Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Lỗi khó chữa với ổ cứng, mong các bạn giúp đỡ

Chào các bạn, ổ cứng của mình đang gặp trục trặc. Ổ cứng của mình hiệu Seagate 40Gb, mình đã dùng được gần 2 năm.Mình cài Windows Xp. Mấy hôm trước, mình đột nhiên không khởi động được máy, báo là Invalid System disk.... Vào BIOS detect thì vẫn nhận được ổ cứng của mình. Mình đã thử format lại ổ C và cài lại Windows XP thì quá trình cài bị lỗi mặc dù đĩa cài của mình tốt và mới mua (cài trên máy khác trơn tru). Mình đã mang ổ cứng sang máy khác, sao lưu dữ liệu, rồi dùng Partition Magic 8.0 format và phân vùng lại, nhưng vẫn không khắc phục được lỗi. Mình cũng đã thử dùng Ghost nhưng ko ăn thua.Hiện nay, nếu mình dùng đĩa mềm hoặc CD để khởi động thì ko nhận được ổ cứng (mặc dù trong BIOS vẫn nhận được). Nếu mình mang ổ cứng cắm sang máy khác có cài WinXP (ổ mình là ổ phụ) thì vẫn nhận ổ cứng bình thường. Tóm lại, ổ cứng của mình hiện nay ko thể cài được hệ điều hành (WindowsXP). Mong các bạn chỉ giúp mình cách khắc phục. Cảm ơn các bạn nhiều lắm!
    Quote Quote

Like
    0
    trời mới mua thì khỏe quá, đi bảo hành đi

Like
    0
    coi chừng nó hư master boot record -> thử chép dữ liệu qua máy khác rồi fdisk lại coi được không . nếu không đựơc thử mang lên cái tiệm ở góc đường Võ văn Tần và CÁch mạng tháng tám ( tui không nhớ tên tiệm or địa chỉ ,vì thằng bạn tui cũng hư ổ cứng seagate nó chỉ mang lên đó sữa giúp -> đại lý của seagate đó)

Like
    0
    Quote Được gửi bởi channhua
    trời mới mua thì khỏe quá, đi bảo hành đi
    Thường thì ổ cứng bảo hành 1 năm bạn à,bạn không đọc kỹ trên nói là dùng 2 năm rồi ư.
    Nhiều khả năng ổ cứng của bạn bị lỗi 1 vài sector đầu nên bạn không thể cài Window trên nó được,vì hệ điều hành cần những Boot sector để có thể chạy được. Bạn thử đem đi sửa xem sao, nhưng nếu không thể cài Win được, bạn vẫn có thể dùng nó làm Slave Disk để lưu trữ dữ liệu được, cũng còn đỡ phí hơn là nó không còn làm gì được.

Like
    0
    Bạn thử dùng cái HDD regenerator test thử xem có sector nào bad kô?

Like
    0
    Có khả năng ổ của bác bị hỏng Sector 0, nếu đúng thì chia buồn với bác vì nó chỉ dùng làm "thùng đựng" dữ liệu thôi

Like
    0
    thế làm thế nào để biết bị bad track 0 hở bác,của em cũng vậy đó

Like
    0
    Khi nào quét bề mặt đĩa (surface scan) mà thấy 1 chữ B ngay đầu tiên thì hư track 0 rồi.
    Bác thử dùng HDD regenerator sửa lại xem sao ?
    Nó có trong đĩa Hiren's Boot đó.

Like
    0
    Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ mình, mình cũng nghĩ là ổ cứng của mình bị hư vài sector đầu tiên, vì thế mình đã thử format toàn bộ, rồi dùng PQMagic chia lại các partition, và bỏ qua 3Gb đầu tiên không cấp phát. Sau đó mình thử cài lại WinXP và thấy OK!Bây giờ nó làm việc bt rồi!Thanks alot everyone!

Like
    0
    Trời ơi bỏ chi tới 3GB lận ??? Check thử rồi bỏ chừng vài trăm MB la đủ rùi.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết