Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 64
    Like
    0
    Học gì cũng được miễn có năng khiếu là ổn rồi.

Like
    0
    Hí hí, nhìn quanh hóa ra toàn Designer tương lai cả. Mình mới đọc qua, thấy mọi người có vẻ mơ hồ và không có định hướng rõ ràng về nghề này lắm.

Trước tiên phải xác định học nghề này là cực nhọc và gian truân lắm đó. Vào nhà nước thì không nói nhưng làm cho các công ty tư nhân, thậm chí là công ty nước ngoài thì tuổi thọ cũng không được lâu. Vì bản chất là làm nghệ thuật nên phải luôn sáng tạo, đổi mới về style cũng như các yếu tố khác. Thường là các designer không người nào trụ ở một công ty đến quá 3 năm mà nhảy liên tục, liên tục cho dù lương khởi điểm cao hơn các nghề khác một chút(khoảng 3-5 triệu). Hix..

Đấy là vấn đề thứ nhất. Thứ nữa là theo nghề design, nếu không biết yêu nghề và định hướng tốt cho mình thì...mãi chỉ là thợ design mà thôi. Có nghĩa là đi làm thuê cho kẻ khác, nó sống thì mình sống mà nó chết mình cũng ngắc ngoải. Hix phát nữa..Không phải ko có lý do mà mình lại nói thế. So sánh với nghề coder thì ta có thể thấy rõ. Coder khi đã khá, thậm chí có thể tự phân tích hệ thống và quản lý nhóm thì dễ dàng trở thành manager rồi boss bé, boss lớn. Nhưng làm designer thì nghe chừng hơi bị khó nếu như người làm nghề chỉ biết design. Mà để design ngon thì phải chuyên sâu, lấy éo đâu thời gian dành cho thứ khác nữa(kinh nghiệm quản lý, kiến thức về kinh tế, xã hội, các mối quan hệ..v.v..).

Nói chung là phải định hướng kỹ từ trước. Nếu xác định chỉ kiếm chỗ nhàn thân, lương ổn định thì không có đâu. Chốt lại một câu là phải thực sự yêu nghề mới theo được chứ đừng mới vào thấy lương cao và dễ kiếm việc làm là lao vào. Hix hix..

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Master Vivi View Post
    Ông ơi ! Sao trong cái ông nói không có Corel Draw, ông bảo là Adobe Illustrator sẽ thế Corel Draw. Cũng tốt ( Hi ) nhưng khi tuyển vô công ty thì người ta bắt phải biết Corel Draw.
    Để nâng cao trình độ là một chuyện, để có công ăn việc làm lại là một chuyện. Nhiều khi chỉ cho ta chọn 1 trong 2./
    Không hẳn thế ông à,
    Tôi cũng là dân GD đây,
    góp ý với ông thế này, nên học cho biết CDR nhưng muốn làm chuyên nghiệp thì nên học AI cho thành thạo.
    Những người làm GD chuyên nghiệp thường sử dụng máy Mac và luôn luôn sử dụng AI hoặc FH (CDR cũng có cho Mac nhưng không cool lắm)

Làm GD thì càng biết nhiều phần mềm đồ họa như AI, CDR, FH, Quark...cũng như các phần mềm xử lý ảnh (PS) càng tốt. Vì đôi khi khách hàng đưa cho ông cái đĩa với nội dung thiết kế bằng Quark Express, ông lại bảo tui không biết sử dụng thế thì toi một mối hàng.
    Vài lời góp ý, có gì mình trao đổi thêm

Like
    0

Cần chú ý !

Chào các bạn!
    Vậy là chúng ta cùng hướng nhé. Hiện nay, tôi đang là giảng viên trẻ ngành xây dựng của 1 trường Đại học. Là KS.Xây Dựng nhưng tôi lại là dân rất mê Tin học ứng dụng (hơn của ngành XD), vì thế ngoài dạy chuyên ngành XD ở trường ra tôi còn tham gia dạy AutoCAD 2D, 3D... tại các TrungTâm ở Tp.HCM.
    Đến nay tôi cũng sắp xong CaoHọc XD rồi và cũng muốn theo 1 chuyên ngành về CNTT (mục đích : vừa kiếm tiền thêm vừa được thỏa sự đam mê). Với chút xíu năng khiếu về mỹ thuật và công nghệ 3D nên tôi có tìm hiểu và dự định theo học lớp Multimedia của FPT-Arena. Lý do tôi chọn trường này là vì : có chương trình tương đối bài bản, văn bằng Quốc tế, có thể học liên thông... Đến ngày 05/11/06 này tôi sẽ thi và khoảng 22/11 sẽ học (nếu đậu) nhưng tôi thấy chưa an tâm về chất lượng sau khi đọc một số thông tin trên diễn đàn này.
    Mong các bạn cho mình 1 lời khuyên nha! Tôi đang muốn thử sức trong lĩnh vực này, nếu thuận lợi tôi sẽ theo Multimedia luôn. Nhưng nay tôi cũng đã 28t rồi, có gia đình và con bé đó, bên cạnh đó chi phí gần 1000usd/1năm học là điều tôi đang lo ngại.
    Cám ơn những lời khuyên chân thành!

Like
    0
    casper đã có nhận xét bên trên rồi, ftp arena học chỉ tổ tốn tiền ra chưa chắc làm đc gì, nếu bạn ở trong TP HCM thì trường Hoa Sen là 1 lựa chọn tốt và hợp lý nhất hiện giờ

Like
    0
    Càng học càng thấy Graphic nóa rộng quá - đi từ Impact --> Shop roài đến Corel, tiếp qua AI --> roài Indesign và đang bập bẹ 3D --> nếu ko yêu thích ko đùa được đâu vì ở Hà Nội ngoài đòi hỏi khả năng còn có 1 yêu cầu khá trớ trêu là: CÓ BẰNG CẤP VỀ MỸ THUẬT -- đa số bọn đi tuyển chả biết cóc gì cả, cứ đòi bằng cấp mới đau chứ, trình độ thực tế mới là quyết định chứ h GD mà lại đòi bằng MTCN thì ... em xin loại từ vòng sơ tuyển vì em chỉ có bằng GTVT thui ạ,
    Ở HN tuyển nhiều ( toàn quảng cáo với cả in phun ) thì lương chả đáng là bao, còn các cty thì ko nhiều lắm + bằng cấp nên người vẫn thừa mà thiếu vấn thiếu -- oái oăm thế đấy các bác ạ.
    Còn phần mềm thì biết cái nào thì cũng nên khá khẩm 1 chút, chứ biết sơ qua mệt lắm --> và cái kinh nghiệm in ấn, chế bản, out film .. ở HN có nhiều chỗ cần ghê á mà chả ai có ... 5 năm kinh nghiệm cả

Like
    0

Cần chú ý !

Mình cám ơn Casper nhé ! Mình đã xem WEB của HoaSen rồi, chương trình khá hay nhưng đã học vào tháng 9 rồi Casper a. Tiếc thật! Bây giờ chẳng lẽ mình phải đợi đến năm sau? Thế thì lâu lắm, vậy Casper có nhận học trò không? Tôi sẽ theo Casper học nghề liền. Mình nói thật đó Casper trả lời gấp nhé !

Like
    0
    cám ơn lời nói thật lòng của bạn nhưng rất tiếc mình ko còn thời gian nữa, vài bữa lại đi SING training, về rồi sẽ làm dự án, have no time to teach >.< bạn thông cảm

Àh còn điều này mà hầu hết mọi người đều nhầm lẫn, đó chính là Graphic Design và Design, nên hiểu, Design là một từ chung chung ám chỉ lãnh vực sáng tạo, còn GD là lãnh vực sáng tạo trên nền tảng 2D, làm ơn đừng có đem ba cái 3D gì đó vào trong đây, nói như vậy thì học GD 10 cũng ko hết khi phải nhào đầu vào học hết 3d, xong lại maya, rồi after effect, loạn xạ cả lên. 2D chỉ gồm 2 loại chương trình chính : 1 dùng để vẽ như corel(hết thời rồi), AI, FH, 2 dùng để xử lý và tạo hiệu ứng ---> duy nhất PHOTOSHOP, còn mấy cái quarkexpress, pagemaker là chuyên để dàn trang làm sách báo, indesign chuyên dành cho in ấn, khi nào làm trong những lãnh vực trên thì nên học, chứ chỉ để biết design thì học hết làm gì...

Like
    0
    Hà nội có trung tâm @graphic ở Cung văn hóa hữu nghị việt xô học được ko hả các bác??? e cũng đang muốn tìm một trung tâm để học đây

Like
    0
    Anh em có thể qua http://vietphotoshop.com de tham khao them về design nhe!

Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết