Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18
    Like
    4
    Quote Được gửi bởi coganghetminh View Post
    Em cảm ơn anh mr.babu!
    mabu trong 7 viên ngọc rồng đó bạn,chứ ko phải babu

Like
    0
    Ý kiến cá nhân nhé:

Bạn học thầy thì sẽ nhanh hơn, giỏi hơn và chuẩn hơn, và rất nhiều ưu điểm như bạn zmt264 đã nói tuy nhiên sẽ không phát huy tối đa được dc khả năng tự xử lý tình huống và cũng ko có động lực để học cao hơn là những kiến thức cơ bản.

Bạn tự học sẽ tốn rất nhiều thời gian, thậm chí có nhiều lúc nản muốn bỏ cuộc, nhưng tức nước vỡ bờ, khi tự học mà lại có đam mê, bị dồn vào thế bí bạn sẽ tự động phát huy được khả năng suy nghĩ rất rất cao, và bạn sẽ mừng như trúng số nếu tự mình giải quyết được 1 vấn đề kẹt, và nó cũng giúp bạn ghi nhớ kỹ hơn nữa, ngoài ra còn nâng cao cho bạn khả năng học hỏi từ cộng đồng.

Nói chung mỗi cách học đều có lợi, riêng mình mình sẽ chọn tự học, lúc đầu rất cực khổ, và chán, và đủ thứ nhưng sau khi thành công bạn sẽ thấy khả năng của mình lên rất cao, và tự học bạn có thể tự đo đạt trình độ của mình. Kinh nghiệm thực tế của tự học vẫn nhiều và dễ nhớ hơn là học với thầy.

Và đây là ý kiến cá nhân của mình nhé :-).

Thân.

[x]

Like
    105
    uhm, nếu thời gian dư thừa, và đặc biệt ưa thích tự học, ưa thích thử thách, cũng như có chút năng khiếu (giống tình cách mình) thì tự học cũng là 1 lựa chọn hấp dẫn. Bản thân mình cũng là tự học trong 18 năm nay.

À, nói thêm 1 ưu điểm của việc học với thày , hoặc học theo 1 Framework nào đó, là bạn sẽ tuân theo 1 chuẩn mà nhiều người tuân theo, như thế sau này làm chung với nhau dễ hơn. Còn nếu hoàn toàn tự học , đồng thời hoàn toàn tự theo 1 đường riêng, tự chế 1 Framework riêng, thì sau này vẫn có thể thành 1 cao thủ nhưng khó có thể tìm ra người đi cùng con đường với mình, đây là con đường mà chỉ những người có các phẩm chất: Sáng tạo, Cày cuốc .. cỡ như bạn pcdinh mới có hứng thú và khả năng theo đuổi.

Để dễ tưởng tượng thế nào là tự học và thế nào cày cuốc, mình có thể kể là riêng CSS mình tự học 1 ngày cỡ 10h (có khi hơn) trong vòng 6 tháng liên tục, vào năm 2007, trong khi trước đó và sau đó mình cũng có học CSS (và giờ vẫn học) nhưng với tốc độ rời rạc hơn (hứng thì học).

Nói thêm về việc mình mở lớp dạy học, mục đích chính của nó, là tìm ra những người đi cùng mình vào những con đường mình tìm ra nhưng 1 mình mình thì ko thể đi được mà cần những người cùng kiến thức, cùng sở thích, cùng lý tưởng ... Tức là tìm người đi chung mới là điều mình mong muốn nhất và tốt nhất thì đó nên là những học sinh mới học, hoặc sẵn sàng học lại từ đầu, chứ ko phải những người đã có kiến thức khác biệt với những gì hoctudau.com truyền tải nhưng ko có nhu cầu thay đổi.
    Được sửa bởi zmt264 lúc 14:33 ngày 21-06-2011
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Có thầy vẫn hơn, nhưng nếu không có thầy thì sẽ mất thời gian lâu hơn, tuy nhiên tư duy của bạn sẽ khác hẳn người học thầy vì bạn hiểu mình cần gì, học những gì, nhớ những gì chứ không phải là bị động, Mình tự học PHP hoàn toàn chỉ mất 6 tháng là viết được web bán hàng kiếm tiền tuy nhiên trước đó mình đã biết viết Visual Foxpro vì thế trong quá trình tự học PHP cũng có chút lợi thế. Nếu bạn chưa biết gì về lập trình mà học lập trình web luôn thì hơi khó nhưng không phải không thế. Tất cả là ở đam mê và nghị lực của bạn.

Like
    105
    Quote Được gửi bởi haicop View Post
    Có thầy vẫn hơn, nhưng nếu không có thầy thì sẽ mất thời gian lâu hơn, tuy nhiên tư duy của bạn sẽ khác hẳn người học thầy vì bạn hiểu mình cần gì, học những gì, nhớ những gì chứ không phải là bị động, Mình tự học PHP hoàn toàn chỉ mất 6 tháng là viết được web bán hàng kiếm tiền tuy nhiên trước đó mình đã biết viết Visual Foxpro vì thế trong quá trình tự học PHP cũng có chút lợi thế. Nếu bạn chưa biết gì về lập trình mà học lập trình web luôn thì hơi khó nhưng không phải không thế. Tất cả là ở đam mê và nghị lực của bạn.
    uhm, bạn này nói đúng rồi , tự học có 1 cái mà người học thày ko có được, đó là học cách tự học, như video này, nói về vấn đề "học cách học"

http://www.youtube.com/watch?v=nWyjm...el_video_title

Nhưng để bù lấp lại điều đó, có thể học thày cái này và tự học cái khác, khi học tôi cũng tạo nhiều điều kiện để học sinh tự học (tự google) 1 số thứ.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0

11111111

Được sửa bởi nguyentung2013 lúc 16:17 ngày 25-10-2013

Like
    1
    Để tự học bạn cần có một định hướng và phương pháp. Kể chuyện vui, các câu truyện kiếm hiệp xưa kia có người luyện cả đời mãi không thành cao thủ, nhưng lại có một số người "ngộ tính" cao có thể một vài đêm tự luyện và thành cao thủ.

Khi có thày dạy cũng có có người giỏi người không giỏi:
    - Luyện cả đời công lực mãi ỳ ạch học hết cái này đến cái khác rồi cũng không giỏi nhất được (Mộ Dung)
    - Luyện một vài ngày được cao thủ truyền công lực đã tu luyện cả đời -> ngon luôn (Hư Trúc)

Tóm lại nếu như tự học cần có nền tảng tốt hiểu cái "gốc, bản chất" của vấn đề đang muốn "tìm" và "hiểu" -> từ đó mới theo năm tháng mới luyện được kỹ năng tốt thôi. VỚI RIÊNG LẬP TRÌNH BẠN CẦN SUY NGHĨ VÀ CÓ "KỸ NĂNG SƯ PHẠM" ĐỂ "DẠY CÁI MÁY TÍNH" LÀM ĐƯỢC NHỮNG ĐIỀU MÌNH MUỐN.
    IQWEB[.]VN - Xây dựng Website Chuyên Nghiệp.

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết