Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34
    Like
    0

Gui dong chi tqvn2004

1/ Tiêu cực ở Việt nam không phải là "một vài hiện tượng" đâu bạn ạ. Nó tràn lan trên khắp mọi mặt của cuộc sống. Ra đường thì làm luật với cảnh sát, vào nhà thương thì làm luật với bác sĩ, y tá, đến trường thì làm luật với thầy cô (học thêm, chạy điểm), ra phường thì làm luật với công an phường, ủy ban nhân dân... Bạn Long nói đã đi nhiều nơi, vậy xin bạn dẫn chứng cụ thể nơi nào tiêu cực hơn ở Việt Nam? Người nhìn thấy cây mà không thấy rừng có lẽ không phải là tôi )

Đường lối chính trị không đúng thì không thể phát triển được: Đó chính là lý do tại sao Đảng ta sau khi tiến hành đổi mới đã đạt được những thành quả kinh tế nhất định. Như vậy, muốn phát triển, tất yếu phải thay đổi đường lối chính trị cho phù hợp. Đừng giao phó hoàn toàn "công việc tìm đường lối chính trị phù hợp cho Việt Nam" cho "bộ máy làm chính trị". Bộ máy này mất gần 30 năm (sau khi kết thúc chiến tranh 1975) mà luẩn quẩn đã tìm ra đường nào đâu. Chúng ta hãy giúp họ một tay.

3/ "Phương thuốc cho những vấn đề hiện nay ở Việt Nam: Đó là dân chủ thực sự, đồng nghĩa với đa nguyên / đa đảng, tam quyền phân lập, tự do báo chí, bầu cử trực tiếp" không phải là ý tưởng của tôi, mà đó là những lý luận thực tiễn từ những nước tiên tiến.

Chỉ có điều, việc sử dụng báo chí / ngôn luận độc lập với thể chế chính trị để kiểm soát thể chế chính trị đã áp dụng thành công ở nhiều nước trên thế giới, và cũng đã được đề cập đến ở Việt Nam từ lâu lắm rồi. Thế mà bây giờ chúng ta lại phải đi học hỏi từ Trung Quốc, như thể Trung Quốc "phát minh" ra điều này. Chúng ta hoàn toàn có thể đẩy nhanh hơn tiến trình đổi mới, nếu biết học hỏi kinh nghiệm của các nước tiên tiến.

Bạn có biết thuyết tiến hoá của Darwin không? Đa đảng, tam quyền phân lập, tự do báo chí đều tạo ra "sự cạnh tranh" cần thiết cho "việc tiến hóa" của một đất nước. Cái không tuân theo logic chính là "sự độc quyền" về tư tưởng, văn hóa, chính trị, và tất yếu sẽ dẫn đến trì trệ. Do đó, đừng vội kết luận người khác thiếu logic.

4/ Tôi đồng ý với bạn là lãnh đạo Việt Nam hiện nay không ít người giỏi, có trình độ. Nhưng chuyện họ làm việc có công tâm, trung thực không thì không ai dám bảo đảm. Giả sử họ làm việc công tâm, trung thực thì tiếng nói của họ có được ai lắng nghe hay không? Bạn nên đọc tiểu phẩm vui này:

Thế đấy, con người hết sức trung thực và giỏi giang, nếu có chiếc áo tàng hình, cũng sẽ đi ăn trộm. Những quan chức cao cấp, nếu biết mình có ăn tiền làm bậy cũng không bị xử phạt, thì sớm muộn họ cũng ăn tiền. Bạn nghĩ cách chức Thứ trưởng Bộ Công An, Thứ trưởng Bộ Thương Mại là chống tham nhũng triệt để hả? Dân thường ăn cắp xe máy, tivi,... cũng đã đi tù vài năm, mấy ông lớn "ăn cắp" hàng tỷ đồng thì bị "kỷ luật Đảng, cách chức về mặt chính quyền". Tôi mà có vài chục tỷ đồng thì tôi cũng xin về hưu mà ăn chơi cho sướng, không cần đợi Đảng phải cách chức...

5/ Bạn Long nói tôi viết sai chính tả tiếng Việt. Bạn hãy xem lại mình trước khi nói người khác. Bạn có hiểu từ "phản động" là gì không vậy? Theo từ điển tiếng Việt, "phản động là có tư tưởng, lời nói hoặc hành động chống lại cách mạng, chống lại trào lưu tiến bộ". Tôi là người ủng hộ trào lưu tiến bộ, sao bạn lại gọi tôi là "phản động"?

6/ Bạn coi thường những người xa tổ quốc, gọi họ là "ăn cháo đá bát, qua cầu rút ván". Thế bạn có biết Bác Hồ cũng là người dời bỏ tổ quốc đi tìm đường cứu nước, nhờ đó mà có Việt Nam độc lập ngày hôm nay. Nếu theo quan điểm của bạn, Hồ Chủ Tịch cũng là kẻ "ăn cháo đá bát, qua cầu rút ván" hay sao??? Giống như một con ếch ngồi dưới đáy giếng, nhiều điều chúng ta không thấy cho đến khi chúng ta rời khỏi "cái giếng".
    --------------------------

Này đồng chí tqvn2004.

Tôi đập cái thằng saomai1268, đồng chí nhảy vào gây chuyện làm mất hết cả chỗ cho các anh em IT bàn luận ....Thôi được rồi, xin lỗi các bác IT lần nữa, em đập xong mụ đàn bà này rồi lại bàn tiếp về iCMS vơi các bác.

Đọc bài viết của đồng chí tqvn2004, tôi lại càng thấm thía một điều là bàn chính trị với đàn bà thì thà nói chuyện với đầu gối còn hơn. Tôi không nói toàn bộ anh em đi du học là "an cháo đá bát" mà chỉ nói những thành phần như đồng chí, ra ngoài học được mấy cái chữ Tây nho nhoe, mang cái tư tưởng đa nguyên đa đảng, tam tứ quyền phân lập, biệt lập gì đó rồi lại tưởng mình thoát khỏi cái "đáy giếng". Thưa đồng chí, Bố Mẹ, Ông, Ba cả họ nhà đồng chí đang ở trong cái đáy giếng ấy đấy, Đồng chí cố mà học hành cho tốt, sau này về VN thì cũng nên giúp đỡ cho Ông BÀ, Bố Mẹ, Gia đình họ hàng nhà đồng chí đi. Chưa cần đồng chí giúp xã hội đẩy nhanh tốc độ phát triển đâu....

Thôi, đồng chí đừng nói thêm nữa, để anh em IT bàn chuyện đi.

Long, Birmingham, UK.
    --------------------------------------

Gửi ông Saomai1268
    Ông đọc bài của tôi chẳng hiểu gì là phải. Bác Mod và Admin và các anh chị em khác đọc bài của ông xong thấy ông ăn nói lung tung nên xoá đi rồi, chỉ lưu lại cái bản tôi gửi cho ông thôi, ông cứ đọc đi, đọc kỹ vào rồi sẽ hiểu!!!

Long, Birmingham
    Được sửa bởi neorealism lúc 21:44 ngày 10-12-2004 Reason: sua ti

Like
    0
    gui ba.n Neo: Ba.n kho^ng pha?n bie^.n du+o+.c vo+'i nhu+~ng la^.p lua^.n cu?a ngu+o+`i kha'c ne^n do^?i chie^'n thua^.t quy chu.p ngu+o+`i ta la` "dan ba" hay sao? Hay that! Ma` to^i nga.c nhie^n khi tha^'y de^'n the^' ky? 21 na`y ro^`i, va^~n co`n co' nguoi co tu+ tu+o+ng khinh thu+o+ng "da`n ba`" nhu ba.n Neo, kho^ng hie^?u khi ba.n no'i ca^u do' ba.n co' nhi`n xung quanh mi`nh xem "da`n ba`" la go^`m nhu+~ng ai kho^ng nhi?.

To^i doa'n ba.n dang ho.c o Birmingham. Kho^ng bie^'t khi la`m essay hoa.c presentation, ban co' du`ng nhu+~ng "la^.p lua^.n" gio^'ng nhu+ the^' na`y hay kho^ng?

Cuoc tranh luan kieu nay da co o 1 thread truoc. Nhung ai muon tim hieu them, xin doc http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=50846
    Xin ha~y do.c mo.i tho^ng tin mo^.t ca'ch co' suy nghi~, du+`ng tin ca'i gi` mo^.t ca'ch mu` qua'ng.

Quote Được gửi bởi neorealism
    Này đồng chí tqvn2004.

Tôi đập cái thằng saomai1268, đồng chí nhảy vào gây chuyện làm mất hết cả chỗ cho các anh em IT bàn luận ....Thôi được rồi, xin lỗi các bác IT lần nữa, em đập xong mụ đàn bà này rồi lại bàn tiếp về iCMS vơi các bác.

Đọc bài viết của đồng chí tqvn2004, tôi lại càng thấm thía một điều là bàn chính trị với đàn bà thì thà nói chuyện với đầu gối còn hơn. Tôi không nói toàn bộ anh em đi du học là "an cháo đá bát" mà chỉ nói những thành phần như đồng chí, ra ngoài học được mấy cái chữ Tây nho nhoe, mang cái tư tưởng đa nguyên đa đảng, tam tứ quyền phân lập, biệt lập gì đó rồi lại tưởng mình thoát khỏi cái "đáy giếng". Thưa đồng chí, Bố Mẹ, Ông, Ba cả họ nhà đồng chí đang ở trong cái đáy giếng ấy đấy, Đồng chí cố mà học hành cho tốt, sau này về VN thì cũng nên giúp đỡ cho Ông BÀ, Bố Mẹ, Gia đình họ hàng nhà đồng chí đi. Chưa cần đồng chí giúp xã hội đẩy nhanh tốc độ phát triển đâu....

Thôi, đồng chí đừng nói thêm nữa, để anh em IT bàn chuyện đi.

Long, Birmingham, UK.
    --------------------------------------

Gửi ông Saomai1268
    Ông đọc bài của tôi chẳng hiểu gì là phải. Bác Mod và Admin và các anh chị em khác đọc bài của ông xong thấy ông ăn nói lung tung nên xoá đi rồi, chỉ lưu lại cái bản tôi gửi cho ông thôi, ông cứ đọc đi, đọc kỹ vào rồi sẽ hiểu!!!

Long, Birmingham

Like
    0
    Sao mọi nguời không tranh luận trong các topic khác nhỉ, bạn Painkiller đã cố tách riêng các bài viết hay của Khungreu ra đây rồi, thật tiếc khi topic này cũng thành bãi chiến trường.
    Được sửa bởi rika lúc 00:33 ngày 11-12-2004

Like
    0

Cần chú ý !

tôi không cần biết trong các bạn ai đúng, ai sai, nhưng xin lưu ý rằng nhập gia tùy tục, các bạn nên tôn trọng nội quy của diễn đàn đã đề ra. Xin nhắc lại một số mục quy định mà phần lớn các bạn ở đây đã mắc phải:

2. Nội dung bài viết

2a. Không gửi bài viết bằng tiếng Việt không có dấu hoặc gửi dạng VIQR. Nếu bạn không biết cách gõ tiếng Việt UNICODE có dấu thì bạn có thể hỏi trong box "Góp ý - Đề nghị", gửi e-mail cho vikhoa@zeeup.com để được hướng dẫn cụ thể.

2b. Không gửi bài viết toàn bằng chữ HOA. Những bài viết này sẽ bị xóa ngay lập tức bất kể nội dung là gì.

2c. Tránh gửi các bài viết không có nội dung hoặc nội dung không liên quan đến chủ để thảo luận. Những bài viết này sẽ bị xóa hoặc chuyển sang box có nội dung phù hợp hơn.

...

2e. Không gửi các bài mang tính đả kích, khích bác, chỉ trích, nói xấu, dùng các từ ngữ không hay. Những bài viết này sẽ được nhắc nhở hoặc xóa tùy theo nội dung.

2f. Tuyệt đối KHÔNG gửi các bài có nội dung liên quan đến chính trị, tôn giáo, chính sách của Đảng và Nhà nước, hoặc có nội dung không liên quan đến CNTT, Viễn Thông. Những bài này sẽ bị xóa ngay lập tức. Những bài viết về âm nhạc, thể thao, văn hóa, giải trí, về sở thích riêng có thể được gửi vào box "Thư Giãn" nhưng không được lạm dụng quá nhiều.

....

nếu các bạn không biết nội quy diễn đàn ở đâu thì xin click vào đây:
    http://www.diendantinhoc.com/announc...nouncementid=3
    Được sửa bởi lpkfrvn lúc 01:33 ngày 11-12-2004 Reason: nhấn mạnh một số điều cần lưu ý khi post bài

Like
    0
    không nên nói chính trị, không nên chửi nhau, những tư tưởng đòi tự do gì đó là ko nện nói ra, Vietnam mà đi như con đường mà bạn tqvn2004 nói thì sẽ rối beng và có nội chiến lâu rồi.
    theo tui thì ko nơi nào bình yên như VN, ko nơi nào dân chủ như việt nam (dân chủ ko có nghĩa là tư do quá trớn).

Like
    0

Gửi đồng chí anti_iCMSing

Này, đồng chí an ti an tiếc gì đó. Đồng chí đoán hươu đoán vượn cái gì vậy? tôi nói rồi, tôi không thích cái lý luận tam tứ quyền, thuyết tiến hoá, cạnh tranh phát triển.....gì gì cả. Anh em chúng tôi đang bàn về iCMS tự nhiên có thằng nhảy vào nói lung tung, chê bai đất nước, tôi mới bực mình nói vài câu....Sau đó thì lại đến lượt đồng chí tqvn2004 , và rồi lại đồng chí nữa.....Các đồng chí nghĩ to tát quá, tôi cóc hiểu đuợc....

Tôi chẳng có chiến thuật gì hết, chỉ ghét nghe mấy cái lời sáo rỗng: "phục vụ đất nước, đẩy nhanh tốc độ phát triển, sánh vai các cường quốc gì gì"đó....nghe nó thế nào ấy.....

DDồng chí khuyên tôi "đừng mù quáng", vâng, xin kịch liệt cảm ơn đông chí và tôi cũng xin khẳng định là tôi cóc mù quáng tí nào cả. Chỉ có mấy đồng chí tam tứ quyền phân lập...gì đó thì mới là mù quáng thôi...

Hình như đồng chí đang đi du học ha, va cũng có ý định mang những cái tư tưởng "giúp các đồng chí Bộ chính trị tìm ra con đường chân chính sau 30 năm lần mò hả"....Đồng chí cố gắng nhé, tôi chúc đồng chí thành công......khi nào thành công thì mail cho tôi, tôi sẽ đến tận nhà đồng chí, gọi đồng chí là Bà nội, lạy 3 lạy....sau đó thì cút....

Dù sao tôi cũng xin nói với đồng chí thế này, tôi cóc thèm bàn chuyện với đồng chí về những cái "to lớn" kiểu thế nhé...tập trung vào iCMS cho nó ra vấn đề đã.....

Long, Birmingham, UK.

----------
    gửi bác: Lpkfrvn
    Thì em có muốn nói về chính trị đâu Bác lpkfrvn, tự nhiên có thằng nó nói lung tung, chê bai đất nước em mới bực mình nói để cho nó tịt đi, anh em còn bàn tiếp cái iCMS...

Long, Birmingham, UK
    Được sửa bởi neorealism lúc 01:36 ngày 11-12-2004 Reason: sua ti

Like
    0
    tqvn2004, ông đọc làm sao mà nói tui không coi trọng chính trị vậy ? vào cái topic mà tui link trong bài là thấy liền à

tui chỉ nói rằng những gì nói ra ở đây đã nói trong cái topic kia hết rồi, cho nên tui không muốn nhắc lại the same thing over again.

btw, trong topic kia cũng có phần "ông bà chú là người Viet luôn", "đi chổ khác nói", và "đồ ăn cháo đá bát!"... its amazing when you talk about the "bad" side of Vietnam, mấy câu này hiện ra liền, cho ta thấy một vài cái suy nghĩ của người mình

again, nếu muốn tiếp tục phần discussion này mà không phạm tội hijack cái thread của painkiller thì nắm cái topic kia lên.
    http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=50846

Like
    0
    Quay lại đây thấy bài viết của tui bị xoá, đầu tiên cũng có chút ngạc nhiên. nhưng đọc lại nội quy diễn đàn thì thấy mình đã vi phạm, nên không còn thắc mắc.
    Cũng tại tui hay văng lung tung wa´ (tự trách mình thui).

Quote Được gửi bởi neorealism
    Tôi đập cái thằng saomai1268,....
    Long, Birmingham, UK
    Đọc loạt bài bạn neo công kích tui và ba tin nhắn khủng bố có nội dung giống nhau của bạn gửi cho tui, tui sợ wé, xin dùng một bài văn trong tuyển tập các bài văn bất hủ tả trận đánh điện biên phủ để tả lại tâm trạng bị đánh "tơi bời" của tui:
    “… Quân địch đánh ra, quân ta đánh vào ào ào như lá tre rụng, đồng chí phe ta đánh thắng cha phe nó ghê hết sức… Kết quả: sau 55 ngày đêm chiến đấu oai hùng, ngày 7-1-1991, phe ta thắng phe nó, chúng ta đã giết sống được 16,200 chúng nó, phanh thây 62 máy bay (em quên mất tên của máy bay, xin cô thông cảm)…”

cha phe nó(là thằng tui) xin được thua đồng chí phe ta(là bạn neo) xin hứa với bạn là tui sẽ về làm kiểm thảo về chuyện mang nhiệt huyết đi tùm lum không đúng chỗ, và từ bây giờ sẽ chỉ tâm huyết với cái đầu gối của tui thôi.

các bạn có thể đọc những áng văn chương bất hủ khác ở đây:
    http://vnthuquan.net/diendan/tm.asp?m=32656
    Được sửa bởi saomai1268 lúc 12:57 ngày 11-12-2004

Like
    0
    một số bác đã đi hơi xa rồi đấy, đề nghị không bàn luận chính trị, các mod, admin ra tay đi thôi.

Like
    0
    Xin lỗi Painkiller vì có những bài viết đi hơi xa. Tuy nhiên, mục đích của tôi là nhằm gợi mở cho mọi người thấy được một bức tranh toàn cảnh của xã hội, chứ không chỉ dừng lại ở vụ việc iCMS. Tôi làm việc này vì mục tiêu cá nhân: với mong muốn ông bà, cha mẹ, người thân và bạn bè của tôi có cuộc sống tốt đẹp, an toàn hơn ở Việt Nam; nhưng chẳng phải đó cũng là ước nguyện của mọi người dân Việt Nam hay sao? Tôi xin được dừng cuộc tranh luận với bạn Long tại đây. Nếu bạn nào có hứng thú tiếp tục, xin thư riêng cho tôi theo địa chỉ tqvn2004@yahoo.com.

Quay lại với iCMS/TTVN: Phần lớn các bạn ở đây đều yêu cầu sự công bằng trong cuộc thi TTVN. Các bạn mong được thấy nhóm iCMS trả lại cúp vàng, và Ban Tổ chức nói lời xin lỗi. Thế nhưng hầu như không bạn nào đặt mục tiêu cao hơn, đó là làm sao ngăn chặn những vụ tiêu cực tiếp tục xảy ra cho TTVN trong tương lai, biến cuộc thi TTVN thành một sân chơi thực sự cho cộng đồng IT Việt Nam. Muốn đạt được điều này, tốt nhất là yêu cầu BTC phải minh bạch trong quá trình chấm thi: công khai thang điểm trước khi chấm, công khai kết quả sau khi chấm, công khai tài liệu thuyết minh ý tưởng / thực hiện của những người đoạt giải... Lúc đó, BGK khó có thể tùy tiện cho sản phẩm nào đoạt giải như hiện nay, và tiêu cực cũng sẽ giảm.

Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết