Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Cần chú ý ! Cộng đồng Google Plus nói KHÔNG với SPAM

Mạng xã hội đang trở thành mảnh đất màu mỡ cho giới Online Marketer dùng để đăng tải những thông tin quảng cáo, khuyến mại, PR… Cư dân mạng gọi các đối tượng này là những Spammer!

Mạng xã hội Google Plus mới ra mắt chưa đầy 2 tháng nhưng theo nhận định của Giải Pháp Số thì trong cộng đồng gần một triệu thành viên người Việt đã xuất hiện khá nhiều những Spammer. Giải Pháp Số xin đưa ra một số đặc điểm nhận dạng cũng như những hành động của giới này trên mạng xã hội Google Plus:

I. Phân loại, đặc điểm nhận dạng

1./ Giới “Lộ Hàng”: Họ thường xuất hiện với những cái tên mà người ta nhìn vào đã biết là Spammer rồi! VD: BatdongsanABC, Muabanlaptop, Muanhanh ... Giới này thường là dân mới vào nghề!

2./ Giới "Kín Trên Hở Dưới": Những Spammer này thường dùng tên thật và avatar hấp dẫn nhưng nội dung chia sẻ lại nói lên tất cả: Họ chỉ biết quảng cáo và quảng cáo, không mệt mỏi, không ngừng nghỉ, không suy nghĩ!

3./ Giới "Giả Danh": Giới này thường giả mạo những nhân vật nổi tiếng, chính trị gia, ca sĩ... nhằm mục đích xấu như tuyên truyền, phản động, gây chia rẽ... Tuy nhiên Giới này thường có tuổi thọ rất ngắn ngủi!

4./ Giới "Kín Đáo": Họ là những Spammer khôn ranh nhất trong 4 giới, cũng có thể nói họ có kinh nghiệm và chiến thuật trong công việc "dễ bị ăn Gạch" của mình! Họ biết lựa chọn thời điểm, chủ đề thích hợp để đăng tin quảng cáo của mình vào đó, vì thế cộng đồng cũng không làm căng với họ, thường thì chỉ nhắc nhở.

II. Khi cộng đồng lên tiếng

Theo tâm lý chung thì ai cũng ghét Spam! Do vậy việc phản ứng tẩy chay Spammer từ cộng đồng là hết sức tự nhiên. Google đã lường trước được vấn nạn này nên đã hỗ trợ đầy đủ các công cụ chống Spam giúp bảo vệ quyền lợi của người dùng, bạn có thể báo cáo, chặn bất kỳ một tài khoản hay một thông tin nào có dấu hiệu Spam. Một người báo cáo thì không "áp phê" nhưng có hàng chục, hàng trăm người báo cáo thì chắc chắn Google sẽ xem xét và đưa các Spammer ra "Đảo" (đây là một thuật ngữ được cộng đồng dùng trên MXH Google Plus để chỉ các tài khoản bị Google khóa tạm thời vì vi phạm điều khoản)

Bạn có thể dễ dàng báo cáo Spam trên Google Plus

Dưới đây là một vài phản ứng của người dùng trước vấn nạn Spam:

Xuất hiện cả một “hiệp sĩ G+” mang tên Hành Văn Đạo chuyên đi lùng sục và gửi báo cáo về các đối tượng có hành vi Spam cho cộng đồng!

Các hành vi giả mạo người nổi tiếng, chính trị gia cũng bị Cộng đồng vạch mặt!

Account giả mạo thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã bị cộng đồng cho ra Đảo

III. Lời khuyên từ Giải Pháp Số

- Một khi đã tham gia mạng xã hội, mạng cộng đồng thì chúng ta nên tuân thủ những quy định, điều khoản của cộng đồng đó.

- Hãy tôn trọng mọi người và tôn trọng chính mình.

- Hãy chia sẻ những giá trị tốt đẹp tới mọi người trước khi muốn người khác ủng hộ mình một việc gì đó (bao gồm cả việc quảng cáo, PR…)

- Hãy hoạt động tích cực, tạo dựng những mối quan hệ trong cộng đồng như là một con người thật sự chứ không phải một cái Máy Spam Tin!

- Rút kinh nghiệm ngay khi nhận được phản hồi không tốt từ cộng đồng để giữ uy tín

- Học hỏi và làm theo những cái hay, cái đẹp mà người khác chia sẻ!

————–

*** Mong rằng bài viết này sẽ được chia sẻ rộng rãi trong cộng đồng giúp mọi người hiểu và có thể cùng nhau xây dựng một lối sống, một văn hóa ứng xử tốt đẹp trên mạng xã hội nói chung và Google Plus nói riêng!

Mr. Giải Pháp Số
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    13
    Tóm lại ko thể ko ngăn nổi nạn spam, chủ yếu spam có trình độ hay ko thôi
    Đưa em qua thăng trầm...bao tháng năm.

Like
    1
    TK của mình cũng dùng để marketing, nhưng k bị cộng đồng mạng cho ra đảo mà chỉ vì cái bạn google ấy bảo mình đặt tên sai quy tắc cộng đồng. Hic. Mình k có spam như mấy bạn đó đâu, mình thích share những gì họ cần, có thể vài mẩu chuyện vui, hình ảnh, câu chuyện cảm động.... và tất cả chúng đều được đăng tren 4rum bên mình. Và cộng đồng mạng share cho nhau rất nhiều.
    Tiếc là ra đảo ở đến nay vẫn chưa đc về

Like
    0
    Quote Được gửi bởi phanmemketoan View Post
    TK của mình cũng dùng để marketing, nhưng k bị cộng đồng mạng cho ra đảo mà chỉ vì cái bạn google ấy bảo mình đặt tên sai quy tắc cộng đồng. Hic. Mình k có spam như mấy bạn đó đâu, mình thích share những gì họ cần, có thể vài mẩu chuyện vui, hình ảnh, câu chuyện cảm động.... và tất cả chúng đều được đăng tren 4rum bên mình. Và cộng đồng mạng share cho nhau rất nhiều.
    Tiếc là ra đảo ở đến nay vẫn chưa đc về
    Bạn đọc topic này nhé: http://www.giaiphapso.info/mang-xa-h...oogle-bi-treo/

Like
    0
    Thử hỏi có mấy ai ko spam đâu ! Cái đó là điều đương nhiên ... Các bạn hô hào như vậy chẳng khác gì "Nói không với tiêu cực, bệnh thành tích" ... Bản chất khó thay đổi !

Like
    1
    Mình đã đổi tên rồi, mà vẫn chưa đc cho về khi nào lên gặp "chào ngày mới Smile" là biết mình đã đc thả nha các bạn.
    hẹn gặp các bạn tại G+

Like
    0
    Mấy bác hình trên spam thiếu kinh nghiệm quá , ai lại spam lộ liệu như vậy , phản cảm ....
    fefer

Like
    18
    cái google+ của mình change profile name nhiều quá nó khóa luôn
    Thu mua website giá cao, trừ site truyện, phim

Like
    4
    Nạn spam trên social media network rất khó mà tránh khỏi được khi hiện nay spam xuất hiện ngày càng nhiều.

Like
    462
    Èo, Toàn webmaster spam cộng đồng G+ ở VN còn ít quá
    sinh viên, sviuh.com

Trang 1 / 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết