Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20
    Like
    0

VB6 / label caption không hiển thị tiếng Việt

Tôi dùng VB6 Ent. để viết ct, trước đây thì có thể hiển thị tiếng Việt trên label, nay không thể hiển thị được( font MS San Serif/ Time New Roman + gõ Unicode ). Đã thử cài restore Windows, reinstall VB6, install VB6 Sp2, uninstall sau đó reinstall languages của Windows...vẫn không khắc phục được...cao thủ nào đã gặp tình trạng này xin giúp đỡ giùm tôi...thanks
    Quote Quote

Like
    1
    Bạn hãy chọn font VNI-Times +gõ VNI for Windows

mitavn Guest
    Mặc định thì VB 6.0 không hỗ trợ tiếng việt unicode, bạn có các giải pháp sau :
    1. Sử dụng VB.NET vì hỗ trợ hoàn toàn Viet Unicode
    2. Sử dụng font VK-Sans Serif của Viêtkey Group gõ bằng chế độ unicode hoàn toàn bình thường, nhưng như vậy khi bạn chạy chương trình trên máy khác bắt buộc máy đó phải có font VK-sans Serif !
    3. Dùng MS Form 2.0. Component : vào Project -> component -> Ms Form 2.0(máy bạn phải có office mới có component này)
    .... Còn một cách là tự mình viết một control khác, nhưng có lẽ bạn sẽ không thích thú với cách này
    Thân

Like
    0
    Bạn có thể gõ Tiếng Việt bằng Kiểu gõ Telex , font Unicode trên VB bằng cách chọn font .VNTime.

Chúc thành công.

Like
    0
    Có lẽ bạn mitavn và bạn hackcrack bị nhầm rồi, thực chất 2 font VK Sans Serif và .VNTime thuộc bảng mã TCVN3. Các bạn thử gõ chữ Đ (chữ in hoa) bằng hai bảng mã là Unicode và TCVN3 thử xem sao!

Like
    0
    Bạn thử dùng bộ Components của Xeed xem!

Nhưng nó không thể hiện được Unicode trên caption.

Like
    0
    To hackcrack: .Vntime là TCVN3 chứ đâu phải Unicode
    To mitavn: Vk Sans Serif cũng là TCVN3, dùng Vietkey chọn bảng mà là Unicode thi khi gõ cũng hiển thị được tiếng việt, nhưng kết quả vẫn là TCVN3 chứ không phải là Unicode (không tin cứ gõ xong copy qua word là thấy liền hà)

Like
    4
    Đúng đúng (câu bài phát )

Like
    0

Thông tin

Quote Được gửi bởi sivextien
    Tôi dùng VB6 Ent. để viết ct, trước đây thì có thể hiển thị tiếng Việt trên label, nay không thể hiển thị được( font MS San Serif/ Time New Roman + gõ Unicode ). Đã thử cài restore Windows, reinstall VB6, install VB6 Sp2, uninstall sau đó reinstall languages của Windows...vẫn không khắc phục được...cao thủ nào đã gặp tình trạng này xin giúp đỡ giùm tôi...thanks
    Nếu bạn sử dụng Windows 2000 trở lên, bạn có thể chọn Language Setting là Vietnamese. Nếu bạn sử dụng Vietkey, bạn chọn bảng mã Unicode tổ hợp.

Vào VB, bạn cứ gõ nội dung của các caption. Nó sẽ không hiển thị đúng như bạn muốn, nhuung khi bạn Run nó sẽ hiển thị tiếng Việt cho bạn.

Like
    0
    Tui sử dụng Windows XP, chọn Language Setting là Vietnamese, sử dụng Vietkey và chọn bảng mã Unicode tổ hợp. Thế nhưng nó không thể hiển thị được tiếng Việt Unicode. Không lẽ máy của tui có vấn đề, nếu vậy tui sẽ chôn nó cùng với phatnq2003 khi... hà... hà...

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết