Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Câu hỏi về dung lượng Temp Folder trong Local Setting

Tình hình là em dọn ổ, phát hiện ra Folder Temp ... internet file có dung lượng khủng, khoảng 1G ( vì ổ cứng em bé, nên 1G là to rồi, các bác đừng cười nhé). Tuy nhiên, em có thắc mắc, là mình kiểm tra thì có ghi 101 Sub Folder, nhưng mở ra chẳng thấy đâu, lại còn size on disk chỉ có 212Mb, vậy phần còn lại nằm ở đâu?? Em cũng đã đặt option để xem hết các file ẩn, mà chẳng thể tìm ra được. Em đang có nhu cầu xóa bớt dung lượng của Temp... Folder này, có cách nào ấn định không các bác nhỉ???
    Ảnh chụp thắc mắc kèm theo đây
    Attached Images
    Quote Quote

Like
    0
    up
    ................................

Like
    0
    Thư mục Temp chứa những file tạm thời của Windows.
    Một file tạm thời được tạo ra trong những trường hợp sau đây:
    + Khi một ứng dụng thực hiện các thao tác như ghi dữ liệu, hay các ứng dụng có giao diện sử dụng để lưu trạng thái làm việc, tạo ra các tập tin để người dùng chỉnh sửa khi cần thiết.(Vì 1 ứng dụng tại 1 thời điểm nó chỉ mở được 1 tập tin, nên chương trình phải tạo các file tạm thời để undo, edit khi cần, chứ không mở thường trực).
    + Khi bạn chạy một ứng dụng MS-DOS trên chuẩn windows/286. thì windows sẽ tạo một file tạm thời (ví dụ ~PIFCHFA.TMP) để nó có thể trao đổi dữ liệu trên đĩa, dành bộ nhớ ram cho các ứng dụng khác.
    + Khi bạn in từ Windows hoặc bất kỳ ứng dụng dựa trên Windows với kích hoạt spooler, Windows tạo các tập tin tạm thời trên đĩa cứng. Windows lưu công việc in ấn các tập tin tạm thời và sau đó gửi nó đến các máy in thích hợp như là một hoạt động nền.

Like
    0
    Vậy điều bạn quan tâm là ta có thể ấn định dung lượng này hay không???
    Theo mình là không, tại sao thì với những lý do ở trên, Hệ điều hành sẽ không cho ta ấn định vùng này, vì nếu đến một lúc nào đó, ứng dụng của bạn sẽ bị treo hàng loạt khi cố ghi file tạm vào Temp.

+ Việc làm bạn có thể là set thư mục này vào vị trí bạn thích, ví dụ như một ổ đĩa khác...
    Ngoài ra bạn có thể set thư mục này lên Ram(Nhưng bạn không nên làm như vậy, nếu như Ram của bạn quá ít).
    + Và xóa các file này khi bạn chắc chắn các ứng dụng của mình không còn sử dụng hiện tại.
    Bạn có thể tham khảo cách làm ở đây :
    http://support.microsoft.com/kb/92635

Like
    0
    để vào nhanh thư mục này.
    Start/ Run gõ lệnh %temp%
    Rùi delete nếu bạn muốn. Mình vẫn delete file tạm theo cách này.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết