Trang 1 / 12 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 118
    Like
    0

So sách nghề Quản Trị Mạng và Programmer!!!

Sáng nay mình và thằng bạn mình cải nhau về 2 nghề Quản Trị Mạng và Programmer. Mình thì cho rằng Quản Trị Mạng mặt bằng lương cao hơn, dễ xin việc hơn vì công ty nào có network là có thể xin được. Còn nó thì định hướng là : coder(350$) -> leader (500$-600$) -> PM (>1000$), nó nói IT thì chính vẫn là coder, Mạng dễ học lắm.
    Vụ lương bổng mình ko dám cải vì ko có rành, mình tạo topic này mong mấy bác giải thích 1 số vấn đề để mình biết đường còn cải với nó
    -Mặt bằng lương giữa Quản Trị Mạng và Programmer ai hơn.
    -Thằng nào dễ xin việc hơn.
    -Nếu so sánh giữa 2 người thành đạt của mỗi nghề thì ai hơn? (câu này hơi chuối 1 chút)
    -"Tuổi thọ nghề" của Programmer có phải thấp lắm phải ko (30-35t là về hưu ), còn Quản Trị Mạng thì sao?
    .......
    Còn nhiều lắm, các bác nào có kinh nghiệm xin nói ra để pà con biết và liệu đường mà đi. Biết rằng "nhất nghệ tinh nhất thân vinh" nhưng còn tuỳ thuộc vào khả năng của từng người, có định hướng trước vẫn tốt hơn
    Quote Quote

Like
    0
    mình nghĩ quản trị mạng lương cao hơn, tuy mới vào làm thì có khi thấp hơn nhưng về sau thì cao hơn và công việc có tính chất lâu dài hơn

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thitkhohotvit
    Sáng nay mình và thằng bạn mình cải nhau về 2 nghề Quản Trị Mạng và Programmer. Mình thì cho rằng Quản Trị Mạng mặt bằng lương cao hơn, dễ xin việc hơn vì công ty nào có network là có thể xin được. Còn nó thì định hướng là : coder(350$) -> leader (500$-600$) -> PM (>1000$), nó nói IT thì chính vẫn là coder, Mạng dễ học lắm.
    Vụ lương bổng mình ko dám cải vì ko có rành, mình tạo topic này mong mấy bác giải thích 1 số vấn đề để mình biết đường còn cải với nó
    -Mặt bằng lương giữa Quản Trị Mạng và Programmer ai hơn.
    -Thằng nào dễ xin việc hơn.
    -Nếu so sánh giữa 2 người thành đạt của mỗi nghề thì ai hơn? (câu này hơi chuối 1 chút)
    -"Tuổi thọ nghề" của Programmer có phải thấp lắm phải ko (30-35t là về hưu ), còn Quản Trị Mạng thì sao?
    .......
    Còn nhiều lắm, các bác nào có kinh nghiệm xin nói ra để pà con biết và liệu đường mà đi. Biết rằng "nhất nghệ tinh nhất thân vinh" nhưng còn tuỳ thuộc vào khả năng của từng người, có định hướng trước vẫn tốt hơn

Nghề nào cũng là nghề thôi nhưng mà mình góp ý này thôi chứ kô có ý gì đâu nhé.
    + Lập trình suốt ngày ngồi trên máy tính cứ cứ bấm bấm miệt , mệt chết kô có gì vui được chán lắm. Mau già tóc bạc sớm. Còn về lương thì khỏi nói nếu thằng nào giỏi thì đúng lương rất là cao nhưng bù lại chết trẻ .nghề này đến 30-35t là hết xài.Đồ xài hết cửa vứt kô ai thèm xài.

+ Quản trị mạng thì sướng hơn làm việc sữa chữa chỉnh sửa mạng xong là ngồi nghỉ từ sáng tới chiều hoặc có thể chơi game nữa.Vui chơi thỏa thích.Trẻ lau tóc kô bạc.Còn về lương thì cũng là rất cao kô có bù gì hết. . Nghề này thì bao nhiêu tuổi cũng còn giá trị.

Góp ý vậy thôi mong các anh em đừng chê trách bởi vì mình là dân quản trị mạng mà.

Like
    0
    Vây theo cac bạn nghề nào đầu tư nhiều tiền hơn.

Like
    1
    Học hết cả hai cái là khỏi lo nghĩ nữa

Like
    0
    Thế mấy bác có biết người giàu nhất thế giới là bill ghẻ, người giàu thứ 3 là đồng sáng lập Microsoft, người giàu thứ 5 là chủ tịch Oracle đều là từ dân lập trình đi lên ko à. Có ai trên thế giới này làm quản trị mạng mà nổi tiếng giàu ko? Á mấy cái phần mềm quản trị mạng cũng do developer viết ra thôi.

Like
    0
    he he, tôi cũng nghe ông thầy nói là làm mạng lương không cao như lập trình. Quan điểm của bạn cntttg sai ở chỗ này nè: làm mạng đâu phải lúc nào cũng thảnh thơi vậy bạn ơi, có sự cố 1 cái là chết dở, trừ mấy cái công ty bá láp không quan tâm đến hệ thống mạng thôi. Theo tôi, khi mà mạng gặp sự cố bác quản trị mạng còn tóc bạc nhiều hơn bác coder ấy chứ.
    Với lại tôi nghĩ nếu bạn làm tốt thì lương sẽ cao thôi

Like
    0
    Nhưng học Quản Trị Mạng phải đầu tư nhiều hơn, và khó tự học hơn là lập trình.
    Sơ sơ vài cái chứng chỉ mạng MS, CCNA, CCNP cũng phải khoảng 1500$ rồi

Like
    0
    Kinh nghiệm ở 1 nước chuyên phát triễn về phần mềm như Mỹ, Ấn độ thì như sau:

1 hảng 50 - 100 software engineer thì chỉ cần 1 network operator hay network admin là đủ. Công việc của người này chỉ bận rộn vào khi bắt đầu xây dựng công ty hay mới đổi văn phòng. Sau đó thì chẳng có gì nhiều để làm hết. Đối với các thiết bị network thì chỉ cần mua 1 loại router, 1 loại firewall nào đó sử dụng cố định là xong. Nếu người này làm không xong thì có thể gọi tech support hay gọi consultant ở ngoài giúp. Vì vậy nếu so sánh tỉ lệ công việc thì cứ 50 - 100 lập trình viên thì mới cần 1 quản trị mạng. Vì vậy công việc này khó tìm hơn và mức lương thấp hơn. Với mức lương trung bình tại vùng Silicon Valley, 1 senior SW có thể kiếm cả trăm ngàn 1 năm, nhưng 1 network admin thì chỉ có thể kiếm được từ 50 - 60 ngàn 1 năm mà thôi...

Với những công ty chuyên cung cấp dịch vụ internet thì chỉ cần 1 vài network admin trên cùng còn lại ở dưới chỉ cần những network operator ở dưới. Với network admin thì lương sẻ cao, nhưng network operator thì sẻ rất thấp, nhưng công việc cũng khá cực.

Để trở thành 1 CCNA, MSSE đôi khi không cần tới bằng cấp 4 năm. Nhưng để trở thành 1 software engineer... nhiều khi đòi hỏi từ bằng 4 năm là tối thiễu. Nhiều môi trường khó khăn thậm chí đòi hỏi bằng 6 năm hay Phd.

Nói về phương tiện học hỏi thì kỷ thuật về network chỉ hạn chế xung quanh router, firewall, setup network... còn những lãnh vực khác thì không có nhiều cơ hội chạm tới, trong khi làm lập trình viên thì tuỳ theo công việc, sự học hỏi về kỷ thuật sẻ không ngừng tới nhiều lĩnh vực khác nhau...

Vài ý kiến cá nhân ... xin được góp ý.

Like
    0
    Nghề QTM thì khô khan hơn, học lập trình thì thú vị hơn, cái này còn tùy thuộc vào lòng đam mê và năng khiếu của mỗi người nữa. Nhưng nghe nói học mạng rất nhức đầu, học mạng phải thật rành về phần cứng nè, biết lập trình nữa chứ, bảo mật,... Tùy Cty mà lương bên nào cao hơn. Tuy nhiên ngành nào cũng thiếu người cả (phải giỏi mới được). Tui cũng nghe nói như thế thôi nên xin đóng góp chút ý kiến.

Trang 1 / 12 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết