :
    - DH : tuy hơi đi sâu kiểu hàn lâm nhưng bù lại tố chất SV ko kém ai cả (SV VN mà ) Khả năng tìm tòi tự nghiên cứu là rất lớn .
    - Aptech & NIIT : Việc giảng dạy và học bắt kịp với thực tế hơn , có môi trường chuyên nghiệp để cho các bạn có thể học hành tốt hơn ! Nhưng ko phải ai cũng chịu học
    ---> Giải pháp nào cho điều này : đến nay vẫn chưa ai có thể giải quyết được ngoại trừ chính chúng ta , những Sinh Viên CNTT !

Trang 3 / 25 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết