Trang 10 / 13 FirstFirst ... 578910111213 LastLast
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 127
    Like
    0

Nhận định về quan điểm của báo Echip

Trích dẩn:
    "Sh...t, hèn gì hôm thứ 5 vừa rồi, cầm con echip (http://www.echip.com.vn/) 154, thấy có nói đến chuyện tintucvn.com bị tấn công (Đằng sau một vụ hacker: Website Tin tức Việt Nam bị tấn công vì đâu?), tưởng gì, hóa ra nó nịnh VVT, còn nói là do các đối thủ khác ghen ăn tức ở với sự thành công của VVT & VNC...). Rất tiếc là echip online ko có đang bài này.
    Hồi trước tui cũng hay đọc echip, thấy phần bình loạn thị trường thấy nó nói cũng khách quan nhưng mà sau cái vụ liên quan đến VVT tôi sẽ ko bao giờ mua echip nữa....
    Ko biết VVT mua echip với giá bao nhiêu, nhưng mà tui nghĩ, chắc là cũng bèo như slogan của echip thôi (Giá bèo như cơm bình dân)"

Tôi thật sự đồng tình vói PQTRAN về việc báo EChip đã bênh vực cho VVT cùng các bộ sậu của ông ta.
    Tôi là 1 độc giả trung thành của EChip từ số phát hành đầu tiên đến nay nhưng qua số báo vừa rồi tôi thật sự thất vọng về tính khách quan của BBT báo EChip, và có lẻ chúng ta cùng xét lại giá trị đạo đức trên bình diện CNTT và các quan điểm mang tính thời sự của họ.
    Đúng là một hạt san không đáng có đã làm mất đi sự trong sáng của nền "tin hoc như cơm bình dân".......!!!!
    Buồn thay !!!!!

Like
    0

Quá thất vọng vì E-CHIP

Tôi cũng là độc giả thuộc loại lâu đời của E-Chip , nhưng bài báo vừa qua làm tôi thất vọng quá , tôi đã đốt ngay tờ báo sau khi đọc tin này . Tẩy chay E-chip kể từ số tới .

Like
    0
    Sau một thời gian VIETNAMNET im lặng một cách khó hiểu, ví dụ như tin site TTVN bị hacking chẳng hạn - trong khi tuoitre online đăng ngay buổi sáng thì VIETNAMNET đến tối mới đăng.

VIETNAMNET lại tiếp tục đi cùng với cộng đồng IT chúng ta với 2 bài mới. Tôi vẫn đặt niềm tin vào VIETNAMNET trong cuộc đấu tranh này cho dù VIETNAMNET có bị các báo khác (như Laodong chẳng hạn) gièm pha.

Like
    1
    Chào các bạn. Tôi có vài điều muốn nói với các bạn, nhưng trước tiên xin confirm:
    1. Tôi không rành về CNTT lắm (bằng chứng là đăng ký nick trên DDTH này khá chật vật, vừa mới phải hỏi bạn VK xong ^^) nhưng có nhiều bạn bè hoạt động trong lĩnh vực này nên chuyện thời sự ít nhiều cũng biết.
    2. Tôi khẳng định những gì các bạn đã làm là hoàn toàn đúng.

Điều tôi muốn nói với các bạn, tôi đã định nói lâu rồi nhưng tình hình căng quá nên đành để lại lúc này, xem như chuyện phiếm lúc trà dư tửu hậu.
    Ta hãy thử phân tích xem ai được ai mất qua vụ TTVN này.
    Mất: không cần nói nhiều nữa, dĩ nhiên là các bị cáo VVT và "đồng bọn" ^^
    Được:

- DDTH được "nổi tiếng", VK được "nổi tiếng", điều này rất đáng khen cho VK biết chớp lấy thời cơ. Và tôi xem chuyện này là hoàn toàn bình thường, ở vị trí VK tôi cũng sẽ làm vậy. Chuyện này không nói đến nữa.

- Netspace gì đó, tài trợ và quảng cáo, cũng là chuyện bình thường, không có gì để nói.

- Các đối thủ cạnh tranh -----> đây mới là điều tôi quan tâm. Và theo tôi đây chính là nguồn gốc của mọi vấn đề.
    Các bạn hãy cùng tôi phân tích một vài điểm:
    Đối thủ của Tintucvietnam là những ai: Vietnamnet, Vnexpress, v.v...
    Trong suốt cuộc đấu tranh vừa rồi ai là người tham gia tích cực và hăng hái nhất: Vietnamnet, một nhánh của VASC
    Ngay cả phóng viên, nhân viên gì đó của VASC cũng vào DDTH để "hâm nóng" bầu nhiệt huyết của các bạn.
    Các bạn sẽ hỏi tôi, VNN tham gia vụ này có lợi gì?
    Lợi nhiều chứ! lợi trước mắt là TTVN, đối thủ nặng ký chết dở sống dở.
    Lợi lâu dài: theo tôi được biết VASC có ý định tổ chức một cuộc thi tương tự như TTVN, nhưng lâu nay bị lu mờ bởi hào quang quá lớn của TTVN nên ... khỏi nói thêm chắc bạn đã biết. Chuyện này chỉ là phỏng đoán, nên các bạn cứ chờ "hồi sau" sẽ rõ.
    Như bạn gì đã nói là ông NATuấn GĐVASC gì đó lại gặp VVT thì quả là cao tay. Một mặt kích động bà con đạp cho mày dẹp lép, một mặt giơ tay nâng đỡ --> bái phục, bái phục.
    Còn tin trên Echip củ chuối vừa rồi, theo tôi chỉ là một "sự cố đáng tiếc" mà thôi, chắc là do tay phóng viên nào đó không hiểu "ý sếp" )

Chuyện này khá nghiêm trọng nên một bài viết vớ vẩn này cũng chả làm được gì, chỉ để các bạn sau khi đấu tranh mệt mỏi, ngồi xuống nghỉ ngơi, suy nghĩ xem mình đã đấu tranh vì cái gì, vì ai ... cho vui vậy thôi.
    Ái chà, Chuyện đời sao phức tạp quá! Đâu phải tự dưng mà lại vậy
    Chuyện trà dư tửu hậu mà ...

Đi làm cả ngày, giờ mới có thời gian xem lại thread này.

Trước tiên cảm ơn những câu nhận xét khá hay của bạn về chủ đề iCMS. Nhưng rất tiếc tôi phải nói với bạn về điều này.

1. ViKhoa chẳng chớp lấy cái thời cơ nào cả. Những gì VK đã và đang làm là cho cả cộng đồng. DDTH không có chuyện này thì vẫn là forum về Tin học lớn nhất và đồng nhất ở VN. Đừng lấy suy nghĩ kiểu chộp giật đó ra bàn ở đây nhé.

2. Từ giữa tháng 11 thì DDTH đã chạy trên Server NS, và trước đó thì NS cũng đã đặt banner trên DDTH rồi. Do vô tình xảy ra chuyện iCMS nên số lượng người truy cập quá đông nên DDTH đã ngốn hết khả năng chịu tải của Server. Lẽ ra phải Off DDTH để bảo đảm cho hoạt động Server nhưng NS vẫn để DDTH chạy vì chuyện của iCMS không thể dừng lại dù 1/2 ngày. Và trong thời gian qua tôi cũng thức đêm thức hôm với cái vụ này chứ chẳng sung sướng gì mà ở đó tranh thủ quảng cáo.
    Tôi cũng là một người như bạn Easy - không phải là dân CNTT, cũng chẳng hiểu gì nhiều về CNTT nhưng tôi thực sự quan tâm đến vấn đề VVT và iCMS vì tôi quan tâm đến sự thật.

Tuy nhiên không hiểu vì sao bạn lại có thể có ý nghĩ là Vi Khoa đã chớp thời cơ này để cá nhân được nổi tiếng. Vi Khoa hiện đang nổi tiếng, đó là sự thật, nhưng cái sự nổi tiếng đó liệu có lợi cho Vi Khoa? Cá nhân tôi đánh giá rất cao những gì Vi Khoa đang làm, và nói thật là tôi thấy lo lo cho chuyến đi Hà nội của Vi Khoa ngày mai!

Còn chuyện Nescape tài trợ rồi quảng cáo, bạn đừng thấy người ta đặt quảng cáo mà quên đi sự giúp đỡ của người ta. Việc Nescape đặt quảng cáo chẳng có gì có hại cho DDTH mà lại có lợi cho Nescape, vậy chỉ có những người không biết kinh doanh mới không làm. Việc Vi Khoa cám ơn Nescape là hoàn toàn đúng, chúng ta cần trân trọng sự giúp đỡ của người khác dù là nhỏ nhất!
    Các bạn này funny quá, tôi đã nói hết sức rõ ràng rồi, tôi đưa ra 2 ví dụ VK + Netspace gì đó chỉ để cho phần phân tích có râu ria cho vui thôi, chả có gì quan trọng hết. Cái lợi ở đây là khách quan, muốn hay không muốn cũng không được. Khách quan thì VK đã được nổi tiếng rồi, muốn nói không nổi tiếng cũng không được, Netspace được nhiều người biết rồi, muốn nói ít người biết cũng không được. Còn chủ tâm của mỗi người có muốn đạt được cái đó hay không thì chỉ có người đó mới biết...và tôi cũng đã nói chuyện đó chả có gì quan trọng. Không có thì tốt, có cũng ... bình thường, không có gì ghê gớm cả. Netspace là dân kinh doanh mà nóng tính quá, không nên
    Suy nghĩ chủ quan tôi cho là VK đã chớp thời cơ, nghĩa là biết tận dụng thời cơ, tôi thích điều này nên tôi mới khen, không có vấn đề gì hết. Nếu không thích thì...nhắc lại lần nữa, chuyện vớ vẩn, không cần nói thêm và tôi cũng không nói thêm nữa.

Tôi nói các bạn đó funny là vì chuyện quan trọng không bàn lại lôi những chuyện vớ vẫn ra để chửi bới nhau, làm cho thread đã nóng càng nóng hơn. Nghĩ lại những người nói các bạn dễ bị kích động cũng không có gì sai cả.

Trở lại vấn đề chính. Tôi là người bàng quan, không phải dân "trong nghề" nên tôi không bị ảnh hưởng, không bị bức xúc của những cái gọi là sao chép, nguồn mở, gì gì đó, tôi nhìn sự việc theo khía cạnh xã hội nên mới phân tích như vậy.

Và qua bài post kia, điều tôi muốn nói là các bạn đấu tranh cho sự thật là hoàn toàn đúng. Nhưng mà đấu tranh phải tỉnh táo, phải sáng suốt, không nên mù quáng, không để người khác kích động, không để người khác lợi dụng.

Tiêu diệt Đông Phương Bất Bại để rồi lại xuất hiện Nhậm Ngã Hành thì buồn lắm thay.

Vậy thôi, thấy các bạn sục sôi quá nên vào nói chuyện phiếm cho không khí đỡ căng thẳng thôi, chả cần tranh luận với ai làm gì.

Thế nhé, mời các bạn tiếp tục, tôi ra ngoài xem phim đây

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thecoruso
    Tôi chào anh admin MS,
    Gửi Loewe129, anh cũng nhiều danh tính ha, ở ddth thì làm MS Admin, ở Thăng Long hoặc đâu đó thì làm Software Architect, Customer Support...

Tôi nghĩ đơn giản rằng anh chẳng làm ở MS, vì ở đó hiếm cậu nào cư xử như vậy. Nếu đúng anh ở châu Âu thì cũng có khả năng là outsource của HP làm Customer Support service cho MS, chủ yếu phục vụ khách hàng trong nội bộ MS, cụ thể là bộ phận ở Dublin, Ireland...

Admin cũng có nhiều loại, chẳng hay anh thuộc bộ phận nào, hỗ trợ sản phẩm hay nhóm IT, v.v... có thể nêu ra để tôi được hay quý danh, chẳng là tôi cũng có một số bạn bè trong khu (châu Âu) đó...

Like
    0
    Toi da theo doi vu viec nay tu dau va rat bat binh truoc vu VVT va iCMS, nhung truoc day toi cung khong tin la VASC dung dang sau. Nhung nhung thong tin ma moi nguoi trao doi o day, toi cung cam thay nghi ngo ve viec nay, nhat la cach day toi co doc mot bai, bai nay bi xoa hay toi khong tim thay, toi copy lai tu mot dien dan khac de cac ban tham khao. Co the tat ca chung ta, ca vikhoa, cac hacker, tham chi cac ban lam ve CNTT trong VASC cung bi chinh ai do loi dung vi mot am muu gi do, nhat la khi doc tren dien dan Thang Long, phan tich rat ro moi chuyen, noi ve viec ve viec thong tin tren VNN chi dua mot chieu, nhat la chuyen lay du luan tren mang, chuyen Mr. Thien pho tong bien tap cua VASC phu trach CNTT truoc day o ben bao Tuoi tre choi voi Vikhoa nhu anh em.. (Toi se cover bai day lai day cho cac ban xem).

Duoi day la bai viet tren DDTH da bi xoa di, khong biet la vo tinh hay co y. Nhung neu la co y hoac bai nay cua toi bi xoa di nua thi toi hoan toan co co so tin rang VASC dang dung dang sau vu nay nham truc loi cho minh.

justice

http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=55560

Các bạn trẻ trong ngành CNTT Việt Nam đang bị lợi dung

--------------------------------------------------------------------------------

Xin chào các bạn,

Các bạn ko cần quan tâm tôi là ai, tôi từ đâu đến, tôi cũng chẳng cần biết các bạn gồm những ai, tên là gì. Nhưng tôi có thể chỉ ra cho các bạn thấy có bao nhiêu loại người đang quan tâm tới vấn đề này, vì tôi đã theo dõi vấn đề này từ khi nó mới được nảy sinh, và tình hình không khác tôi dự đoàn bao xa. Tôi xin được bắt đầu ngay bây giờ:

- Đầu tiên tôi xin nói tới loại người thứ 1:

“Hãy đòi lại công lý vì sự phát triển của nền CNTT Việt Nam”, khẩu hiệu rắn đanh, chắc nịch, và hùng hồn, nó cũng là “lý do” để chỉ trích vào nhóm iCMS nói riêng, công ty Vinacomm nói chung . (Tôi chưa nói những lời cáo buộc đó có đúng hay không). Tôi cứ tưởng tượng ra vẻ mặt “rạng ngời”,”tự hào”, và ”mãn nguyện” của các bạn thuộc nhóm người này khi “đã đòi lại được công lý”. Các bạn thật đáng được mọi người ngưỡng mộ, được những người “ngoại đạo” sùng bái, các bạn đã CHIẾN THẮNG ư ?????. Xin thưa với các bạn, các bạn đã thua, thua mà không biết tại sao mình thua thì mới nhục nhã các bạn a.

Tôi đã tình cờ ghi lại được đoạn hội thoại tại một quán café Hàng Hành, và qua cuộc nói chuyện tôi iết được một người tên Tuấn, đang học đại học Bách Khoa Hà Nội.
    - “ d** , cái bọn iCMS thì biết đếch gì, chẳng qua đi ăn cắp cái source của người ta rồi đi lừa BGK thôi, chứ lừa làm sao được giới CNTT trẻ”
    - “Tao biết từ lâu rồi, nói nhỏ với mày chứ thằng bạn chơi thân với tao hôm nọ hack vào “phần mềm của Website của mấy cái host kia” làm bọn kia chết đứ đừ, để tối nay về tao lên diễn đàn tin học post vài bài cho đỡ ... lạc hậu, bọn nó làm ô danh giời CNTT chúng mình quá ” (Tôi ngồi cách đó 3 bàn)

Những con mắt xung quanh đầy ngưỡng mộ nhìn 2 chàng trai của giới “CNTT”. Họ hãnh diện và cứ thế tiếp tục câu chuyện của mình.

Đừng vội tức giận vì nếu bạn có “suýt ” nữa thì nằm trong nhóm người này nhé. Các bạn hãy lắng nghe điều tôi sắp nói đây. Các bạn mong đợi cái ngày được cười hả hê vào nhóm iCMS, cười vào Vinacomm và hãnh diện tôi cũng vừa mới góp tay vào ký tên vì công lý. Nhưng các bạn đâu biết rằng các bạn đang vô tình làm tay sai cho một tổ chức nào đó, (tôi sẽ đề cập đến vần đề này ở nhóm người sau). Khi các bạn cười hả hê, cũng là lúc họ cười vào mũi bạn, vì họ đã thành công, họ đã có những tay sai đắc lực mà không mất đi cái gì của bản thân. Nhưng lại làm mất đi của đất nước những điều vô cùng quý giá.

Xin hãy đừng nói, nếu như các bạn không biết, sẽ không ai nói bạn dốt khi bạn khiêm tốn, không ai nói bạn ngu khi bạn không hiểu rõ vấn đề. Bạn chỉ thực sự ngu khi chưa hiểu mà cứ làm ra vẻ tôi biết nhiều lắm. Đừng tiếp tục làm tay sai vô điều kiện cho một hành động cạnh tranh không lành mạnh nào đó. Hãy im lặng để mọi việc được sáng tỏ hơn nhé.

- Loại người thứ 2 :

“Đây là bằng chứng chứng minh iCMS ăn cắp mã nguồn của CMS.NET đến 80%”
    “Các bạn giải thích sao về phần mềm của các bạn không tuân thủ theo đúng luật bản quyền của mã nguồn mở...”
    .......

Các bạn có hiểu biết quá, giỏi giang quá, đa số mọi câu hỏi của các bạn chỉ đều muốn làm sao cho nhóm iCMS phải chấp nhận “sự thật” mà các bạn đặt ra là iCMS là sản phẩm ăn cắp phải không? Và việc sử dụng mã nguồn mở vào thương mại hóa mà không mua bản quyền. Một nghĩa cử thật đáng tự hào, ông lý tự hào về các bạn, và tôi tin là ông Stephen còn tự hào xen lẫn biết ơn bạn hơn nữa.

Tôi xin hỏi các bạn một câu, bạn đang ngồi đọc bài này với hệ điều hành nào thế, bạn ước mơ cao xa muốn giúp cho nền CNTT nước nhà phát triển trong sạch, bạn muốn bạn đọat giải nhất trong các cuộc thi TTVN với những công cụ gì thế. Visual basic , delphi, ...., tôi dám chắc với các bạn ở Vietnam hiện nay, chỉ có 99% là nói rằng không dại gì không dùng ****** hay *****, các bạn đòi công lý, thế các bạn đã thực hiện công lý chưa. Những sản phẩm của công ty các bạn đã làm ra và bán cho khách hàng với những giá cắt cổ thì công lý ở đâu. Sự trong sạch ở đâu. Hay sự trong sạch chỉ được “áp dụng ” với những nhóm đọat giải trong cuộc thi TTVN.

Sự đóng góp cho ngành CNTT nước nhà của sản phẩm iCMS không một ai dám phủ nhận. Các bạn đã làm được gì hơn thế, tôi dám cá rằng có những bạn đang dương oai diễu võ bây giờ, 1,2 năm trước chẳng hiểu gì về CMS cho đến khi iCMS đoạt giải TTVN cả. Các bạn không cảm thấy phải nợ iCMS một lời cảm ơn sao. Còn những bạn đã biết CMS, và cảm thấy tôi quá giỏi tới mức iCMS không xứng đáng với những gì mà nhóm đã đạt được, các bạn kém miếng khó chịu sao? các bạn không ăn được đạp đổ sao? Xin đừng để tôi phải đưa các bạn vào nhóm thứ 1.

Có thể các bạn giỏi hơn nhóm iCMS rất nhiều, nhưng có một điều mà các bạn không thể bằng được nhóm iCMS bây giờ đó chính là tầm nhìn và bản lĩnh. Một tầm nhìn xa quyết định bạn tồn tại hay không tồn tại, bản lĩnh vững vàng giúp bạn ngã mà đứng dậy được. Đừng nghĩ rằng thương trường là thiên đường của sự danh tiếng, của sự xa xa hoa. Bạn có dám phủ nhận iCMS không đóng góp gì cho nền CNTT Việt Nam không, tôi không cần bạn trả lời cho tôi, hãy tự trả lời cho lương tâm của bạn.

Tôi ví dụ thế này, các bạn và nhóm iCMS đều muốn đóng góp cho nền CNTT nước nhà những điều tốt , các bạn có trong tay một cái búa (của người nước ngoài – Các công cụ lập trình, ...) , còn nhóm iCMS cũng như các bạn, nhưng họ biết vận dụng thêm một cái kìm nữa ( Mã nguồn mở - Cũng của người nước ngoài) , và nhóm iCMS đã đóng góp cho nền CNTT nước nhà những gì, sản phẩm họ làm ra với tính ứng dụng cao giúp ích rất nhiều cho xã hội, các bạn còn muốn gì, chỉ vì một việc không đáng là iCMS đã mắc một lỗi không nên có là không rõ ràng trong việc sử dụng mã nguồn mở sao. Các bạn hãy thử nhìn lại mình xem, các bạn đấu tranh vì công lý, hay đấu tranh vì lòng ghen tức, đố kỵ của mình về sự thành công của nhóm nói riêng, và của Vinacomm nói chung. Các bạn cứ thử dùng mã nguồn mở xem, nếu sản phẩm bạn làm ra có ích và có tính ứng dụng cao cho xã hội thì không có lý do gì mà các bạn không được xã hội trọng vọng, biết ơn. Dù cho bạn có đọat giải hay không.

Ban giám khảo chỉ làm phận sự của mình, sắp đũa chọn cột cờ... Không có gian lận, không có thiên vị , và nhất là không có nhắm mắt trao giải.

Nền CNTT nước nhà còn đang non trẻ , tai sao các bạn không chung sức, chung lòng ??? Đố kỵ nhau vì những điều nhỏ nhen như vậy có ích gì ???

Thật đáng buồn là các bạn cũng vô tình làm tay sai cho những việc làm sai trái còn gấp rất rất rất nhiều lần việc thiếu ý thức nho nhỏ của nhóm iCMS. Họ còn rất trẻ, ai cũng có lần vấp ngã, đừng hùa nhau vào để đạt được một trận cười hả hê và lấy cho mình một niềm tự hào vô hình. Tôi tôn trọng sự và ngưỡng mộ sự hiểu biết của các bạn, tôi thầm ước mong được như các bạn. Vì thế các bạn đừng phí hoài tuổi trẻ vào những việc không đáng, hãy góp sức mình xây dựng một nền CNTT vững mạnh. Và các bạn hãy tin rằng iCMS sẽ vượt qua, Vinacomm sẽ vượt qua, và các bạn cũng sẽ vượt qua bản thân mình.

- Loại người thứ 3:

Ở đời có nhiều loại chơi bẩn, nhưng loại ném đá giấu tay là loại bẩn nhất. Ai cũng biết thương trường là phải cạnh tranh, nhưng cạnh tranh thế nào thì vẫn mãi là điều nhức nhối. Một ngày đẹp trời, công ty bạn làm ăn phát đạt, bỗng nhiên mây đen kéo đến kèm theo một sản phẩm của công ty khác cạnh tranh , làm giảm thị phần khách hàng của mình. Trong tầm tay bạn có một đám hacker sẵn sàng nhận tiền, và hết lòng với chủ, sau những lời có cánh. Và một chiến lược bẩn thỉu nhanh chóng được vạch ra. Mượn tay hacker để khai mạc cho cuộc ném đá từ trong bụi rậm. Mượn tay nhóm 1 để làm vật thí mạng. Và nhóm 2 để đánh vào những điểm trọng yếu.

Bạn gây rối loạn tình hình trong giới CNTT, đánh bại đối thủ Vinacomm, thầm cười những kẻ tay sai , và cả vào mặt Ban giám khảo cuộc thi TTVN.

Thật đau đớn và cảm thấy nhục nhã khi trong hàng ngũ CNTT có những kẻ như bạn. Tôi sẽ không nói nhiều về bạn, vì bạn sẽ mãi mãi không thoát ra được vòng xoáy bẩn thỉu. Tôi chỉ mong các bạn hãy dừng ngay việc làm của các bạn lại. Hãy để mọi người tự ngẫm nghĩ xem họ được gì, mất gì, và nền CNTT nước nhà sắp mất đi điều gì.

- Các bạn hãy cùng ngẫm nghĩ cùng tôi, những cái nhếch mép từ trong bụng, những cái nhìn ganh ghét có đem lại cho bạn , hay cho nền CNTT Việt Nam điều gì không? Nền CNTT chúng ta còn đang hoang sơ, vì thế toàn giới CNTT cần đồng lòng đồng sức, Đừng để những cạnh tranh bẩn thỉu trên thương trường của một vài cá nhân làm mất đi cái đoàn kết ấy. Bạn thử tưởng tượng tiếp sau Vinacomm, sẽ là công ty nào bị cáo buộc với những lý do vô cùng “tiền sử” như vậy. Tôi rất lo sợ và không dám nghĩ tiếp
    - Chỉ khi nào bạn tự tạo cho mình một cây búa để làm việc mình cần, mà không phải đi mượn của ai, thì khi đó nền CNTT nước nhà mới thực sự phát triển. Hãy dừng việc chỉ trích nhóm iCMS. Các bạn hãy để tự nhóm và báo chí làm rõ mọi việc. Hãy ngẫm nghĩ lại những gì đã xảy ra, và thử thực sự đặt mình vào vị trí của họ. Bạn sẽ hiểu tâm trạng của nhóm như thế nào.
    - Tôi xin nhắc lại một lần nữa, hãy sáng suốt nhìn nhận vấn đề xa hơn nữa, không được làm tay sai cho bất kỳ một kế hoạch bẩn thỉu nào. Trong việc này chỉ có những kẻ đứng sau mới có lợi.

- Còn những nhóm người khác, và nhiều điều tôi muốn nói nhưng do sức lực có hạn, tôi chỉ xin phép trình bày ra 3 nhóm người để các bạn hiểu mình đang làm gì. Xin cám ơn các bạn đã theo tôi đọc hết bài này. Xin chân thành cảm ơn.

Like
    0
    Tôi xóa bài này vì chửi tục khá nhiều chứ không phải vì nội dung có đụng chạm đến tôi. Hoặc là viết lại đàng hoàng, hoặc bạn có thể link đến bài viết ở diễn đàn mà bạn đã trích dẫn ra.

vikhoa
    Được sửa bởi vikhoa lúc 02:37 ngày 07-12-2004

Like
    0
    Vầng, các bác. Em thấy các bác thảo văn luận nhiều quá, nói nhiều quá đến dai dài rồi dại. Em chẳng định bình luận gì nhiều vì các bác nói hết rồi, dẫn chứng hết rồi, móc từ hết diễn đàn nọ, diễn đàn kia, báo nọ báo kia lên rồi. Nhưng có một điều em nói lại, đặc biệt là cho thằng cu msjavatomcat trên kia, đừng có ngồi một chỗ mà phán như thánh như tướng thế. Đừng có đi nghe hơi nồi chõ, rồi này nọ VASC, đứng sau đứng trước. Nếu ku biết reasoning thì nên nhớ những cái trên thanglong kia cũng chỉ là những cái chúng nó nói phét, chả có cái gì gọi là bằng chứng phân với cả tích cả. Nhá.

Cái quan trọng nhất là đòi hỏi tìm ra sự thật của iCMS, của BGK TTVN, chứ còn ai đằng sau, ai hậu thuẫn thì quan trọng cái giề, thắc mắc cái giề. Đừng có dẫn chứng lên đây là cả xã hội dùng phần mềm chùa thì chẳng thằng nào được quyền kiện cáo bản quyền. Phải có một cú đánh ban đầu, hiểu chửa? phải có sự xuất phát, có bước đầu tiên thì mới có những bước tiếp theo được. Để tiến đến một nền CNTT có bản quyền, và từ đó là sự khuyến khích đầu tư chất xám, tiền bạc phát triển nền công nghiệp này, thì cần phải có những cú đánh mạnh và hết lực làm bài học cho những cú đánh tiếp theo. Dù là VASC hậu thuẫn thì cũng chẳng có gì mà phải thắc mắc cả, đi tìm lẽ phải, đi tìm sự thật thì ai cũng có quyền cho mình một lựa chọn. Nếu iCMS không copy, nếu vncomm không làm giá ảo, thì việc quái gì phải sợ, việc quái gì phải lo bố con thằng nào vào kiện cáo. Cây ngay không sợ chết đứng, nhá.

Còn đóng góp hả, xin lỗi, đừng to mồm vội. Đóng một thì bán mười, cái đấy chỉ có hại cho chi phí xã hội thôi chứ đóng với góp cài giề. Việc Việt hóa mấy cái CMS, thì chỉ đáng bán với giá 1/10 cái giá mà thằng vncomm bán thôi. Nhá.

P.S: Ku msjava, ku đem bài của ku vào thanglong post lại cái nhở, để chúng anh còn làm việc với ku, ở đây bác VK quản chặt quá, không thì anh cho ku ung cbn thủ.
    Được sửa bởi cert lúc 03:14 ngày 07-12-2004

Like
    0
    http://www.nhandan.com.vn/tinbai/?to...&article=21089

Sau vụ hacker đánh sập hai website Tin tức Việt Nam và website của Công ty Vinacomm với lý do là "đòi công lý", một vụ việc tưởng chừng như rất nhỏ đã được đẩy lên thành một vụ tai tiếng cho cuộc thi sản phẩm phần mềm Trí tuệ Việt Nam (TTVN) bằng những lời cáo buộc có gian lận và chạy giải trong cuộc thi này.

Vậy bản chất của sự việc này ra sao? Liệu đây chỉ là cuộc tranh luận về vấn đề mã nguồn đơn thuần hay là cuộc cạnh tranh giữa các doanh nghiệp bằng cách định hướng dư luận theo chiều hướng có lợi cho mình.

Sự việc bắt đầu bằng việc hacker đã đánh sập website Tin tức Việt Nam để gửi một thông điệp: Liên minh hacker Việt Nam phản đối những gian lận bẩn thỉu trong cuộc thi Trí tuệ Việt Nam và hãy trả lại ý nghĩa chân chính cho bốn chữ Trí tuệ Việt Nam. Nghiêm trọng hơn, những hacker này còn tuyên bố đe dọa cả giới báo chí rằng họ "đã nắm trong tay" và có thể chi phối website của các báo này bất kỳ lúc nào. Các hacker cáo buộc Vương Vũ Thắng đứng đằng sau đã chạy Ban tổ chức để nhóm iCMS đoạt giải nhất cuộc thi năm 2003 và hiện đang tiếp tục trở thành "giám khảo" cho chính sản phẩm của công ty trong cuộc thi Trí tuệ Việt Nam 2004.

Ban tổ chức TTVN bị kéo vào cuộc

Tại cuộc họp báo về kết quả sơ khảo cuộc thi Trí tuệ Việt Nam được tổ chức tại Hà Nội ngày 1-12-2004, trả lời những câu hỏi "ngoài lề" so với chủ đề chính, Ban tổ chức cuộc thi TTVN đã một lần nữa khẳng định: hoàn toàn không có chuyện chạy giải ở cuộc thi TTVN và Vương Vũ Thắng cũng mới chỉ được mời vào ban sơ khảo của duy nhất giải TTVN 2004 để giúp Ban này chọn lựa các sản phẩm vào vòng chung khảo. Ban này có tổng số tới ba vòng lựa chọn, Vương Vũ Thắng cũng mới chỉ tham gia vào vòng 1 và Ban tổ chức đã không mời Thắng tiếp tục tham gia để bảo đảm khách quan sau khi có những kiến nghị qua mạng cho dù chưa rõ thực hư về vấn đề liên quan giữa Thắng và 1 sản phẩm tham gia dự thi lần này.

Ban tổ chức TTVN cũng khẳng định: nếu có đơn kiến nghị có tên thật và chứng minh được về danh tính, Ban tổ chức cũng họp bàn và có thể sẽ thành lập hội đồng thẩm định về sản phẩm iCMS đã đoạt giải.

Tuy nhiên, theo Ban giám khảo cuộc thi, phần mềm iCMS khi dự thi đã khai báo mã nguồn với ban giám khảo và việc trao giải nhất cho iCMS là dựa vào những giá trị gia tăng của sản phẩm mang lại cho người sử dụng cũng như những đóng góp và sáng tạo của người tham gia dự thi trong sản phẩm của mình. Xét trên những khía cạnh này, việc ban giám khảo vòng chung khảo quyết định trao giải nhất cho iCMS là hoàn toàn chính xác và khách quan.

Nhiều diễn đàn đã được làm nóng lên trong nhiều ngày chung quanh chủ đề này và cũng đã bị đẩy đi xa hơn bằng những câu nói quá khích thậm chí vô văn hóa tới mức không thể chấp nhận được. Nhóm iCMS ngày 4-12 cũng đã quyết định trả lời offline trên báo điện tử các câu hỏi về phần mềm dự thi của nhóm này đồng thời tuyên bố: "Chúng tôi sẵn sàng trả lại giải thưởng nếu iCMS không xứng đáng".

Theo giải thích của iCMS, nhóm này đã dùng sample code trong sách của tác giả Stephen Fraser và thời điểm nhóm này sử dụng sample code này vào khoảng cuối năm 2002, tức là khi chưa có sự tồn tại của bản CMS.Net trên SF.Net (CMS.Net bắt đầu có vào 2-10-2003). Về bản chất, bản CMS.Net trên SF.Net giống hệt bản sample code của tác giả bán kèm với sách và cho dowload tự do tại Website của nhà xuất bản.

Về độ giống nhau giữa hai sản phẩm này, iCMS cho rằng: dùng từ sao chép là không chính xác bởi iCMS có ba phần nhưng chỉ có phần CMS là được xây dựng trên phần mềm ví dụ mẫu CMS.Net kèm theo cuốn sách của tác giả Stephen Fraser. Theo ước tính sơ bộ, CMS.Net so với module CMS của iCMS vào thời điểm dự thi TTVN 2003 là khoảng 30% (không phải là 80% như cáo buộc) và nếu so với toàn hệ thống iCMS đi dự thi thì CMS.Net chỉ chiếm khoảng 10% trong đó.

Những vấn đề đáng lưu ý từ vụ iCMS

Sự vụ về iCMS đang dần được sáng tỏ và sẽ càng được sáng tỏ hơn vào ngày 7-12 tới, khi mà Ban tổ chức cuộc thi TTVN sẽ có gặp gỡ và trao đổi chính thức giữa những người có tâm huyết với ngành công nghệ thông tin - những người đã đưa ra sự so sánh giữa độ giống giữa iCMS và CMS.Net trước sự có mặt của giới báo chí.

Tuy nhiên theo nguồn tin của báo chí, cơ quan phòng chống tội phạm công nghệ cao thuộc Tổng cục cảnh sát kinh tế cũng đã vào cuộc để điều tra vụ hacker phá hoại hai website Tin tức Việt Nam và website của Công ty Vinacomm. Đây là việc làm cần thiết nhằm trừng trị những kẻ lợi dụng kiến thức để vi phạm pháp luật cho dù là vì lợi ích chung hay riêng.

Sự việc trên cũng ghi nhận sự bùng phát nhanh chóng của dư luận qua các diễn đàn đang được thiết lập tràn lan trên các báo điện tử và các website. Xét về góc độ tích cực, các diễn đàn này đang trở thành nơi giao lưu, phổ biến kiến thức cho bạn đọc về tất cả những vấn đề quan tâm. Nhưng về góc độ tiêu cực, qua sự việc iCMS cũng đã cho thấy diễn đàn cũng đã trở thành một phương tiện cho những kẻ xấu lợi dụng, dùng những lời lẽ dung tục ngang nhiên bôi xấu, vu cáo người khác.

Đáng lo ngại hơn số ít những người này vì những mục tiêu không lành mạnh đã đưa lên mạng một lượng thông tin dồn dập, thiếu chính xác và khách quan, tạo ra một luồng dư luận bị định hướng thiên lệch và làm cho nhiều bạn đọc hiểu sai bản chất sự việc. Cho dù ý kiến dân chủ của bạn đọc là cần thiết nhưng các báo điện tử cũng như các website tin tức cũng cần phải có biện pháp để kiểm soát chặt chẽ hơn nếu không muốn các diễn đàn trở thành nơi phát ngôn của kẻ xấu.

Cũng theo đánh giá của nhiều người, sự việc trên hoàn toàn không đáng để trở thành một vụ gây rùm beng dư luận xét về bản chất cũng như xét về quy mô của sự việc. Rất nhiều khả năng sự vụ này cũng đã được gây ra bởi một nhóm người hoặc doanh nghiệp khác vì những lợi ích riêng tư trong cạnh tranh. Bản quyền của iCMS cũng được xem là bài học cho các doanh nghiệp Việt Nam khi muốn phát triển hoặc thương mại hóa một sản phẩm tin học dựa trên nguồn tri thức mở vô tận đang có trên mạng.

Thời báo kinh tế Việt Nam

Like
    0
    one word: censorship

tin nào dính dáng không tốt tới "anh em" ở trên, không nên đem ra

cho nên báo chí có thể bị mua chuộc, không phải với tiền mà với bàn tay sắt!

welcome to the reality của nước với hình chử S

Trang 10 / 13 FirstFirst ... 578910111213 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết