Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    2

Cần chú ý ! BIOS bị hỏng, không khởi động được!!! Help!

Máy em dạo này thường xuyên không khởi động lên được. Nhấn power, nó vào điện nhưng chả có tín hiệu nào cả. Em đoán là BIOS bị hư, tháo pin ra để nó reset thông tin. Đợi một tí reset xong, mở lại thì OK. NHưng được vài bữa thì lại bị như vậy. Có khi đang dùng mất tín hiệu, màn hình toàn những vệt sọc nhiều màu giống như TV khi không có tín hiệu, reset máy thì không khởi động được.
    Em đoán là BIOS bị hỏng, nhờ mấy bác tư vấn cách sửa dùm! Máy em dạo này bị nhiễm virus mà diệt chưa xong, cài kaspersky hay Norton không được, nó báo là phiền bản window bị lỗi. Đang tính ghost lại máy thì dính vào vụ BIOS này. Không biết virus có ảnh hường gì không? (theo em thì không vì chủ yếu là trojan thôi)
    Mấy bác tư vấn cho em luôn nếu đi sửa BIOS thì giá là bao nhiêu, hay là phải mua main mới?? hix hix
    Mong mấy bác giúp đỡ. Thanks!
    Quote Quote

Like
    5
    bạn kiếm cái nguồn khác test coi

Like
    5
    Ko vào dc BIOS và ko khởi động dc là do lỗi phần cứng. Lỗi của bạn có thể do nguồn bị yếu, mian có ván đề- Chíp ..... Nên mang đi bảo hành

Like
    2
    cảm ơn mấy bác đã giúp đỡ. Giờ thì tôi nghĩ biết được nguyên nhân tình trạng trên. Chắc là do RAM bị lỏng. Mang RAM ra lau chùi thì giờ xài OK.
    Nhưng chắc còn một nguyên nhân khác, sợ là MAIN cũng đã yếu rồi. Dạo này thỉng thoảng lại mất đột ngột tín hiệu chuột với bàn phím (đàn xài tự nhiên không vô điện nữa, ko có tín hiệu gì cả). Bác nào gặp qua tình trạng trên thì góp ý cho em với. THanks!

Like
    13
    Cái này do main chứ ko phải BIOS hay nguồn đâu. Lúc trước tui có 1 cái pen4 bị y chang vậy. Nói chung là tới chỉ òi, cho em nó về giời thôi.

Like
    168
    Quote Được gửi bởi strawhero View Post
    cảm ơn mấy bác đã giúp đỡ. Giờ thì tôi nghĩ biết được nguyên nhân tình trạng trên. Chắc là do RAM bị lỏng. Mang RAM ra lau chùi thì giờ xài OK.
    Nhưng chắc còn một nguyên nhân khác, sợ là MAIN cũng đã yếu rồi. Dạo này thỉng thoảng lại mất đột ngột tín hiệu chuột với bàn phím (đàn xài tự nhiên không vô điện nữa, ko có tín hiệu gì cả). Bác nào gặp qua tình trạng trên thì góp ý cho em với. THanks!
    1. Nếu RAM lỏng nó vẫn boot tới khi check RAM mới kêu tiếng chứ không "đơ" ngay từ đâu,
    2. Đúng như bạn nghĩ, có thể lúc bạn đụng vào RAM đã đụng vào cái gì đó nên nó "hồi sinh". Tôi đoán cái main của bạn có vấn đề.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết