Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20
    Like
    0

Rất hay ! Học để trở thành một TESTER xuất sắc

Hiện tại mình cũng chỉ mới vào nghề Tester, thấy có quá nhiều thứ để học nên có mong muốn là chia sẻ kinh nghiệm, hướng dẫn cho các bạn sinh viên hoặc ai muốn trở thành tester.

Mình cũng muốn trở thành tester xuất sắc, còn đang trong thời kỳ quá độ.
    Các bạn có thể liên lạc với mình qua email: hoangliensonmt@gmail.com

Tham khảo tài liệu kiểm thử phần mềm Tiếng Việt
    Được sửa bởi hoangliensonmt lúc 08:30 ngày 03-08-2011
    Quote Quote

Like
    0
    Trong các khái niệm về quy trình phát triển dự án phầm mềm mà mình biết thì các testcase được viết bởi designer (normal). Tester chỉ có run các testcase này và fill vào các test pattern thôi. NGay cả khi phase IT test thì cũng có những test partern được designer (higher level) làm sẵn rồi.Có 1 khâu gọi là khâu test sáng tạo thì tester mới được nghĩ ra các testcase riêng của họ. Tuy nhiên thường thì chỉ ở các dự án game người ta mới hay thực hiện thêm phase này .
    Theo ý kiến cá nhân thì tester giỏi là 1 người cần cù , trung thực.

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Em vừa mail cho anh hoangliensonmt ah ^^

Like
    0
    Quote Được gửi bởi sonC0609k View Post
    Trong các khái niệm về quy trình phát triển dự án phầm mềm mà mình biết thì các testcase được viết bởi designer (normal). Tester chỉ có run các testcase này và fill vào các test pattern thôi. NGay cả khi phase IT test thì cũng có những test partern được designer (higher level) làm sẵn rồi.Có 1 khâu gọi là khâu test sáng tạo thì tester mới được nghĩ ra các testcase riêng của họ. Tuy nhiên thường thì chỉ ở các dự án game người ta mới hay thực hiện thêm phase này .
    Theo ý kiến cá nhân thì tester giỏi là 1 người cần cù , trung thực.
    Tester đúng nghĩa là như bạn nói, còn ở Việt nam mình, có công ty nào chịu bỏ tiền thuê người nhiều đến mức có bộ phận viết test case rồi có bộ phận thực thi test case không? (thực hiện test và điền kết quả vào test case). Hoặc các công ty làm chi nhánh cho nước ngoài hoặc chuyên test dự án cho công ty khác, thì họ chỉ việc làm theo những gì test case bảo.

Ở Việt nam, mình thấy hầu hết các công ty gọi chung là QC, nhiệm vụ là viết test case và thực thi test case luôn.

Như công ty mình, khi có yêu cầu của khách hàng về (ở dạng spec: thiết kế chi tiết) thì DEV đọc nó để code, QC đọc nó để viết test case (xác định mình sẽ test những gì? test bao nhiêu trường hợp). Sau khi DEV code xong thì QC thực hiện test trên sản phẩm vừa code xong đó.

Trường hợp nhận maintenance cho dự án đã có thì thường là test case đã có sẵn, nhiệm vụ là chỉ thêm những trường hợp test mới tương ứng với các yêu cầu maintenance.

Bây giờ bọn mình còn phải viết script để thực hiện test tự động nữa đây, đang nghiên cứu, chỉ mới test được giao diện và các action đơn giản trên web.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi tuanta200 View Post
    Em vừa mail cho anh hoangliensonmt ah ^^
    Bạn kiểm tra mail nhé, mình vừa reply lại cho bạn rồi đó. have a nice weekend
    Được sửa bởi hoangliensonmt lúc 08:24 ngày 29-04-2011 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    tester là kiểm thử phần mềm đó hả các anh?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hoangliensonmt View Post

Bây giờ bọn mình còn phải viết script để thực hiện test tự động nữa đây, đang nghiên cứu, chỉ mới test được giao diện và các action đơn giản trên web.
    tôi mới biết duy nhất về testscript cho phần test data, chính xác thì nó là phần black box test thuộc Unit test. Phần này được viết bởi developer mà.
    Bạn có thể nói clear hơn về script của bạn ko?

Like
    0
    Chào mọi người!! em muốn tương lai mình sẽ là 1 tester, xin mọi người cho em biết em cần bắt đầu từ đâu,học những gì và cần có yếu tố gì để thành 1 tester giỏi ah???

Like
    0
    Hi cả nhà.... Em đang làm đồ án về GUI testing. ANh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo em. E cảm ơn nhiều.
    Y!M: thienduc.itvn

Like
    8
    pm mình trao đổi kiến thức lẫn nhau nhé

Like
    0
    Bạn kiểm tra mail nhé, mình vừa reply lại cho bạn rồi đó. have a nice weekend
    em chưa thấy mail của anh ah, chắc anh nhầm sang bạn khác, của em là trananhtuan205@gmail.com ah

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết