Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Những chuyện bây giờ mới kể

Nhớ lần đầu tiên vào phòng thực hành. Ngồi ôm mấy cái xương to đùng, giành giật nhau từng đốt xương bé tí, tẩn mẩn cái sọ dừa mà ao ước giá còn hở 1 cái chỗ be bé ký cái tên mình vào cho hoành tráng... Nhớ nhất cái nhẫn xương xinh xinh đầu tiên tớ có là 1 đốt sống ngực trông rất yêu (sợ toát mồ hôi... khi suýt chút nữa ko rút được ra khỏi ngón tay khi sắp hết giờ, mất là phải đền đấy ạ ). Rồi những buổi cả tổ xúm xít quanh thầy và mấy bức tranh cố nhớ đâu là cái gì với cái gì, mạch máu, thần kinh, tim gan phèo phổi là cứ rối tung rối mù hết cả lên.

Cả hôm thi hết môn nữa, quên sao được. Đơn thân độc mã chạy 6 bàn. Đứa này nhìn đứa kia, có đứa cuống quít lấy quanh luôn ra bàn. Quanh chán quanh chê ra rồi suýt chút nữa là chọc thủng cả tranh (hú hồn hú vía). Chả biết tối về mấy đứa có ăn được cơm ko? Chứ thi xong là tối tớ chén hết 6 hộp sữa chua luôn (cho nó cân 6 trạm = 6 hộp).

Nhớ cả những lần hỏi thi lâm sàng. Tim đập chân run. Cuối cùng thì tớ vẫn hiên ngang sống sót ngon lành sau mấy khoa, chưa 1 lần ngã ngựa. Tớ vốn sống hiền ở lành mà.

2 năm học, năm nay là năm thứ 3, với hơn 1 năm đi trực ròng rã. Tớ vẫn được tiếng là đứa ngoan nhất trong lũ bạn nối khố. Đi chơi ko bao giờ về sau 21h. Ấy thế mà thử hỏi trong tất cả những đứa bạn máu nhất của tớ có đứa nào có số giờ ko ngủ đêm ở nhà nhiều như tớ chưa? Có đứa nào đang đêm chạy ngược xuôi đưa xét nghiệm, đưa bệnh nhân ... sáng về chân sưng vù, có đứa nào được chơi với bệnh nhân tâm thần, với trẻ sơ sinh, với người già, tiếp xúc cả người sống và người chết như tớ, như những bạn đồng nghiệp của tớ ??? (Tự hào quá)!

Không thể quên những đêm trực sơ sinh. Máy móc kêu tít tít suốt đêm, sống hộ cho những đứa trẻ nhỏ xíu, ốm yếu. Chưa đêm nào trực sơ sinh tớ ngủ được mà tớ cũng không thể ngủ được. Chưa bao giờ tớ nhiệt tình thay tã bẩn, cho ăn qua sonde, bóp bóng với niềm hy vọng mãnh liệt trong tuyệt vọng nhiều như thế. Có lẽ trong tất cả các khoa thì trực ở sơ sinh là vất vả nhất.... Dù môn nhi làm tớ sợ chết khiếp với các thầy, cô... thì tớ vẫn không quên nơi này, nơi những sinh linh nhỏ bé gửi gắm cả cuộc đời mình cho các thầy thuốc tận tụy.

Đội Tình nguyện viên tham gia hoạt động Hiến máu nhân đạo của trường

Tớ cũng quen với việc ngủ được ở bất cứ đâu. Ghế, bàn, hành lang, tối, đói, lạnh và muỗi thì kinh người ... đấy đã là một phần quen thuộc của những đêm trực chấn thương rồi. Quen cả những cái kéo chân, những tiếng gọi thì thào trong giấc ngủ của người nhà bệnh nhân khi bệnh nhân trở bệnh. Đôi khi chỉ là một vài cảm giác khó chịu của người bệnh nằm lâu nhưng cũng có lúc là tiếng kêu gọi của tử thần lúc đêm khuya. Tớ sợ những đêm trực chấn thương. Hai sinh viên nhưng quá nhiều việc, những giấc ngủ chẳng yên, phải giao ban buổi sáng trước biết bao người và nhất là những lúc thấy mình bất lực trước những cơn trở bệnh bất thường mà đến bác sĩ cũng phải bó tay...

Tớ thích trực hồi sức. Dường như cái không khí khẩn trương, nhanh nhẹn và hiệu quả của những đêm trực hồi sức luôn thu hút, hấp dẫn tớ. Tớ nhớ là cả hơn 2 năm trời nhưng tớ mới phụ có 1 ca …thông tiểu duy nhất. Có lẽ tớ phụ đo huyết áp nhiều nhất vì dùng tay bóp bóp cái huyết áp thấy vui vui.

Và rồi những cái dở khóc dở cười với người nhà bệnh nhân nữa chứ, khổ thật đấy nhưng rồi lại ngậm ngùi “Lương y như từ mẫu mà”!!!

Nhiều nhiều nữa những : game vui nho nhỏ... (được cái tớ chỉ có thói quen hay nhớ những chuyện vui) như những đêm trực vắng việc ngồi nghe nhạc, chơi game chờ trời sáng phát hiện ra có mấy đôi đang tăm tia nhau trong tổ mà tớ chẳng biết...vv..và..vv..

Cả đời này, tớ, những người bạn như tớ dù sau nay có thành những người điều dưỡng thực sự, chắc sẽ chẳng bao giờ quên được và còn có được những đêm trực sinh viên như thế.
    Được sửa bởi vietcuong8x lúc 19:24 ngày 25-06-2011
    Quote Quote

Like
    283
    quảng cáo link hả cưng?

Like
    0
    híc sinh viên thì nên chơi mà
    Được sửa bởi vietcuong8x lúc 19:24 ngày 25-06-2011

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới