Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47
    Like
    34

Người Việt gốc Hoa ở Sài Gòn - TP. HCM yêu nước

Chào các bạn,

Bài viết này không dính dáng chính trị, nhưng có thể làm cho nó bị xóa vì có kẻ cố tình suy diễn. Nhưng mong rằng các bạn khách quan cho. Đặc biệt là những bạn gốc Hoa tham gia trên này.

Chả là thế này: cách đây vài hôm, mình có ngồi uống bia với một vài người bạn người Việt, và họ có rủ thêm một vài anh em khác cùng đến, được giới thiệu là người Hoa sống ở Quận 6. Một trong những anh em này khi nói "Hôm trước tao phải đi lên đồn công an để làm thủ tục lấy xe bị trộm chôm" đã bị líu lưỡi một từ ra nghĩa rất là... nghiêm trọng (các bạn tự biết nhé).

Khi nói chuyện trời trời đất đất, dây cà ra dây muống có để cập đến thứ mà chúng ta hay gọi là yêu nước. Và những anh người Hoa cũng bảo là họ yêu nước. Tuy nhiên, mình không rõ là họ yêu nước là nước nào (vì mình thấy có người Hoa là Hoa kiều từ Trung Quốc sang, có người từ Đài Loan, có người từ Singapore). Mình có hỏi, tuy họ rất bộc trực nhưng chỉ nháy mắt không trả lời mà lảng sang chuyện khác và nâng ly lên cụng và cùng nói "Chúng ta đều là những người yêu nước".

Àh, nhân đây cũng hỏi luôn là người Việt sống ở nước ngoài, khi họ phát biểu rằng họ yêu nước, phát biểu chung chung khi họ đang ở bên đó như ở trường hay ở chỗ làm chẳng hạn, thì tình yêu ấy dành cho đất nước nào nhỉ? Việt Nam hay nước sở tại?

Rõ ràng là mình chưa từng là Việt kiều hay người Việt gốc Hoa nên chịu thua. Nhờ các bạn trả lời giúp.
    "bất khả tri"
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Chào các bạn,

Bài viết này không dính dáng chính trị, nhưng có thể làm cho nó bị xóa vì có kẻ cố tình suy diễn. Nhưng mong rằng các bạn khách quan cho. Đặc biệt là những bạn gốc Hoa tham gia trên này.

Chả là thế này: cách đây vài hôm, mình có ngồi uống bia với một vài người bạn người Việt, và họ có rủ thêm một vài anh em khác cùng đến, được giới thiệu là người Hoa sống ở Quận 6. Một trong những anh em này khi nói "Hôm trước tao phải đi lên đồn công an để làm thủ tục lấy xe bị trộm chôm" đã bị líu lưỡi một từ ra nghĩa rất là... nghiêm trọng (các bạn tự biết nhé).

Khi nói chuyện trời trời đất đất, dây cà ra dây muống có để cập đến thứ mà chúng ta hay gọi là yêu nước. Và những anh người Hoa cũng bảo là họ yêu nước. Tuy nhiên, mình không rõ là họ yêu nước là nước nào (vì mình thấy có người Hoa là Hoa kiều từ Trung Quốc sang, có người từ Đài Loan, có người từ Singapore). Mình có hỏi, tuy họ rất bộc trực nhưng chỉ nháy mắt không trả lời mà lảng sang chuyện khác và nâng ly lên cụng và cùng nói "Chúng ta đều là những người yêu nước".

Àh, nhân đây cũng hỏi luôn là người Việt sống ở nước ngoài, khi họ phát biểu rằng họ yêu nước, phát biểu chung chung khi họ đang ở bên đó như ở trường hay ở chỗ làm chẳng hạn, thì tình yêu ấy dành cho đất nước nào nhỉ? Việt Nam hay nước sở tại?

Rõ ràng là mình chưa từng là Việt kiều hay người Việt gốc Hoa nên chịu thua. Nhờ các bạn trả lời giúp.

Tiêu đề bài viết đã nói lên rồi, người ta là người Việt mà.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dunghm06 View Post
    Tiêu đề bài viết đã nói lên rồi, người ta là người Việt mà.
    Cái chính mà ông kia muốn hỏi là việt kiều (VD somali chẳng hạn ) thì yêu nước nào.

Câu hỏi này nhằm ....mục đích "chọt" sâu xa hơn ( Phải không nhỉ ).

Tui ở Q6 nè, người Việt gốc Hoa nè .( Mất gốc lâu rồi)

Tôi yêu nước Việt Nam nơi tôi sinh ra và lớn lên, củng giống như bà con Việt Kiều Cali nhảy múa reo hò ngày 14/7 vậy.

Còn gì cần hỏi thì hỏi đi.!!!

-----------------------------------

Dám cá là cái chủ đề này sẽ sớm bay mất.

Like
    84
    mấy thằng bạn thân tui 10 thằng hết 7 thằng người Hoa ở Chợ Lớn
    tết năm nào cũng đi chùa Quan Công

mịa... mà sao ghét bọn khựa ở bển thế hem bít (cái bọn nặng mùi chánh chị chánh em á )

Quote Được gửi bởi Culytruong View Post
    Tôi yêu nước Việt Nam nơi tôi sinh ra và lớn lên, củng giống như bà con Việt Kiều Cali nhảy múa reo hò ngày 14/7 vậy.
    ngày 4/7 cha nội

Like
    0
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Chào các bạn,

Cha này có họ với Mao hả ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi Culytruong View Post
    Cái chính mà ông kia muốn hỏi là việt kiều (VD somali chẳng hạn ) thì yêu nước nào.

Câu hỏi này nhằm ....mục đích "chọt" sâu xa hơn ( Phải không nhỉ ).

Tui ở Q6 nè, người Việt gốc Hoa nè .( Mất gốc lâu rồi)

Còn gì cần hỏi thì hỏi đi.!!!

-----------------------------------

Dám cá là cái chủ đề này sẽ sớm bay mất.

Bác mất gốc mấy đời rồi, chắc 99% máu của bác là máu Việt rồi

Cái chủ đề này có bay hay không còn tùy thuộc lão Dê có phải là anh em họ của Mao Trạch Đổng không bác ạ
    Được sửa bởi Tôi iu VN lúc 03:43 ngày 05-03-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    828
    Người hoa có mặt ở hầu hết các nước trên Thế Giới Họ sống thành cụm và phát triển dựa trên các nghề như: Nấu ăn, kinh doanh hàng tiêu dùng... Nơi nào có người HOa sinh sống. Đều tổ chức thành một " quần thể xã hội" mang tính đặc trưng riêng.
    Tại VN. sau năm 1975. Đặc biệt thời điểm chiến tranh miền Bắc. Có những "Chương trình" "kêu gọi" người gốc Hoa rời khỏi Việt Nam (còn đi đâu thì mặc kệ). Nếu không, thì sẽ tập trung vào vùng Kinh tế mới Lâm Đồng.
    nhiều .... nhiều .... nhiều ....

Còn bạn hỏi :" Người Việt gốc Hoa" có yêu nước không.
    Họ yêu nước Việt hay yêu nước Trung HOa
    Phần lớn trongg số họ, đều nghĩ mình là người Việt. có trách nhiệm với đất nước của mình. CHứ không phải là họ đang "Ăn nhờ ở tạm".
    TÔi nghĩ cũng giống như lối suy nghĩ của các thế hệ người Việt sinh ra tại Hải Ngoại. Họ không có mảy may gì suy nghĩ đến việc mình "trước đây" là người Việt.
    Giống như tôi, khi nhìn thấy Vũng Tàu phát triển, Sài Gòn phát triển. TÔi vẫn cảm thấy vui và tự hào.
    Còn lúc hướng về Hà Nội. TÔi chẳng mảy may có cảm xúc gì cả. Dù đó là nơi "chôn nhau cắt rốn" của mình
    www.xdata.vn

Dịch Vụ Lưu Trữ Máy Chủ Tốt Nhất Tôi Đã Chọn

Like
    86
    Khi nào chú siêu mỏng thấm nhuần 1 câu quan trọng "Nơi nào có BÁNH MÌ, Nơi đó là TỔ QUỐC của ta" thì chú sẽ thôi lăn tăn với cái bài đầu tiên.

Đừng nghĩ NƯỚC, TỔ QUỐC là những cái gì lớn lao (vì có mấy ai nghĩ được cái lớn lao đó). Cứ nghĩ đơn giản TỔ QUỐC là: cha mẹ, là anh em, là con cái ( trong vòng 2 3 đời thôi), là mồ mã những người trên, là ngôi nhà ta đang ở, là hàng xóm phạm vi vài trăm mét xung quanh ta (dưới quê), vài căn xung quanh ta ( ở TP), là tiếng mà ta đang nói thì được rồi.

Khi The WORLD is SO FLAT như hiện nay thì TỔ QUỐC đối với tớ chỉ có chừng đó thôi.

Like
    0
    Người Hoa hay người bất cứ người nào khi sinh ra ở đâu thì nơi đó chính là nơi mà họ yêu thương nhất!
    Không đâu bằng nơi chôn nhau cắt rốn của mình mà!
    Những người Hoa mới từ Trung Quốc sang hay từ Singapore sang thì còn có thể lập lờ. Lúc đó họ sẽ yêu cả 2 đất nước!
    Còn chỉ sang Việt Nam một thời gian rồi về thì không nói làm gì.

Like
    0
    Quan hệ giữa công dân với Tổ Quốc cũng chỉ là quan hệ vay trả, nếu Tổ Quốc bạt đãi mình thì chẳng việc gì phải yêu nó.

Like
    0

Buồn quá đi !

Đúng vậy các bác à, người ta quí cái nơi họ được sinh ra, cái nơi mà họ được vui chơi thuở ấu thơ và lớn lên, biết bao kỉ niệm ở nơi đó ... Vốn em gốc bắc nhưng sinh ra và lớn lên ở miền nam, nên dù gì thì vẫn thấy quí miền nam hơn, phù hợp với phong cách và tính tình hơn.

Nếu là người Hoa đi chăn nữa thì sinh ra và lớn lên ở VN thì vẫn sẻ yêu quí VN hơn thôi, còn nếu có ai nghỉ người lại thì khuyên những người đó hãy nhìn vào lịch sử đi rồi sẻ thấy cái cảnh nhận được những câu tương tự như "anh/chị đó là người của bên kia đó" ...

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi Think different View Post
    Quan hệ giữa công dân với Tổ Quốc cũng chỉ là quan hệ vay trả, nếu Tổ Quốc bạt đãi mình thì chẳng việc gì phải yêu nó.
    em thì không đồng quan điểm với bác về vấn đề trên, em chỉ thấy người phụ người thôi, chứ từng thấy "Tổ quốc phụ người bao giờ" ... có những người đã xa tổ quốc từ rất lâu, nhưng khi tới tuổi xế chiều thì họ vẫn mong muốn quay lại quê nhà và được nằm lại nơi mình được sinh ra ... tấm trạng người xa xứ là vậy đó bác ...
    Được sửa bởi Hanaziki lúc 10:51 ngày 05-03-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết