Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    8

Rất hay ! [Samsung Galaxy SII] Tổng hợp những file có thể xóa trong app giúp tăng hiệu năng máy

Chào các bạn. Hiện nay số lượng người sử dụng siêu phẩm Galaxy SII càng ngày càng đông. Mình có dạo quanh các Topic và thấy có rất nhiều bạn có hỏi là :"Nên xóa những files app nào trong phần system/app mà máy không bị ảnh hưởng và tránh bị chạy ngầm, giúp tăng thời gian sử dụng cho pin?"

Có lẽ đây cũng là câu hỏi chung mà những người đang sở hữu siêu phẩm này quan tâm. Mình xin mạo muội tạo nên topic này để chia sẻ cho các bạn kinh nghiệm cũng như những App mình nghĩ là không cần thiết và nên xóa or freeze đi mà máy vẫn hoạt động OK.

Sau khi xóa những App đấy đi pin mình được cải thiện rất nhiều. Lúc rút xạc pin là 96%. Để qua đêm khoảng 9 tiếng mà lúc mở lên máy báo 97% (Có thể lúc mình rút máy đang chuẩn bị lên 97%). Độ sáng mình luôn để là 30. Có các ứng dụng chạy ngầm như: Battery Booster, Go Launcher Ex, Vietnamese IME.
    Mình highly recommend các bạn nên làm theo. Đảm bảo pin ko cải thiện cứ vào đây chửi thoải mái.

Cách 1:

Bước 1: Trước tiên để có thể can thiệp được vào bộ nhớ máy thì đòi hỏi máy của các bạn phải được Root rồi. Các bạn có thể tham khảo Topic này để tìm hiểu cách Root máy. Ở đây có bài hướng dẫn rất cụ thể rồi đấy ạ: http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-c...2011-a-689418/

Bước 2: Sau khi root máy xong thì các bạn vào link sau để tải về Root Exploxer (RE) bản 2.16 đã C.r.a.c.k rồi http://www.mediafire.com/?o8mb2dh7boncoo4

Bước 3: Sau khi cài xong RE thì các bạn mở RE ra và chọn theo đường dẫn sau. System/app. Ở đây sẽ có 1 danh sách các app được cài trong máy. Có những App nếu bạn vô tình xóa đi sẽ làm máy không hoạt động được đúng chức năng của nó. Sau nhiều lần nghiên cứu mò mẫm thì mình đã lên được 1 danh sách các App không cần thiết các bạn có thể gỡ đi thoải mái.

Chú ý: để xoá được file các bạn nhìn lên phía trên màn hình có dòng Mount R/W. Các bạn nhấn vào đó cho thành R/O là xoá được.

Danh sách của em nó đây:

1. AccuWeatherDaemonService.apk ( Hiển thị thời tiết)
    2. AnalogClock.apk (1 kiểu Widget đồng hồ kim)
    3. BluetoothOpp.apk (Ứng dụng Bluetooth) - Có thể không xóa
    4. BuddiesNow.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    5. ChocoEUKor.apk (Font chữ cho máy)
    6. Days.apk (Viết nhật ký cá nhân bí mật cho bạn)
    7. DigitalClock.apk (1 kiểu widget đồng hồ số)
    8. Dlna.apk (Kết nối DLNA-Một phần của allshare)
    9. DualClock.apk (1 kiểu Widget đồng hồ kim)
    10. Email.apk (Email chung)
    11. EmailWidget.apk (Widget cho Email- Hay chạy ngầm)
    12. FactoryTest.apk (Thử nghiệm máy)
    13. fotaClient.apk (Toàn chạy ngầm mà chả có tác dụng gì) - Có thể không xóa
    14. FTM.apk (Wifi sharing manage) - Có thể không xóa
    15. FTS.apk (Wifi sharing server 2 cái ứng dụng wifi này sẽ tự động chạy ngầm khi bạn bật wifi lên nhưng thực ra chúng ta sẽ không dùng đến nó mấy, trừ khi chúng ta muốn share wifi với ai đó cùng dùng thôi, mặc dù ko dùng đến nhưng nó vẫn chạy nên dẫn đến tốn pin) - Có thể không xóa
    16. GameHub.apk (Cái này toàn là game vớ vẩn trên Market đầy)
    17. GenieWidget.apk (Tin tức và thời tiết - Hỗ trợ ngôn ngữ Eng)
    18. HelvNeueLT.apk (Phông chữ cho máy)
    19. HTMLViewer.apk (Không cần thiết)
    20. install_flash_player.apk (Cài Flash player có thể tải về từ Market)
    21. kieswifi.apk (Chả dùng đến)
    22. KiesAir.apk (Chả dùng đến)
    23. Kobo.apk (Chả dùng đến)
    24. lcdtest.apk (Test LCD - Dùng code *#0*# để kích hoạt)
    25. Maps.apk (Toàn chạy ngầm đôi khi không cần thiết. Có thể tải App khác có chức năng tương tự trên Market)
    26. Microbesgl.apk (Ảnh nền động)
    27. MiniDiary.apk (Chả biết nó có chức năng gì nữa)
    28. MobilePrint.apk (Sủ dụng để giao tiếp với máy in qua wifi)
    29. MusicHub_U1.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    30. PhotoRetouching.apk (Chỉnh sửa ảnh)
    31. PolarisOffice.apk (Ứng dụng không cần thiết)- Nếu muốn đọc file Office thì ko xoá
    32. PostIt.apk (Một dạng giấy nhớ)
    33. Protips.apk (Mẹo màn hình)
    34. PRUI.apk (Đọc các file đuôi DRM)
    35. ReadersHub.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    36. SamsungApps.apk (Toàn những app có thể tìm thấy dễ dàng trên Market với tốc độ tải cao hơn)
    37. SamsungAppsUNAService.apk (Một phần của SamsungApps.apk)
    38. SamsungIM.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    39. SamsungWidget_News.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    40. SamsungWidget_StockClock.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    41. SamsungWidget_WeatherClock.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    42. SecretWallpaper1.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    43. SecretWallpaper2.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    44. SevenEngine.apk (Một phần của SocialHub.apk) - Có thể không xóa
    45. SnsAccountLi.apk (LinkedIn là một phần của Samsung Hub)
    46. SnsAccountMs.apk (MySpace là một phần của Samsung Hub)
    47. SnsAccountTw.apk (Twitter là một phần của Samsung Hub)
    48. SnsDisclaimer.apk (Môt phần của SocialHub. Nếu xóa SocialHub đi rồi thì xóa luôn cái này)
    49. SnsImageCache.apk (Môt phần của SocialHub. Nếu xóa SocialHub đi rồi thì xóa luôn cái này)
    50. SnsProvider.apk (Môt phần của SocialHub. Nếu xóa SocialHub đi rồi thì xóa luôn cái này)
    51. SocialHub.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    52. signin.apk (Ứng dụng không cần thiết. Nếu ko có cái này thì ko thể vào Settings > About phone > Software update) - Có thể không xóa
    53. syncmldm.apk (Dùng để cập nhật phần mềm - Chủ yếu toàn cập nhật bằng up room qua odin nên chả cần dùng mà dùng đôi khi còn lỗi máy) - Có thể không xóa
    54. Street.apk (Nếu xóa Maps.apk thì xóa luôn cái này)
    55. Term.apk (Cho phép truy cập đến thiết bị đầu cuối)
    56. TrimApp.apk (Một phần của VideoEditer app)
    57. TwWallpaperChooser.apk (Chọn TouchWiz Wallpaper)
    58. VideoEditor.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    59. VoiceSearch.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    60. VoiceToGo.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    61. Zinio.apk (Một dạng tạp chí người đọc)
    62. Wipereceiver.apk (Xóa sạch dữ liệu từ xa cho máy khi bị đánh cắp - thực ra nó chả hữu dụng tý nào vì muốn theo dõi phải có mạng)
    63. WlanTest.apk (Thử nghiệm kết nối Wlan - Dùng code *#*#526#*#* để test)
    64. SamsungWidget_ProgramMonitor.apk (Widget Quan ly Man Hinh)
    65. SamsungVoiceTranslator.apk (Ngon Ngu Eng len ko thich hop)
    66. SamsungAppsUNA3.apk (Một phần của samsungapp.apk)
    67. MyFiles.apk (Quản lý file như RE nhưng ko hay bằng RE)
    68. TtsService.apk (Text to Speech. Cân thiết cho Google Navigator từ Google Maps v5+)
    69. Tasks.apk (Ứng dụng không cần thiết)
    70. Talk.apk (Ứng dụng Google Talk - Cũng ko cần thiết)

Mình chỉ chú thích 1 số App mình biết thôi. Còn 1 số App chả bao giờ dùng đến và cũng chả biết làm sao để bật nó lên cả nên mình ko chú thích vào. Các bạn cứ xóa vô tư. Nếu nó không làm ảnh hưởng đến chức năng chính của máy như nghe,gọi,nhắn tin là OK rồi. Các app đấy toàn những ứng dụng các bạn chả bao giờ dùng đến đâu.

Chú Ý: Sau khi xóa xong thì các bạn tắt máy đi và bật lại nhé. Để tránh bị những thông báo Force CLose làm phiền do ứng dụng bị tắt đột ngột. Sau khi khởi động lại máy sẽ không bị làm phiền nữa. Đảm bảo thời lượng sử dụng pin sẽ tăng lên đáng kể đấy....

Hãy nhấn Like để cảm ơn người viết ....!

OK. Sau khi nghe một số bác Feedback lại thì mình làm thêm 1 cách này nữa cho những anh em nào am hiểu hơn một chút về code. Cách này nhanh hơn và tiện hơn rất nhiều so với cách cũ của mình.

Cách 2:

Bước 1: Các bạn vào Market tìm tải về App GScript Lite.

Bước 2: Tải file đính kèm của mình về máy. File có tên là Remove Bloatware.txt. File này ở bên trong chứa một đoạn code khá đơn giản. Mình đã cố tình code cho đơn giản, dễ hiểu. Ở mỗi hàng là tên của 1 App chương trình sẽ xóa đi. Các bạn mở file text ra đọc qua là sẽ hiểu thôi. Nếu ko muốn xóa đi App nào thì chỉ cần xóa bỏ hàng đó đi là xong.

Bước 3: Sau khi đã tải file đính kèm về thì các bạn đổi đuôi cho file từ Remove Bloatware.txt thành Remove Bloatware.sh và copy vào Sdcard của máy thông qua kết nối cổng USB. Mình khuyên là nên tạo 1 thư mục mới có tên là GScript theo đường dẫn /sdcard/GScript và ném file Remove Bloatware.sh vào đó. Sau khi copy xong thì rút ra.

Bước 4: Chạy chương trình GScrip Lite vừa cài lên và nhớ đồng ý Root cho nó. Vào giao diện trương chình có 3 hàng không cần quan tâm lắm. Nhấn vào nút setting của máy sẽ hiện ra 2 lựa chọn là Add script và Information/ Caution. Các bạn chọn vào Add script rồi nhấn vào Load file. Máy sẽ tự load những file có đuôi là sh cho bạn. Bạn chọn vào file có tên là Remove Bloatware.sh rồi nhấn vào save. Sau đó file của bạn sẽ được add vào. Lúc này ta có 4 hàng. Nhấn vào dòng chữ Remove Bloatware và ngồi đợi máy chạy. Sau khi chạy xong khởi động lại máy là OK.

Đây là link down file đính kèm: http://www.mediafire.com/?8lo53j996hrq6ge

Update: Những file ở trên mà đằng sau có chú thích là "Có thể không xóa" thì mình sẽ ko cho nó vào danh sách xóa trong scrip ở trên đây. Vì thế nên bạn nào muốn xóa những file ấy đi tùy ý thì dùng RE để xóa như ở cách 1 nhé. ^^

Chú Ý: Sau khi xóa xong thì các bạn tắt máy đi và bật lại nhé. Để tránh bị những thông báo Force CLose làm phiền do ứng dụng bị tắt đột ngột. Sau khi khởi động lại máy sẽ không bị làm phiền nữa. Đảm bảo thời lượng sử dụng pin sẽ tăng lên đáng kể đấy....

Trong trường hợp bạn nào vô tình xóa nhầm hay muốn khôi phục lại những App mình đã xóa thì có thể up lại Room cho máy or vào đây để tải lại: Link 1, Link 2, Link 3

P/S: Những app trong danh sách trên đây là mình dựa trên nhu cầu cũng như kinh nghiệm của mình để xóa. Vì thế nên có thể là nó chưa hoàn thiện or có vài lỗi nào đó. Có vấn đề gì thì các bạn chia sẻ luôn vào đây để người khác vào có thể biết mà khắc phục nhé. Thêm nữa là những bạn nào thích giao diện của Litening hơn Exynos thì cứ thoải mái up lên Litening nhá. Sau đó làm như của mình thì vừa có giao diện của Lit 5.0 mà lại vừa nhẹ như Exynos. Tiện cả đôi đường nhá....
    Thân....!

Hãy nhấn Like để cảm ơn người viết ....!
    Nguồn: XuanGiang.Com
    Được sửa bởi Nguyenxuangiang lúc 13:48 ngày 05-12-2011
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    3
    Nhưng những file trên là file cài đặt .apk mà có phải là file chạy đâu, xóa đi đâu có tác dụng gì?

Like
    8
    Quote Được gửi bởi kuangnd View Post
    Nhưng những file trên là file cài đặt .apk mà có phải là file chạy đâu, xóa đi đâu có tác dụng gì?
    Ẹc. Thế thì bác hem biết rồi. Trong đó có rất nhiều ứng dụng luôn chạy ngầm theo máy. Ví dụ như maps chẳng hạn. Bác vào running service mà xem. Nếu bác ko force close của nó đi thì nó vẫn chạy ngầm và như thế tất nhiên là pin sẽ hao hơn thôi. 1 phần giúp cho máy nhẹ hơn, khởi động nhanh hơn, 1 phần làm giảm bớt đi những ứng dụng ngầm ko cần thiết mà...

Like
    0
    Thanks bài viết hữu ích. Vọc ngay thôi

Like
    1
    Đúng rồi, nhiều ứng dụng chẳng cần dùng đến, xóa đi nhẹ và nhanh hơn nhiều! thanks bác.
    Quote Được gửi bởi Nguyenxuangiang View Post
    Ẹc. Thế thì bác hem biết rồi. Trong đó có rất nhiều ứng dụng luôn chạy ngầm theo máy. Ví dụ như maps chẳng hạn. Bác vào running service mà xem. Nếu bác ko force close của nó đi thì nó vẫn chạy ngầm và như thế tất nhiên là pin sẽ hao hơn thôi. 1 phần giúp cho máy nhẹ hơn, khởi động nhanh hơn, 1 phần làm giảm bớt đi những ứng dụng ngầm ko cần thiết mà...

Like
    0
    Phải thử phát xem sao, cảm ơn bác.

Like
    0
    tiễn s2 mua iphone 5

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết