Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Giúp em vài vấn đề (hệ điều hành , mạng )

Em có 1 máy cài HĐH Window XP sp2 , nhưng khi khởi động thì nó hiện ra 1 màn hình đen với 2 dòng lưa chọn đều tên là : Microsoft Window Xp Pro
    nếu chọn cái trên thì vào bình thường nhưng nếu chon cái dưới thì nó báo mất file gì đấy , ko vào được và nó lại trở về màn hình chọn lựa như trên , em nghĩ có thể đây là lựa chọn cho mình nếu mình cài 2 HĐH , nhưng máy này chỉ cài 1 , vậy làm sao để bỏ màn hình lựa chọn trên và khởi động như bình thường ?
    Thứ 2 : Cũng máy đó có nối mạng ADSL , và em có 1 máy vi tinh xách tay , vậy làm sao để máy xách tay có thể nối mạng ? (cần mua cáp , kết nối ra sao xin hướng dẫn rõ )
    Quote Quote

Like
    0
    1. Bạn muốn bỏ dòng lựa chọn thứ 2 đi thì mở file C:\boot.ini (nếu ko tìm thấy thì trên Explorer - chọn menu Tools/Folder Options/View - bỏ dấu check tại mục "Hide protected opera system files") ---> sau đó xóa dòng thứ 2 đi là Okie.
    2. Muốn connect trực tiếp 2 máy tính với nhau thì 2 máy phải có card mạng. Bạn cần cấu hình địa chỉ IP cho 2 card mạng đó, VD: IP máy 1: 10.0.0.1, Subnetmask: 255.255.255.0 - máy 2: 10.0.0.2 - SM: 255.255.255.0. Cuối cùng là ra ngoài hàng mua một đoạn dây cáp mạng - bảo họ đấu sẵn cho - đấu chéo để nối 2 máy với nhau. Enjoin.

Like
    0
    Thực ra, nếu bạn nối trực tiếp vào cái ADSL được thì tốt, chỉ cần dùng một dây mạng thường, đặt IP phù hợp là được.
    Còn nếu cái ADSL mà không còn cổng dư, mà máy XP SP2 của bạn đang nối vào ADSL qua dây mạng CAT5 hoặc dây USB thì đầu tiên bạn phải đấu chéo máy xách tay đó qua máy XP SP2 kia như Smoc hướng dẫn, sau đó trên máy XPSP2 bạn phải cài thêm một phần mềm routing như: WinRoute, Wingate, hoặc ISA thì mới vào được Internet (nói chung cũng tương đối phức tạp đó)

Like
    0
    Để không phải lựa chọn bạn nhấn phải chuột vào my computer.Chon properties/advance/setting(mục có chứ startup)/edit/.Sua 30 thành 0.ok

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết