Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Phần mềm OpenOffice

Chào các bạn,

hồi đầu tuần tôi có đặt một câu hỏi như sau:
    "Các cơ quan nhà nước và các hãng xưởng VN sử dụng phần mềm MicrsoftOffice hay OpenOffice và có giấy phép hay không?"

Câu hỏi này đã bị 1 chú nào đó trong diễn đàn xóa đi không đếm xỉa.
    Tại sao vậy? Hành động xóa đi này thực sự là một câu trả lời hùng hồn nhất. Hùng biện hơn cả Socrate. Vì chúng ta ai mà chả nhớ câu "tốt khoe xấu che". Nếu tốt thì đem khoe chứ sao lại đem xóa.

Câu hỏi của tôi có nhẽ không bị xóa nếu thay chủ từ của câu hỏi trên là một nhân vật chung chung: "Người Việt nam sử dụng phần mềm MicrsoftOffice hay OpenOffice và có giấy phép hay không?"

Nhưng tại sao tôi đã hỏi như vậy? Đó là vì tôi muốn cảnh báo đến đúng đối tượng rằng "luật bản quyền" không phải như X-quyền nào đó mà người ta có thể xem thường theo thói quen. Vì nó trực tiếp liên quan đến đối tượng nước ngoài. Họ sẽ làm tới nơi tới chốn, bằng mọi sức ép chính trị, kể cả vé vào WTO, để bảo vệ quyền lợi của họ.

Ngoài ra dụng í của tôi chỉ muốn đề nghị rằng chúng ta nên dùng phần mềm miễn phí OpenOffice. Vì sao? Quá rõ, dùng chùa MSOffice là phạm luật chơi. Mua MSOffice thì đúng là lãng phí bạc tỉ.

Hai í trên được phát biểu có vẻ hơi bất lịch sự vì có vẻ hăm dọa quá. Mà hăm dọa là không xong với một xứ sở "ra ngõ gặp anh hùng này rồi". Vậy các bạn hãy bỏ qua 2 í trên và cho xin lỗi.
    Nhưng các bạn nghĩ sao nếu tôi nói í này: các cơ quan nhà nước và hãng xưởng ở Âu châu người ta chỉ dùng phần mềm OpenOffice.
    Coi bộ họ không ngu.

NC
    Quote Quote

Like
    529

OpenOffice

Bạn ơi cho hỏi phần mềm openOffice download ở đâu?

Cảm ơn nhiều

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dly
    Bạn ơi cho hỏi phần mềm openOffice download ở đâu?
    Cảm ơn nhiều
    Nơi tìm hiểu và tải xuống OpenOffice

http://vi.openoffice.org/

Like
    14
    mình đang xài OO thấy hay phết, chỉ mỗi tội lúc khởi động lâu hơn MSO khá nhiều
    mà cũng có 1 số bất tiện hơn MSO, nhưng mà nói chung xài được, các anh em lên down về dùng đi nhé

Like
    0
    To Ncanh:
    1. Các công sở thì cũng tùy thôi, công ty lớn thì thường sẽ mua bản quyền, vì mua với số lượng lớn thì cũng rẻ hơn, và cái chính là thương hiệu, còn công ty nhỏ thì..... cũng như mình thôi, 8k một bản thì dùng nhòe.

2. Công nhận là thay đổi thói quen dùng OO thay vì dùng MS Office quả là hơi khó. Nhưng nó cũng như vấn đề bản quyền thôi. Bạn thông cảm, chúng ta đang hòa mình vào thé giới, chúng ta cũng chỉ như những đứa trẻ, và cần phải có thời gian để nó lớn lên. Khi nào chúng ta giàu hơn, tiến bộ hơn thì mọi việc sẽ khác. Cái gì cũng phải có thời gian để thay đổi thói quen.
    Câu này nói ở chỗ khác rồi, nói lại vậy
    Cuộc đời màu xám, có người bảo là màu trắng, có người bảo màu đen, tôi thì chỉ tin là có một màu thôi.

3. Thành thật xin lỗi bạn nếu việc xóa bài làm bạn buồn, nhưng mà dạo này cũng có nhiều Threads về vấn đề bản quyền hay không bản quyền rồi. Bạn có thể tìm các Threads đó để góp ý xây dựng.

Thân!

(nói ngoài lề một tí)
    OO 1 thì chua thử, OO 2 thì... chán lắm. Nhận dạng chữ Việt không ổn định, thỉnh thoảng lại bị lỗi (bản của mình là full, ko phải Beta).
    Nhưng vấn đề chính là hầu hết ở VN dùng MS office, nó không đọc đựợc file .ODT trong khi thằng OO lại dọc được .DOC. Mà VN thì kiếm người dùng OO hơi bị khó => không dùng được.

Like
    0
    ... ko hiểu vì lí do gì những bài động chạm về chính trị sẽ bị xóa bỏ, thậm chí một số bài có động chạm đến quyền lợi của mọt số nhân vật có " máu mặt " trong diễn đàn này cũng bị xóa, tôi là một trong những người đã bị xóa bài mà ko có lí do chính đáng

...Tớ chỉ nói lên cảm nhận "hơi bị" chủ quan của mình thôi
    Được sửa bởi Alex_del lúc 20:31 ngày 10-01-2006

Like
    0

Vui lắm !

những bài động chạm về chính trị sẽ bị xóa bỏ
    Chưa đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết