Trang 5 / 8 FirstFirst ... 2345678 LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 72
    Like
    0
    Nếu trên máy quay KTS của bạn có DV In/Out thì không cần mua card dựng chi cho tốn tiền. Mua 1 card 1394, hoặc xài cổng 1394 của mainboard (nếu có)
    Quote Được gửi bởi timedy
    À, mình đang dùng máy KTS nhưng chỉ là máy gia đình thôi.
    Cần! Nếu bạn thích các hiệu ứng khai thác 3d, Vì lúc này card màn hình hỗ trợ 3d của bạn sẽ đảm nhiệm việc này
    Như vậy mình muốn hỏi cho chắc là ngoài card chuyên dụng ra thì với CPU mình có cần thiết phải có thêm card màn hình mạnh không, hay tất cả quá trình edit va render dều đo card chuyên dụng đảm nhiệm.
    Được sửa bởi QuocPham lúc 18:04 ngày 22-01-2006

Like
    0
    [QUOTE=timedy]
    Như vậy mình muốn hỏi cho chắc là ngoài card chuyên dụng ra thì với CPU mình có cần thiết phải có thêm card màn hình mạnh không, hay tất cả quá trình edit va render dều đo card chuyên dụng đảm nhiệm.
    QUOTE]

Theo tôi hiểu card video đảm nhiệm chuyển tín hiệu Video analog thành tín hiệu số vào máy tính cho bạn xử lí. Hỗ trợ dựng và 1 số kĩ sảo realtime
    Render là quá trình tính toán phụ thuộc vào xung nhịp của CPU
    Card màn hình đảm nhiệm chức năng biến đổi tín hiệu số giao diện của máy tính ra analog lên màn hình cho ta xem.

Like
    0
    >Render là quá trình tính toán phụ thuộc vào xung nhịp của CPU

nhìn chung thì đúng như vậy, chính xác hơn là quá trình nén (CODING) và tháo nén (DECODING) hình tiếng.

Like
    1
    > Như vậy mình muốn hỏi cho chắc là ngoài card chuyên dụng ra thì với CPU mình có cần thiết phải có thêm card màn hình mạnh không, hay tất cả quá trình edit va render dều đo card chuyên dụng đảm nhiệm >
    Bác Timedy ơi! Bác nên sử dụng Card màn hình mạnh và không Onboard, Mặc dù khi Bác đưa tín hiệu vào máy không qua Card màn hình nhưng hình ảnh sẽ không đẹp lắm và nhất là Card Onboard thì hình ảnh hơi vàng vàng. Em cũng đã từng bị trường hợp này rồi!

Like
    146
    Card màn hình của tớ cũng chỉ có 128MB thôi, chủ yếu là khi edit thì card edit export thẳng ra monitor để kiểm tra trong quá trình làm luôn.
    Card màn hình nhà tớ coi DVD trên máy tính "bể" tùm lum, theo tớ, có lẽ card như thế là đủ xài rồi, có phải vậy ko các anh?
    Không đi làm sao tới.

Like
    0
    >Card màn hình nhà tớ coi DVD trên máy tính "bể" tùm lum,

cái này là không phải do chất lượng graphic card mà là do chất lượng video file, lý do graphic card thể hiện độ phân giải cao, cậu thử play 1 HDV file thì thấy ngon ngay ;-)

Like
    0
    Card màn hình đóng góp một vai trò rất quan trong trong việc dựng, kỹ xảo tuy nhiên việc sử dụng sức mạnh của Card đồ họa đến đâu cũng tùy thuộc vào các hãng SX Video Editing. Ví dụ đôi với Avid, yêu cầu về Card màn hình Pro là rất cao như Nvidia Quadro FX1300 để có thể thực hiện các kỹ xảo 3D realtime. Trong trường hợp này giá của Card màn hình có thể đắt gần bằng Card dựng
    Trong khi một số hãng Video Editng khác lại yêu cầu về Card màn hình không cần cao lắm như Canopus chi cần GeForce 6600, Radeon 9700Pro là có thể đáp ứng yêu cầu.

Như vậy có thể thấy mỗi một hãng sẽ có cách xử lý kỹ xảo khác nhau, có thể là dùng sức mạnh của CPU, Card dựng và Card màn hình và cũng có thể dùng sức mạnh của CPU là chính như Pinnacle Liquid card màn hình không hề quan trọng chi cần AGP 8X Graphics Card with 128MB RAM, DirectX® 9 Hardware Support

Hãng nào không yêu cầu cao về Card màn hình thì máy tính phải làm việc nặng nhọc hơn để xử lý thay màn hình hoặc Card dựng sẽ làm một phần

Like
    18
    Quote Được gửi bởi dragonhn
    CPinnacle Liquid card màn hình không hề quan trọng chi cần AGP 8X Graphics Card with 128MB RAM, DirectX® 9 Hardware Support
    Để chạy Liquid tốt nhất bạn mua card màn hình dùng chipset ATI, từ dòng X600 trở lên.
    Đây là những card đã được tested bởi hãng Pinnacle ( nay là Avid):http://pinnacle.custhelp.com/cgi-bin...?p_faqid=10860

Like
    0

Card capture và hỗ trợ dựng trên định dạng MPEG4

Chào bác Dragonhn,
    Em cũng biét chút it về dựng phi tuyến, qua mấy bác trong forum em thấy MPEG4 hay wá. bác cho em hỏi chút: chỗ bác có card capture hỗ trợ định dạng MPEG4 k vậy? Có phần mềm dựng nữa thì tốt quá.
    Cảm ơn các bác nhiều nha.
    Happy new year!

Like
    1
    Quote Được gửi bởi 3D Effects
    Chào bác Dragonhn,
    Em cũng biét chút it về dựng phi tuyến, qua mấy bác trong forum em thấy MPEG4 hay wá. bác cho em hỏi chút: chỗ bác có card capture hỗ trợ định dạng MPEG4 k vậy? Có phần mềm dựng nữa thì tốt quá.
    Cảm ơn các bác nhiều nha.
    Happy new year!
    Trời, capture vào theo chuẩn MPEG-4 mà làm gì. Cứ capture dạng nào đảm bảo chất lượng nhất (thường là AVI uncompressed) rồi xử lý, sau đó xuất ra định dạng nào cũng được (bao gồm cả MPEG-4).
    Còn phần mềm dựng thì bác có thể dùng Adobe Premiere Pro, Liquid Edition, Sony Vegas, Ulead MediaStudio Pro, Avid Xpress Pro ... để dựng.
    Chú ý: MPEG-4 là giải pháp dùng để share trên mạng là chủ yếu, do đó chất lượng của nó không thể bằng các định dạng khác được (trừ một vài trường hợp đặc biệt file có khung hình và bitrate rất cao). Nếu bác dự định dùng MPEG-4 để xem trên đầu gia dụng thì hơi khó, vì hiện tại có rất rất ít loại đầu hỗ trợ định dạng này và hình như chưa có ở VN. Nếu có thì giá của nó cũng rất đắt, gấp vài lần đầu DVD. Góp ý với bác chút thôi.

Trang 5 / 8 FirstFirst ... 2345678 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết