Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Có ai đã viết thuật toán về đồ thị đẳng cấu chưa?

Mình đang học về đồ thị.Về vấn đề dẳng cấu không thấy có sách nào diễn giải vấn đề đó cả.
    Mình biết đây là dạng bài toán NP và không có thuật giải chính thức. Nhưng xiin hỏi bác nào đã từng làm về vấn đề này xcó thể chỉ dẫn ít nhiều cho mình đựoc khong?
    Quote Quote

Like
    0
    "đẳng cấu" tên tiếng Anh là gì vậy bạn?
    Về network optimization, gần như các bài toán đều có thể giải được (mặc dù NP-hard) bằng một vài pp tổng quát, tuy nhiên hơi advanced (mang tính toán học nhiều hơn là tin học - toán rời rạc).
    Nói thêm là về optimization thì thường có 2 cách tiếp cận - bằng "toán" và bằng "tin". tiếp cận "toán" là đưa về mô hình toán và giải (do đó có thể tồn tại lời giải tổng quát), còn tiếp cận "tin" thì thường tìm cách giải bằng các toán rời rạc hoặc các thuật toán heuristic (mỗi bài mỗi khác). Mỗi cái có ưu điểm riêng và thích hợp cho từng đối tượng riêng (dân tin VN thường chỉ biết cách tiếp cận "tin"). Gần đây tôi nghĩ có thể đưa thêm 1 cách tiếp cận khác bằng "kỹ thuật", tức dùng các thuật toán genetic hay evolution computing...

Like
    0

Vui lắm ! Reply....

Chủ đề anh vừa nói nghe có vẻ rất hấp dẫn, anh có thể trình bày thêm cho em va mọi người có quan tâm cùng nghe được không?
    Còn về từ tiếng anh của từ "đẳng cấu" thì em cũng chịu. Đã tìm nhiều sách và các từ điển điện tử nhưng không thấy .

Like
    0
    Bạn cứ post cái bài đó lên, có khi mình biết "đẳng cấu" là gì... khi đó cho ví dụ dễ hơn.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết