Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Hỏi về cái process

Các bạn à, cho mình hỏi chuyện này:

Mình có một form, trên ấy có 1 listview, một vài textBox, 1 PictureBox, và 1 button Delete.

Khi mình click chuột vào từng dòng trên listview thì thông tin các cột trên dòng ấy sẽ hiện ở các textBox tương ứng và cả PictureBox cũng hiện lên hình luôn. Hình được load từ một thư mục trong project của mình.
    Tiếp theo mình muốn xóa dòng ấy thì mình sẽ click vào button Delete và mình muốn xóa luôn cả hình trong thư mục.
    Vấn đề không phải ở chổ là phải tìm ra tên hình để xóa, vì mình đặt tên hình trùng với ID của dòng mình định xóa.

Cái khó là ở chổ khi hình đang được load lên thì không thể xóa.
    Cụ thể câu thông báo như sau:

The process cannot access the file "D:\Baitap\DemoIMAGE\Iamge\001.jpg" becase it is being used by another process.

Mặc dù trước khi xóa mình đã cho: pictureBox.image = nothing

Câu lệnh xóa hình của mình như sau:
    Microsoft.VisualBasic.Kill("Đường dẫn đến thư mục chứa hình và cả tên hình")

Mình nghĩ rẳng khi tiến trình load hình lên pictureBox đang thực thi thì không thể xóa hình ấy.
    Bạn nào có cách giải quyết chỗ này không? Mình nghĩ chắc có lẽ là phải stop tiến trình load hình mới được. Nhưng mình không biết làm chuyện ấy.
    Các bạn giúp mình nhá. Cám ơn các bạn nhiều.
    Quote Quote

Like
    0

don gian

luc load hinh len chi viec cho nut delete bi enable la xong
    load xong thi cho no hien len
    ok'

Like
    0
    Không được bạn à. Vì khi mình click từng dòng trên listView thì cho load hình. đồng thời muốn xóa thì cũng chọn dòng trên listview và click button xóa. Có nghĩa là hình đã được load và mình lại xóa hình đó.
    Vậy là tiến trình load hình không dừng lại khi hình đã xuất hiện trên PictureBox. Nên khi mình muốn xóa hình đó thì báo lỗi rằng hình đang được load.

Mình nghĩ vấn đề là phải stop tiến trình load hình khi hình đã xuất hiện trên pictureBox. Khi ấy mình mới xóa được.
    Bởi vì khi mình xóa hình (lệnh kill) thì cũng là một tiến trình tìm hình để xóa. Cho nên hai tiến trình (load hình và xóa hình) không thể chạy một lượt.

Mình nghĩ vậy đó. Bạn có cách nào khác không?

Like
    0
    Minh nghĩ bạn nên dùng 1 ImageList khi chuyển đến thư mục chứa hình ảnh thì load tất cả các hihnh vô trong ImageList sau đó khi chọn trong ListView thì chỉ việc hiển thị từ ImageList thôi không cần fải load từ thư mục gốc khi đó bạn có thể xóa hay làm gì hình ảnh bạn chọn cũng được.
    Chúc thành công

Like
    0
    Cám ơn gợi ý của bạn langthangIT nhé. Nhưng hình như PictureBox không có thuộc tính ImageList đâu. Nhưng mình sẽ thử, cám ơn bạn đã góp ý nhé. Có gì mình sẽ trao đổi tiếp.

Like
    0
    bạn thử cách này xem

Picture1.picture = LoadPicture()

Like
    0
    Picture1.picture là của VB.6 bạn TuanGia à. Mình đang làm trên VB.NET mà. Bạn có biết VB.NET không? Chỉ mình với

Like
    0
    Bạn thử cách load image này xem:
    PictureBox1.Image = Image.FromFile("D:\Baitap\DemoIMAGE\Image\001.jpg" )
    Sau đó thử xóa lại xem
    Có gi về .NET bạn post bài qua box .NET như vậy sẽ dễ hơn cho việc hỏi và trả lời.

Thân

Like
    0
    Cái này mình đã có ví dụ cho bạn rồi mà.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết