Trang 16 / 28 FirstFirst ... 111314151617181921 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 278
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi Sông Hồng
    Dear all, Mình đã đọc tất cả các bài viết của các bạn và sau đây là suy nghĩ của mình:

- Các bạn rặt một lũ tiểu nhân. Thấy người khác vấp ngã thì không nâng người ta dậy mà nhăm nhe tiếp tục vùi người ta xuống bùn đen. Các bạn không làm được điều đó với iCMS đâu. Họ sẽ đứng dậy đường hoàng, vì xung quanh họ là bạn bè, người thân. Họ đã sai lầm, nhưng sai lầm chỉ làm họ trưởng thành hơn mà thôi.
    Thứ nhất, bạn đừng chụp mũ cho tất cả mọi người ở đây là "tiểu nhân". Tôi công nhận là trong số những người post bài ở diễn đàn này có những kẻ tiểu nhân thực sự (có tật thì giật mình nhé), nhưng đó chắc chắn không phải là những bạn trẻ dám lên tiếng bảo vệ lẽ phải.

Thứ hai, chúng tôi chẳng muốn vùi ai xuống bùn cả. Chúng tôi chỉ muốn nói lên sự thật và muốn mọi người công nhận sự thật. Nếu làm như vậy mà bị coi là vùi người khác xuống bùn thì những kẻ lừa đảo, gian dối trong xã hội này chắc khoái chí lắm nhỉ?

Thứ ba, chuyện mấy cậu lập trình viên nghiệp dư iCMS có đứng lên được hay không chả liên quan gì đến tôi cả.

Thứ tư, không phải ai cứ phạm sai lầm là có thể trưởng thành hơn được. Người ta phải trung thực và dũng cảm thừa nhận sai phạm của mình, rút ra bài học kinh nghiệm để sửa chữa thì mới được.

- Trong tất cả các bài viết này, mình không thấy có một đề xuất nào về việc giúp iCMS sửa chữa sai lầm, vượt qua khó khăn. Tất cả chỉ là chửi bới. Các bạn nghĩ rằng cứ chửi bới và kêu gào đạo đức thì nền CNTT Việt Nam sẽ tốt hơn ư. Mình không nghĩ như vậy đâu.
    Để có thể giúp đỡ một ai đó sửa chữa sai lầm, vượt qua khó khăn, như tôi đã nói ở trên, trước hết bản thân người phạm sai lầm phải trung thực và dũng cảm thừa nhận sai phạm của mình, sau đó mới có thể tìm cách sửa chữa. Tôi thấy ngay cả trong lá thư xin lỗi của nhóm iCMS họ vẫn tiếp tục không chịu thành khẩn nhận lỗi:
    "...Là những sinh viên trẻ, thừa nhiệt huyết nhưng non nớt về hiểu biết, chúng tôi đã phạm phải những sai sót đáng tiếc, ngoài mong muốn khi bắt tay xây dựng sản phẩm và tham dự cuộc thi TTVN..."
    "Đáng tiếc" ở chỗ nào? Ở chỗ để cho mọi người phát hiện ra họ dùng mã nguồn của người khác? Tại sao lại "ngoài mong muốn"? Họ chỉ vô tình sử dụng mã nguồn của người khác chứ thực sự không muốn làm như vậy sao?

- Đừng bàn về kinh doanh và đừng kêu gào đòi tiền thuế. Mình không biết các bạn giỏi về IT như thế nào, chứ về kinh doanh thì các bạn "quê như con dê".
    Bạn, tôi, hay bất kỳ ai trên diễn đàn này cũng không có quyền nói rằng mọi người phải bàn về cái gì và không được bàn về cái gì. Kể cả khi ADMIN không cho phép thì họ sẽ mang ra chỗ khác bàn. Bạn có hiểu điều đó không? Còn về nhận xét của bạn thì như tôi đã nói, bạn đừng vội chụp mũ cho tất cả mọi người như thế, bạn biết về trình độ và công việc của bao nhiêu người tham gia vào diễn đàn này mà dám mà đưa ra nhận xét như vậy? (chắc sẽ có nhiều người góp ý với bạn về chuyện này đây)

Bạn có thể không tin họ. Đó là quyền của bạn. Nhưng xin thưa với bạn rằng việc không tin của bạn không có nhiều ảnh hưởng tới iCMS lắm đâu. Sau lưng họ luôn luôn là bố mẹ, gia đình, bạn bè, những người hiểu họ, thương yêu họ, luôn đứng về phía họ cho dù họ đã mắc sai lầm, và luôn động viên và tin tưởng họ sẽ vượt qua được khó khăn.
    Nếu bạn đã thừa nhận tin hay không là quyền của chúng tôi thì thôi, còn nói dài dòng làm gì?

Nếu bạn định "nhổ nước bọt vào mặt bọn này", thì mình thề là ngay sau khi bạn thực hiện hành động đó, bạn sẽ nhận được một cái TÁT trời giáng từ chính bản thân mình, đủ để bạn phải ăn cháo trong vòng 3 năm. Hãy mua dự trữ thật nhiều cháo ăn liền ngay từ bây giờ nhé.
    Theo lời văn của bạn, tôi đoán "mình" thuộc vào "bọn này" phải không? Nếu không tại sao ai đó định nhổ nước bọt vào mặt "bọn này" thì lại nhận được một cái tát từ "mình"? Nếu bạn quả thực là một người trong nhóm iCMS thì cứ thẳng thắn mà nhận, vào đây mạo nhận người khác để làm gì?

Thật đáng thương cho những con người có lòng tin nhỏ nhoi như vậy. Các bạn sẽ sống èo uột suốt cả cuộc đời này.
    Cám ơn bạn đã quan tâm, cá nhân tôi thấy tôi vẫn sống khoẻ mà chẳng cần trộm cắp gì của ai cả, thế có lạ không?

Vì tất cả những lý do nêu trên, mình thấy không thể nào tiếp tục nói chuyện với các bạn được, những người có tới hai cái mồm, nhưng chỉ có một cái tai và một phần tư trái tim.
    Cuối cùng, xin nhắc lại: Wait and see!
    Bye bye, mình sẽ không trở lại nữa đâu. Đừng phí công reply.
    May quá, tôi cũng mong bạn đừng bao giờ trở lại đây nữa, thế nhé.

Like
    0
    --- quote--- posted by President
    Có phải không bà con
    ---unquote----

PHẢI, phải, nhưng bác đang mơ đó. Chỉ tranh lậun không lộ mặt mà đã chạy rồi thì làm sao làm đựoc việc của Kẻ sĩ + Anh hùng???

Like
    0

Tìm hiểu về copyright!

Quote Được gửi bởi prestige
    Kính gửi các bạn!
    Việc thu hồi cúp vàng và giải thưởng của nhóm iCMS là một việc tất yếu phải làm, dù quyết định của BTC chỉ mới là "đúng" nhưng chưa "đủ".
    Thế nhưng, từ quyết định của BTC, chúng ta đã chính thức cần một bước đi tiếp theo, đó là đưa vụ "vi phạm bản quyền" này ra dưới ánh sáng của pháp luật, và chúng ta sẽ làm theo cách để chi Thu Uyên đáng kính kia không dám một lần nữa dùng đến cụm từ "ném đá giấu tay".

Trích lại đây nguyên văn thông báo của BTC cuộc thi TTVN

"Dựa trên kết quả thẩm tra của mình và nghiên cứu những ý kiến tư vấn nêu trên, BTC nhận thấy rằng:

1. Nhóm iCMS đã vi phạm bản quyền của tác giả Stephen R.G. Fraser và Nhà xuất bản Apress vì đã không xin phép tác giả và cũng không dẫn chứng/ghi chú tác giả trong bản thuyết trình sản phẩm khi sử dụng mã nguồn CMS.NET"
    Chúng ta đều biết, VN đã tham gia vào một công ước quốc tế về bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ. Công ước này cũng đã có hiệu lực tại VN. Theo hiểu biết của tôi, hành vi "vi phạm bản quyền" một phần mềm máy tính cũng bị xử lý theo công ước trên đây. (Bạn nào nắm rõ về luật nên cho anh em biết hình thức và mức độ xử lý). Như vậy đã rõ ràng việc nhóm iCMS có hành vi VI PHẠM PHÁP LUẬT vê SỞ HỮU TRÍ TUỆ, và phần mềm iCMS được phát triển thương mại hóa sau này cũng là một phần mềm vi phạm sở hữu trí tuệ.
    Thông báo chính thức của BTC cuộc thi TTVN là một bằng chứng về việc vi phạm pháp luật của ICMS, và theo tôi, các cơ quan chức năng hoàn toàn có cơ sở để căn cứ vào đó mở một cuộc điều tra. Bản thân chúng ta cũng có quyền khiếu nại chính thức đến các cơ quan chức năng về hai vấn đề:

1. Phần mềm iCMS (bản dự thi và bản đã được thương mại hóa) đã vi phạm pháp luật, gây thiệt hại đến tài sản của Nhà nước và Nhân dân (vì các cơ quan sử dụng Ngân sách nhà nước và tiền thuế của Nhân dân đã mua và sử dụng phần mềm này), và do đó, nó cần được dừng lưu hành và sử dụng cũng như các hành vi thương mại liên quan đến iCMS. Công ty Vinacom biết việc phần mềm iCMS vi phạm sở hữu trí tuệ (thông qua khai báo, thú nhận của nhóm iCMS) mà vẫn cố tình thương mại hóa sản phẩm iCMS để kiếm lợi cũng phải chịu các trách nhiệm và nghĩa vụ liên quan.

2. Ban tổ chức cuộc thi đã chính thức kết luận iCMS vi phạm bản quyền, nhưng không tố giác với các cơ quan chức năng về hành vi này, vì vậy, ngay bản thân BTC cũng phạm vào tội "không tố giác tội phạm". Khi đó, BTC chắc không thể bao biện là "không hiểu biết về pháp luật".

Việc đưa iCMS ra trước công luận về tính thiếu trung thực về cơ bản đã xong, nhưng còn việc Vinacom đã lợi dụng iCMS để kiếm lời bằng chính những đồng tiền đóng thuế của chúng ta thì chúng ta, với quyền lợi và nghĩa vụ của minh không thể không lên tiếng.

Gửi tới những ai đã/đang/sẽ nói rằng chúng tôi làm việc này vì những "động cơ không trong sáng":

Chúng tôi làm việc này vì thấy quyền lợi của chúng tôi bị xâm hại, tiền thuế của chúng tôi bị lãng phí, và chúng tôi bị lừa dối. Việc Vinacom có tồn tại hay không tồn tại cũng không ảnh hưởng trực tiếp và tức thời đến cuộc sống và công việc hàng ngày của chúng tôi (nếu có, là mất tiền truy cập internet, thời gian theo dõi vụ này). Thế nhưng còn những đơn vị kinh doanh không có đạo đức như Vinacom còn tồn tại, thì về lâu dài sẽ ảnh hưởng tới chúng tôi, thế hệ con cháu chúng tôi, và tới đất nước của chúng ta.

Tôi mong rằng các bạn chúng ta sẽ quan tâm đến khía cạnh này và cùng nhau có những bàn bạc cho bước đi tiếp theo.
    http://en.wikipedia.org/wiki/Copyright_law
    http://www.legaldirectory.ws/Intelle...w/default.aspx

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tiensigiay
    Gửi diligent_ant:
    Thật sự thì tôi không muốn tranh cải với bạn về vấn đề bạn là ai, tôi là ai...Có thể bạn giỏi hơn tôi đó. Điều đó là tôi không phủ nhận. Nhưng mỗi người có một thế mạnh riêng. Tôi nói thế bạn hiểu. Tôi chưa chắc là nhỏ tuổi hơn bạn đâu. Tôi chỉ nêu ra câu này "Cao nhân ắt cao nhân trị". Hy vọng bạn đừng nói tôi không biết soạn nhạc,...như thế là không FairPlay đâu nhé.
    Tôi đâu có quan tâm đến chuyện ai nhiều tuổi hơn ai? Tuổi tác, thế mạnh hay thế yếu của bạn chả có liên quan gì đến tôi cả. Tôi muốn nói lên suy nghĩ của mình về iCMS, vậy thôi. Nếu bạn muốn trao đổi với tư cách cá nhân thì PM cho tôi, tôi không muốn mọi người ở đây mất thời gian vào chuyện riêng giữa tôi và bạn. OK?

Quay lại chuyện iCMS và VVT: Bạn dám cá với tôi mọi chuyện đến đây kết thúc không? iCMS bị tịch thu giải TTVN 2003, "Kết thúc". Trong lập trình Pascal đó là "END." chứ không phải "END;"
    Tôi không hiểu bạn nói "kết thúc" là theo nghĩa nào (Báo chí không nói gì nữa? Không có ai kiện cáo nữa? Không có ai phê phán iCMS và VVT nữa?). Tuy nhiên, cứ cho là nó kết thúc trên phương diện nào cũng được, nhưng tôi và những người tham gia diễn đàn này vẫn cứ bàn luận về nó và thậm chí có thể còn phát triển nó lên nữa thì cũng có sao. Bạn có biết câu "trăm năm bia đá phải mòn, ngàn năm bia miệng vẫn còn trơ trơ" không?

Còn bạn hỏi tôi quyền lợi kinh tế người ta bất chấp tất cả....Tôi nói ra có thể mích lòng nhiều người, nhưng thật tế vì quyền lợi kinh tế, quyền lợi cá nhân người ta có thể bất chấp tất cả.Đã có rất nhiều vụ án kinh tế rùi đó,bạn à. Tuy nhiên, sự bất chấp đó sẽ bị luật pháp trừng trị thui.
    Tôi hỏi bạn có cho rằng vì quyền lợi kinh tế mà người ta có thể bất chấp tất cả, lương tâm, danh dự, đạo đức và cả pháp luật nữa hay không? Cám ơn vì câu trả lời của bạn.

Còn bạn nói lấy tiền thuế thu nhập của bạn 1 triệu (dù một phần) để mua các phần mềm đó. Thật sự là bạn quá khoe khoang và tự cao rùi đó. Chắc chỉ có thuế thu nhập của bạn làm nên lịch sử chắc.
    Tôi không khoe khoang điều đó, tôi chỉ nói rằng tôi là một trong số những người đang đóng thuế cho nhà nước và do đó tôi có quyền lên tiếng về việc người ta sử dụng tiền đóng thuế của tôi vào việc gì? Tiền đóng thuế của tôi không "làm nên lịch sử" (theo như cách nói của bạn) tuy nhiên nếu tất cả mọi người đều không đóng thuế thì có lẽ cũng chẳng có cả lịch sử nữa. OK?

Vấn đề kinh doanh thương mại này là sự liên quan giữa chủ thể mua sản phẩm "VTV" hay CAND",...và nhà cung cấp sản phẩm "Công ty Vinacomms". Đó là sự ràng buộc hợp đồng và thoả thuận giữa họ. Chỉ có họ mới có quyền giải quyết những ràng buộc này. Nói thật, bạn không có quyền để kiện VTV đã mua phần mềm iCMS,....Trách nhiệm này thuộc về Lãnh đạo những công ty đó. Họ sẽ chịu trách nhiệm về những quyết định của mình trước chính phủ. Mà thật sự là họ đâu có quyết định sai. Vấn đề chỉ ở chổ là License. Do họ cũng không biết như chúng ta ban đầu.Không trách được.
    Về vấn đề này, bạn thử suy nghĩ một chút nhé. iCMS cho đến thời điểm này có phải là một phần mềm vi phạm bản quyền không? Từ một năm trước đây, VinaChôm có tiến hành kinh doanh một phần mềm vi phạm bản quyền không? Họ có đánh lừa dư luận về phần mềm vi phạm bản quyền đó không? Sau khi vụ việc bị phanh phui thì việc web site tintucvietnam, báo CAND, đài truyền hình VN vẫn tiếp tục sử dụng phần mềm đó có sai phạm gì không? Tất cả những việc nói trên đều là việc riêng của "lãnh đạo những công ty đó" theo như cách nói của bạn? Cũng "ný nuận" như vậy, việc bọn xấu môi giới bán con gái Việt nam sang Đài Loan làm vợ cũng là việc riêng của bọn họ và nạn nhân? Đó là chuyện mua bán, ai dại thì chịu thiệt? Vậy thì bạn nên viết thư đến trung ương hội phụ nữ Việt nam hay các cơ quan pháp luật phản đối mấy cơ quan rỗi hơi đó đã can thiệp vào việc riêng của người khác đi.

Tôi không phải là người của iCMS, tôi là một người làm trong ngành viễn thông. Do đó tôi không nghiên về phía nào cả. Quan trọng là chúng ta đã đạt được cái chúng ta cần "thu hồi giải nhất TTVN 2004". Còn chuyện VVT và các vấn đề khác chúng ta không có thời gian và quyền hạn để can thiệp vào nữa. Chuyện đó có CA, thanh tra nhà nước, trọng tài kinh tế,...họ đã và sẽ làm.
    Bạn nói "chúng ta đã đạt được", như vậy tôi hiểu là bạn có tham gia vào việc đấu tranh với iCMS để họ phải thừa nhận sự thật. Như vậy không thể nói là bạn không nghiêng về phía nào được. Còn việc "quan trọng là chúng ta đã đạt được" cái gì thì bạn phải hỏi ý kiến mọi người ở đây chứ không thể phát ngôn thay cho tất cả như vậy được.

Một lần nữa tôi muốn nói với bạn: Nếu bạn muốn trao đổi với tư cách cá nhân thì PM cho tôi, tôi không muốn mọi người ở đây mất thời gian vào chuyện riêng giữa tôi và bạn. OK?
    Được sửa bởi diligent_ant lúc 17:35 ngày 24-12-2004

Like
    0

iCMS is done ???

Anh thấy vụ iCMS bi giờ về cơ bản là xong rồi, vì có vẻ như iCMS users sẽ không kiện tụng gì chú Thắng nhà anh nữa đâu. Nhưng mà...

(i) Khi mà BTC Trí tuệ VN đã sẵn lòng xem xét lại giải thưởng năm 2003, thì chắc chắn là nếu đặt lại vấn đề của giải thưởng trong những năm trước đó, tỉ dụ chuyện chú Thắng nhà anh việt hoá sờ-lịt đi thi kiếm giải chẳng hạn, thì mặc nhiên BTC sẽ phải xem xét lại luôn là cái chắc. Chú nào làm đi thôi nhỉ, kẻ các chú muốn làm thịt là chú Thắng nhà anh cơ mà, hê hê.

(ii) Hình như một trong những hậu quả của iCMS là chú Kha được bầu làm gương mặt trẻ tiêu biểu năm ngoái của TW Đoàn, trong này có chú nào làm đoàn viên TNCS, thì có lẽ cũng nên viết cái thư gửi cho Ban thi đua TW Đoàn và đồng chí Bí thư thứ nhất, xem xét rút cả lượt đi chứ nhỉ.

Các chú đi chơi nô-en đi, rồi về mà phân công nhiệm vụ chiến đấu tiếp đi nhá...

Like
    0
    chú béo chạy mất tăm mất tích cả tuần nay cũng là vì sợ bị tịch giải TTVN2001 đấy, gì chứ cứ chiểu theo thể lệ cuộc thi thì phải tịch thu giải từ lâu rồi.

đấy là về mặt lý thuyết, chứ Ban Giám Khảo làm thế thì có mà "lạy ông tôi ở bụi này" trưng cái lố bịch ra cho mọi người xem à ?

Like
    0

Vui lắm ! Cụ thể là các bạn muốn gì???

iCMS đã bị tước danh hiệu?? Đúng ý đại đa số các bạn quá rồi còn gì??
    Bây giờ lại quay sang cãi nhau?? Theo ý kiến thiển cận của tôi, các bạn dừng lại là được. Còn muốn "chiến" tiếp với VVT or BTC thì e rằng mấy lời nói suông của các bạn chỉ sướng miệng các bạn mà thôi.

Thế nhé. Giáng sinh vui vẻ ;-)

Like
    0
    Quote Được gửi bởi robinvn
    Anh thấy vụ iCMS bi giờ về cơ bản là xong rồi, vì có vẻ như iCMS users sẽ không kiện tụng gì chú Thắng nhà anh nữa đâu. Nhưng mà...
    Các chú đi chơi nô-en đi, rồi về mà phân công nhiệm vụ chiến đấu tiếp đi nhá...
    ==============

Vào diễn đàn thì ông đừng bày đặt cái giọng anh chị kiểu vương háo thắng đi có được không .... !

Like
    0
    - Thu Uyên ơi hỡi Thu Uyên:
    a) sao không nói về vấn đề cả cơ quan đang dùng một sản phẩm có license không rõ ràng đi. Đó là quyền lợi của cả cty đấy.
    b) tại sao ý kiến của cô này không đọc được trên báo lao động nữa nhỉ ?
    c) hãy nhớ rằng mức xử lý của người "nhận lỗi ngay" và người "nói dối đến cùng" khác nhau.
    d) người ta bắt đầu tranh cãi về icms từ cả một năm nay, không hiểu "ném đá dấu tay" kiểu gì mà lâu thế

- BGK (không phải BTC) cũng nhận ra được là chất lượng cuộc thi không phù hợp lắm với tên TTVN.

HĐGK đề xuất với BTC: Từ cuộc thi TTVN2005 cần xây dựng lại Điều lệ cuộc thi chặt chẽ hơn cho phù hợp với thực tế, linh hoạt hơn trong cơ cấu giải thưởng. Việc chấm giải theo ‘so bó đũa chọn cột cờ’ dễ dẫn đến tình trạng chất lượng sản phẩm không tương xứng với giải thưởng mang tên ‘Trí tuệ Việt Nam’.

cụm từ ‘so bó đũa chọn cột cờ’ vừa được dùng cho cuộc bình trọn cầu thủ bóng đá vn xuất xắc nhất năm 2004. Sao bác nào dùng ngay vào đây được.

Like
    0
    Chán quá!
    Tại sao lại thu lại giải nhất của iCMS nhỉ
    Tôi không đồng ý
    Vậy thì phải thu lại cả giải nhất TTVN 2001,2002 chứ
    Thật buồn

jcms.vn@gmail.com

Trang 16 / 28 FirstFirst ... 111314151617181921 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới