Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Tạo Icon = Paint

Like
    0

Tạo Icon = Paint

Tạo Icon bằng chương trình Paint của Windows
    Để tạo được Icon (biểu tượng máy tính) chúng ta thường phải sử dụng các chương trình có bản quyền và có khi còn phải bỏ tiền ra mua nữa . Tôi xin giới thiệu với các bạn một cách tạo Icon cho Windows từ chính chương trình Paint có sẵn trong Windows .
    Đầu tiên các bạn vào : Start > Program File > Accessories > Paint . Sau khi ấn vào Paint , máy tính sẽ mở ra chương trình vẽ đồ họa cơ bản của Windows , bạn chọn trên thanh công cụ : Image > Attributes (hoặc giữ phím Ctrl+E ) . Một hộp thoại hiện ra , ở đây bạn sẽ điền các thông số trông ô Width và Height lần lượt là
    30 và 30 pixel (có thể tuỳ theo cỡ Icon của bạn để chọn to hay nhỏ hơn ) . (H1)
    Các mục còn lại để
    nguyên theo mặc định , sau đó nhấn OK . Phần để vẽ lúc này chỉ còn là 1 ô vuông nhỏ cỡ 30x30 , đó chính là kích cỡ của Icon mà bạn tha hồ thể hiện nghệ thuật sang tạo của mình. Theo kinh nghiệm của tôi thì chúng ta nên chụp (Capture) các hình cỡ nhỏ ngộ nghĩnh trong các Game hay chương trình nào đó rồi dán vào chương trình Paint , sau đó cắt chúng ra bằng công cụ Select rồi dán (Ctrl+V) vào cái ô 30x30 vừa tạo ra . Các bạn không nên thu nhỏ hình quá nhiều (để vừa với ô vuông ) vì nếu không hình sẽ bị bể . Những phần màu trắng của nền nếu để nguyên thì khi tạo thành Icon sẽ là trong suốt , nhưng nếu bạn tác động vào (kể cả khi bạn tô trắng lại như ban đầu) thì sau khi tạo thành Icon sẽ không trong suốt ở phần màu trắng đó nữa .
    Sau khi đã hoàn thành xong tác phẩm nghệ thuật của mình , các bạn hãy vào:
    File > Save as để Save hình đó lại . Trong mục ghi File Name các bạn gõ vào :
    “ {Tên hình vẽ}.ico “
    Bạn không cần quan tâm tới mục Save as type , sau đó nhấn Enter .
    Vậy là bạn đã hoàn thành tác phẩm Icon của mình . Bao giờ cần dùng đến , các bạn hãy chọn Change Icon trong hộp thoại Properties và Browse đến Icon vừa tạo đó …

Đây chỉ là mấy trò mình phát hiện ra thôi , có gì thô sơ quá xin các bạn bỏ quá cho

*** Mình cũng đang thử tìm cách tạo Cursor theo cách tương tự như trên nhưng được, các bạn có thể góp ý được không, cám ơn ! ***
    Quote Quote

Like
    0
    Cái phần màu trắng chỉ trong suốt với các thư mục có nền trắng thui
    còn với desktop thì vẫn trắng hoài à
    Được sửa bởi 01774452 lúc 21:54 ngày 28-01-2009 Reason: sửa

Like
    0
    Vấn đề thêm nữa nè! Không thể có hình nào khác ngoài hình vuông sao? Tròn hay elip hay... là không thể. Nhưng như vậy cũng là một cách với icon vuông rồi. Cảm ơn bạn đã viết bài.

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    sao mình cắt h2inh mình dan lên kó duoc kì vậy ta chỉn lại 30x30là bị khuỵết à dân gà vi tính mong mấy sư huyh chỉ bảo)

Like
    0
    Cach nay minh cung da dung nhieu lan. nhung ma chat luong icon khong duoc dep cho lam. minh co thay mot chuong trinh tao icon cung hay. Cac ban download ve xai thu:
    http://downloads.qualibyte.com/Pixelformer.Setup.exe

Sau khi tao xong icon ban hay vao Menu File\Export ra file icon hoac la png.

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Tệ thật ! Help

sao em làm hoài mà hông dc. có phải là đọ phân giải nó quá lớn thì không dc phải không ạ. em chình tới 48x38 pixel rùi mà em đưa làm icon không dược. bày lại jùm em dược không ạ
    thank!!!

Like
    0

Rất hay ! Tạo Icon = Paint là nhanh và dễ nhất!

Tạo Icon = Paint là nhanh và dễ nhất!
    Thanks 4 sharing!

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Khung nền Icon

Làm sao tạo được khung nề trong suốt? Nếu không thì chỉ thấy icon vuông thôi

- - - Updated - - -

Làm sao tạo được khung nề trong suốt? Nếu không thì chỉ thấy icon vuông thôi

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết