Trang 1 / 22 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 216
    Like
    0

Tiếng Anh cho dân công nghệ thông tin

Xin hỏi các bạn đang học IT ở các trường đại học ở Việt Nam một câu hỏi nhỏ:

Hiện nay ở các trường đại học, các bạn đang học giáo trình gì và học tiếng Anh mấy buổi một tuần vậy?

Xin cảm ơn.

Cập nhật:

Thông tin về khóa học tiếng Anh công nghệ thông tin đã có: http://www.goldenkey.edu.vn/vi/index...=263&Itemid=66
    Được sửa bởi nobie lúc 10:38 ngày 02-06-2005
    Quote Quote

2. 5 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nobie

Hiện nay ở các trường đại học, các bạn đang học giáo trình gì và học tiếng Anh mấy buổi một tuần vậy?

Xin cảm ơn.
    Không học một buổi nào (trừ thời gian học đại cương).Học tiếng Anh qua giáo trình,tức là tham khảo tài liệu,đọc sách (bằng tiếng Anh),có lẽ cũng chiếm hết thời gian rồi.

4. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Cảm ơn câu trả lời của bạn. Nhưng mình có thể biết kĩ hơn một chút được không? Theo mình hiểu thì các năm thứ nhất, thứ 2 thì cũng có dạy tiếng Anh như là một môn chính thức ở trường. Lúc đó thì các bạn học tài liệu nào (English for Computing????)? Theo lịch học thì môn tiếng Anh các bạn có mấy học trình?

Nếu các bạn cho mình biết cả tên trường thì hay quá. Vì mình đang tổ chức một khóa học cho dân công nghệ thông tin nhưng mà sợ trùng giáo trình và sợ không đánh giá đúng sức học của các bạn đang học ở đại học. Nhỡ các bạn ấy đòi hỏi cao quá mà mình không chuẩn bị thì chết.

Cảm ơn các bạn trước nhé.

6. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    hầu như tất cả các trường mảng tiếng anh cho dân công nghệ đều rất ít.hầu hết sv đều tự học thôi.ngoài bk có mở lớp nhưng học phí khá cao,thi lấy chứng chỉ thì còn cao hơn.

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nobie

Xin cảm ơn.
    Ở trường DHBK TpHCM thì năm 1, học 1 năm học đại cương giáo trình Tiếng Việt.
    Còn tiếng Anh thì năm 1 học Anh văn Căn Bản. (4 tiết/tuần)
    học ki` 1 năm 2 anh văn về kĩ thuật nói chung. (3 tiết/tuần)
    học kì 2 năm 2 anh văn chuyên ngành đang theo học.(3 tiết/tuần)
    rồi từ đó kô còn học anh văn nữa.
    Giáo trình từ năm 2 trở đi giáo trình tiếng anh hoặc các slide bài giảng bằng tiếng việt của các thầy cô dịch từ giáo trình tiếng anh mà ra.
    Duy học ở đó nên chỉ biết ở đó thôi còn mấy trường kia mù tịt

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Giáo trình tiếng việt của CNTT thì bó tay 100%, đọc thấy còn khó hiểu hơn tiếng anh

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Thực chất khó mà có một giáo trình chuẩn để dạy anh văn chuyên ngành.Bởi một môn học (thuộc một chuyên ngành) có một đặc thù riêng,có cuốn bác học quá,cũng có cuốn đọc dễ hiểu.

Theo tôi,giáo trình của các trung tâm dạy tin học (Aptech,NIIT,...) đọc khá là dễ hiểu.Bạn có thể tham khảo cách viết của họ.

Ngoài ra nếu bạn cần ,tôi có thể gửi cho bạn một số tài liệu giảng dạy (bằng TA) của khoa CNTT,đhBKHCM.

Nhưng theo thiển ý của tôi,"tam sao thất bản" .Hy vọng là giúp được bạn!

Quote Được gửi bởi thailehuy
    Giáo trình tiếng việt của CNTT thì bó tay 100%, đọc thấy còn khó hiểu hơn tiếng anh

Không hẳn vậy đâu bạn.Đơn giản chúng ta chưa có sự thống nhất về hệ thống từ vựng chuyên môn,và một số tài liệu tiếng Anh do người dịch không thông hiểu về lĩnh vực đó mà thôi.Tuy nhiên tôi thấy tài liệu của MKpub đọc cũng hay,dịch khá sát,và đặc biệt là tài liệu luôn bám sát chương trình học của một trường đại học,nếu bạn học ở đó thì sẽ thấy là tôi nói đúng.

Nhưng dù sao đọc sách nguyên bản vẫn tốt nhất,vừa học thêm một ngoại ngữ mới và hiểu rõ được vấn đề.

14. 4 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Xin cảm ơn bạn. Tôi đã gửi một PM cho bạn. Hi vọng được bạn giúp đỡ.

Tôi đang tham khảo giáo trình English for Computing của bên Oxxford. Không biết cho trùng với giáo trình tiếng Anh của các giảng viên không nữa?

Chán nhỉ? Tiếng Anh rất quan trọng cho sinh viên ngành máy tính mà trường cho học ít quá.

16. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0

To nobie

Có một cuốn sách tên là "English For Computer Science" do hai tác giả người Mỹ viết. Bạn xem thử cuốn này có phù hợp với mục đích của bạn không.
    Được sửa bởi lebinh lúc 18:15 ngày 19-04-2005

18. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    "English for Computer Science" của các tác giả : Norma D Mullen & P. Charles Brown, Oxford University Press . Sách này TT thấy có bán tại TPHCM khá lâu rồi (khoảng hơn... 10 năm trước), không biết bây giờ còn không.

20. 4 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 22 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết