Trang 1 / 28 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 275
    Like
    19

Góc của BÙI RÂU...

Kính chào tất cả các huynh trên box này! Chúc một ngày tốt đẹp

Trong các thread mà bác Thichnudiuhien gửi lên tui thấy bác này xem ra kiến thức văn học cũng thuộc vào hàng "thượng thừa" đó chứ chẳng chơi, Cho nên tại hạ mới xin mạo muội đưa lên một Thread nói về nghi vấn văn học tức là "Những bài thơ không biết tác giả là ai . Để biết đâu có người biết tác giả .

Bài: Hai sắc hoa tygôn của TTKH Có người nói là của Thâm Tâm- Khái Hưng, nhưng hai tác giả này một là nhà văn, một là nhà thơ sao lại đúng được nhỉ. với lại họ nói vậy cũng có căn cứ, vì khi bài thơ Hai sắc hoa TyGôn ra đời thì Thâm Tâm có một bài thơ đáp lại đólà bài Màu máu TyGôn chắc mấy bác biết bài thơ này.

Nhưng trước đây thao một thông tin " chỉ nghe đồn thôi" nói là đã biết tác giả bài thơ Hai sắc hoa tygôn nỗi tiếng, nhưng sau đó người ta bác bỏ. Mình nghĩ nếu tác giả bài thơ còn sống thì họ để như thế vẫn hay hơn đúng không mấy bác.

Tui cũng có một bài thơ tình cờ đọc được trên một tờ báo. Và bài thơ này cũng khá hay nhưng không biết tác giả là ai. Bài thơ nư sau:

TÍM

Thôi thế là em cách biệt rồi
    Đường lên mỗi lúc một xa xôi
    Tim tím hoa rừng tim tím núi
    Chờ em tim tím, tím đôi môi
    Gặp gỡ hoa còn xanh nếp giấy
    Súng bom em nhỉ đến bao giờ
    Ngoài hai mươi tuổi thương mười bảy
    Tim tím ban chiều tim tím mai
    Ban chiều tim tím nhớ mong nhau
    Đêm tím kìa em tím rất nhiều
    Khe khẽ anh hôn màu tím giấy
    Thư về em tím nét thương yêu
    Mai mốt rồi đông người mỗi ngã
    Anh lại đường xa trãi kiếp người
    Tim tím khung cầu sông nước tím
    Đời sao nhiều tím thế em ơi.

----------------------------------------------------------------------
    Vậy theo ý của các "cao nhân" thì thế nào nhỉ.
    Nói như Trịnh Công Sơn : " Hình như thuở ấy có những chuyện tình như thế ..."

--------------------------------------------------
    Rót đầy ly, cạn ly đầy
    Khổ tao xẻ nửa, đau mày cưa đôi
    Quote Quote

Like
    4
    TTKH nghe nói là nữ nhà thơ bí ẩn, đọc bài "Hai sắc hoa ti gôn" thì biết ngay là nữ hay nam thế nên chẳng thể nào là Thâm Tâm hay Khái Hưng được

Like
    19
    Đúng vậy.! Nhưng Thâm Tâm có đáp lại một bài thơ là Màu Máu ty Gôn đó.
    Thâm Tâm cho rằng TTKH là người yêu của mình.

K... hỡi người yêu của tôi ơi
    Nào ngờ em giết chết một đời
    Dưới mồ đau khổ anh ghi nhớ
    Hình ảnh em hoài mãi thế thôi....

Nhưng hình như hiện nay nhà thơ TTKH đang còn sống và nghe nói là ở Paris Pháp. Trước đây có người nói là đã biết danh tính nhà thơ này. Nhưng có người nói là để vậy thì bài thơ mới Nổi tiếng mãi mãi, mãi mãi là một bí ẩn.

Like
    583
    Cách đây khoảng 5-7 năm, trên báo Tuổi trẻ (hay An ninh Thế giới gì đó - lâu quá quên rồi ) đã có đăng về vấn đề này.

Có một ông ở bên Pháp gởi mail/e-mail về báo Tuổi trẻ để kể lại ...đùi đâu câu chuyện TTKH và Thâm Tâm.

Ổng cho biết 2 vấn đề quan trọng:
    1. Ổng + Thâm Tâm + TTKH là bộ ba chơi với nhau nhiều năm, nên là người trong cuộc.
    2. TTKH tên thật là Trần Thị Khánh.

Hồi đó, đúng thật là Thâm Tâm và TTKH (bà Trần Thị Khánh) có một quãng thời gian thương nhau, nhưng vì nhiều lý do (tui không nhớ hết nội dung bài báo đó) nên ông Thâm Tâm và bà TTKH đều có con đường đi riêng của mình.

Tui khẳng định là thông tin trên đây có thể xem là đáp án chính xác cho nghi vấn "TTKH là ai ?" - không phải là thông tin bịa đặt. Vì đã được đăng trên một tờ báo thuộc loại uy tính hàng đầu của Việt Nam. Tiếc là thời đó nhà tui cũng hơi khó khăn nên không có điều kiện lưu giữ những bài báo giá trị, vả lại một phần do tui hơi ...tự cao nên thường xem xong một thông tin mới là hay cố nhớ chứ không ghi chép lại đàng hoàng.

Hy vọng sẽ có một bạn nào đó có nhiều thông tin hơn cung cấp cho mọi người.
    Thân chào.

Like
    0
    Bốn bài thơ của TTKH trong "TTKH và những khám phá về thân thế tác giả."

Xem : http://www.advite.com/ttkh.htm

Like
    19
    Tâm cảm của sự thương yêu, khát vọng của trái tim luôn luôn cháy bỏng, băng suốt không gian mà đi, vượt suốt thời đại mà sống. Đã bao thập kỷ đã trôi qua nhưng những dòng thơ, và tác giả của nó luôn làm cho chúng ta, cho những người đang yêu và đã yêu, tóc còn xanh hay đã bạc vẫn luôn say đắm với những vần thơ tuyệt diệu ấy.
    Thời gian cứ trôi đi và mỗi một ụoôc tình đều có một số phận của nó. Bài thơ này cũng vậy. "Cánh hoa tan tác của sinh ly....."

Like
    19

Cần chú ý ! Phát động cuộc thi thơ Văn xuôi theo bút pháp "biền ngẫu"

Không biết có ai ủng hộ cuộc thi không, với lại tui cũng chẳng có "giải thưởng" nào cả, chỉ mong các Huynh hỗ trợ hoặc ủng hộ tinh thần cũng được, gọi là thi cho nó vui.

Đại khái là như thế này:

Gọi là thơ theo phong cách văn xuôi, theo lối Biền ngẫu tức là câu đầu là gieo vần phát triển tiếp theo câu sau theo một mạch, gieo vần lưng, vần chân tựa như là thơ lục bát vậy.

TUI VÍ DỤ THẾ NÀY:

Còn lại gì sau cơn mưa chiều ấy, lối em đi xác pháo đã vương đầy. Cơn mưa vô tình cuốn theo mùa hạ, chiếc lá vô tình rụng xuống giữa vòng tay...
    Áo trắng xưa trong lãng đãng cơn say, bổng hóa thành ánh sao băng vụt lóe. tóc thề xưa ôi sao xanh mượt thế. Để phố dài ngơ ngẩn gió heo may....

Các bạn có thấy không? Ví như câu ....chiều ấy.
    câu sau là .....vương đầy.

Một bài thơ văn xuôi hoàn chỉnh, xét về phong cách, lối viết....và cả lổi chính tả nữa...mọi cái đều phải xét.
    Bài được xem là hợp lệ:
    - Viết có chủ đề, tình yêu, quê hương, tình bạn.
    - Có thể không cần phải gieo vần sát lắm, tuy nhiên bài văn phải mạch lạc, có ý tưởng :
    Ví dụ như ... tháng sáu vo tròn ném xuống hố sâu, ném vào ta từng viên sỏi nhỏ. Chiếc lá khô không nơi nương tựa, anh chợt nhầm với mãnh trăng non...
    - Bài viết có tính chất "tản mạn" về một chủ đề như nêu ở trên.
    - Bắt buộc phải có dấu tiếng việt.
    - Diễn đạt bằng tiếng việt phải chính xác chính tả.

Nếu các bạn đồng ý và ủng hộ. Xin mời Gửi bài và bình luận nhé!
    Bác nào ủng hộ cuộc thi không!?
    Được sửa bởi dinhbaochau lúc 21:01 ngày 27-09-2005

Like
    0

Nói nhỏ nè !

Quote Được gửi bởi dinhbaochau[COLOR=Blue
    ][B]Không biết có ai ủng hộ cuộc thi không[/B[/COLOR]], với lại tui cũng chẳng có "giải thưởng" nào cả, chỉ mong các Huynh hỗ trợ hoặc ủng hộ tinh thần cũng được, gọi là thi cho nó vui.
    Bảo Châu sọan lại kỹ thể lệ thi đi & post một vài bài mẫu cho anh em tham khảo. Tớ tài trợ giải thưởng

Like
    19
    Để cuộc thi có phần sôi động. Tui xin viết bài đầu tiên.
    SAO KHÔNG VỀ EM ƠI

Tình cờ thôi rồi một hôm nào đó, lăn cuộc đời sóng gió nặng đôi tay. Ta trở lại nơi này sân trường cũ, nghe tiếng ve xưa rủ hạ về. Bên cổng vắng mái tóc thề xa lạ, như bóng hình em đã một thời. Ta nhặt lại những mãnh đời ngây dại, trên nhánh hoa xưa gợi hình hài.
    Em thuở ấy... ôm cuộc tình đi mãi, tuổi nhớ xa rồi, sao không còn trở lại nữa em ơi. Biết còn ai mai đường đời vấp ngã. Ta không còn là ta nữa ...những ngày xưa. Hôm nay nắng, hôm nay mưa, phố thị cũ. Sân trường buồn im lặng ngủ bơ vơ. Ta quay gót thẩn thờ nhìn ngoảnh lại, trông hàng cây đứng vẫy chào tê tái, như một thuở nào em là con gái. Sao không còn trở lại nữa em ơi!

Vô đề

Đêm say lả bứơc chân về ngất ngưỡng, hỏi tình yêu nơi đâu chốn thiên đường. Đôi mắt mõi ru mi gầy quên ngủ, ngữa bàn tay hoang vu đón cơn buồn. Đêm tưởng hết trong bao nguồn vui cạn, những hào quang tình cảm phai mờ, ta đã chết dưới chân người một thuở, tuổi vu vơ trang giấy học trò.
    Nào ai biết có ai còn mà kể, chuyện ngày xưa dâu dâu bể chốn ai về. Kết đò hoa dăm ba dòng dư lệ, xót chi hoài đành kệ sá ngày mai.
    Đêm ngất ngưỡng bao năm rồi vẫn vậy. Chốn tình yêu mộ sống kiếp lưu đày.
    Được sửa bởi dinhbaochau lúc 21:13 ngày 27-09-2005

Like
    19

Ai đẹp trai nhất đàn này.!

Vấn đề này cũng có nhiều điều tranh cãi.
    Ngoài vị đàn chủ chúng ta ra thì theo tui các bác Mod trong các box. Tuy nhiên đánh giá khách quan thì tui không biết (Vì chưa thấy mặt) , Nhưng qua cái cách ăn nói, thì chắc cũng đoán được một phần nào.
    ThichNu thì ăn nói có duyên, dịu dàng như "Con gái" có điều "hơi lùn" một chút, nhưng cái đó không quan trọng
    Decờ thì nói năng cũng được ...hi hi , có điều ông này "háo thắng" một chút. Còn I sờ Pờ thì chắc là cái bài phóng sinh sự SWan thái du hau thu ...d gì gì đó... cũng chứng tỏ mình là người có khiếu trong vấn đề ...đặt Cá mè ra theo giỏi, bác này cho qua Mỹ chống...khủng hoảng, í quên, khủng bó thì được. Ngoại hình giống Macau .
    Reltime, Unluck, 555, nuhonkhoaicam, nói chung lại thì cũng tạm gọi là được một tý, người cao thì xấu, mà đẹp một chút thì lùn.

Đến đây vẫn chưa tìm được người nào đẹp trai nhất ddth.com củ chúng ta cả, một hành trình tìm kiếm đầy gian khổ

Mấy bác thử đánh giá xem sao!

Trang 1 / 28 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết