Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Sự cố khi nối 2 máy tính bằng cap rj45 (nối thẳng)

Mặc dù trên lý thuyết để nối trực tiếp 2 máy bằng cap rj45 thì phải bấm chéo
    Nhưng vì ko có điều kiện nên mình không bấm được mà dùng luôn cap mạng của modem adsl nối cái desk (XP) với cái lap (win7)
    Chỉnh xong Workgroup rồi IP thì kết nối được thật.
    Nhưng mà chỉ có cái desk là OK, thấy được máy kia, copy bình thường còn cái lap thì không thấy gì hết, dưới icon network có dấu chấm than màu vàng gì đó nữa. Mình đã bật network discovery gì đó với file sharing rồi tắt hết firewall rồi mà vẫn không được
    Không biết cái này do win7 nó khác hay do cap thẳng thì chỉ được một cái zậy? Có bạn nào biết không cho mình ý kiến zới!!!
    Quote Quote

Like
    1
    em không rõ nhưng em ở nhà vẫn nối cái Lap win 7 với cái PC -XP ngon lành nè. chia sẻ + chơi game cùng LAn OK.

Like
    0
    Thế bạn nối ntn?
    Nếu nối bình thường qua Hub hay Switch thì không nói làm gì
    Trường hợp của mình là nối trực tiếp bằng cap rj45 bấm thẳng (một đầu vào card mạng máy này, 1 đầu máy kia)
    Được sửa bởi twilight_2512 lúc 18:36 ngày 06-06-2011

Like
    31
    vì nó auto switch nên thẳng hay chéo đều được.
    từ xp đã thấy win7 thì mạng đã thông rồi.

bạn thử show ip của 2 máy lên xem. Và từ win7 \\ip_xp xem nó ra gì.

Like
    201
    à, mình từng bị vụ này, dùng để truyền tải file giữa 2 máy

laptop mình chạy win7
    Desktop mình chạy winxp sp3
    Cắm cáp vào thì máy desktop có biểu tượng mạng hình dấu chấm than => set ip tĩnh cho 2 máy

Desktop : 192.168.1.2
    Laptop: 192.168.1.3

//mấy cái linh tinh tự xử nhé, mình nói cái chính thôi

sau đó mình ping từ Laptop (win7) sang Desktop (Xp sp3) thì request time out
    Rồi ping từ Desktop (winxp sp3) sang Laptop (win7) thì conect được (Biểu tượng mạng ở Win7 vẫn để chấm than màu vàng vì ko nối ra internet được nhé)

=> Giải quyết: Cái Filezilla server trên máy Desktop (xpsp3) rồi cài máy Filezilla client trên máy Laptop (win7) rồi tạo user ftp xong login vào máy kia => truyền file ngon lành

soft thì tự tìm google dùm mình

đây là cách giải quyết của mình khi truyền tải file trực tiếp giữa 2 máy ko cần switch hay hub
    trên lí thuyết là sẽ có 1 thằng ping được, còn 1 thằng thì không ping được (ping thằng còn lại được), dùng thằng ping được để kết nối đến thằng còn lại.
    :likeaboss:

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết