Trang 29 / 126 FirstFirst ... 242627282930313234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 281 đến 290 / 1252
    Like
    0
    OK!,

Sau đây là những gì mình trao đổi với chuyên gia tư vấn của công ty mình về vấn để sử dụng sản phẩm GPL.

+ Nếu các bạn dùng mã nguồn mở hay những product của GPL license thì sau khi thay dổi, hay build những sản phẩm mới từ đó, bạn phải đóng góp source lại cho cộng đồng GNU.

+ Nếu bạn dùng mã nguồn mở và không có ý đưa modify source đó trở lại cộng đồng GNU thì không sao. Nhưng 1 khi bạn bán sản phẩm đó, hay cho người khác download thì GPL license yêu cầu bạn bán sản phẩm của bạn phải kèm theo tất cả source kể cả modify source của những mã nguồn bạn download và sử dụng lại từ GPL.

Lấy ví dụ: mvnforum của nhóm javavietnam dùng MySQL database là 1 mã mỡ, khi họ bán, hay cho download load lại thì họ phải cung cấp cho người sử dụng source của mvnforum. Và mvnforum đã làm đúng chuyện này.

Nếu bên Vinacomm muốn tích hợp mvnforum hay có những module link tới mvnforum thì khi bán sản phẩm của Vinacomm, sản phẩm đó phải kèm theo source cũa những phần link vào hay modify. Nếu iCMS có link vào mvnforum thì tất cả source (mã nguồn) iCMS phải được cung cấp cho người mua.

+ Làm sao tránh được chuyện mình dùng sản phẩm thuộc GPL mà không phải cung cấp source của mình cho người sử dụng? Các bạn có thể liên lạc người tác giả chính, mua 1 commercial license (giấy phép thương mại) của sản phẩm mình dùng. Ví dụ hảng mình phải trả 100 USD cho mổi cái máy bán ra sử dụng MySQL database, và mình không phải cung cấp source cho người mua. Chỉ cung cấp binary mà thôi (Nhiều bạn sẻ cười ở đây MySQL là free mà tại sao lại phải trả tiền, nhưng thực tế trong thương mại là như vậy).

Trở lại trường hợp của iCMS có những trục trặc pháp lý sau:

+ Nếu iCMS thật sự dùng CMS.NET từ CD và sách của Mr. Stephen Fraser thì đây là 1 trục trặc lớn vì các bạn đó đã vi phạm copyright của Apress và tác giả. Chuyện này có thể rất là nghiêm trọng nếu tác giả truy cứu tới cùng.

+ Nếu iCMS thật sự là dùng lại CMS.NET download từ GNU server và sử dụng GPL license thì họ đã vi phạm sai lầm khi sữ dụng GPL license tức là bán sản phẩm không kèm theo toàn bộ source của những module khác + source CMS mà họ đã sửa chữa.

+ Cách cứu vãn: (Dù gì đi nữa thì mình không muốn các bạn bị chìm xuồng) Bạn có thể liên lạc Mr Stephen Fraser, xin lổi ông ta về chuyện không rành luật copy right. Và thương thảo mua lại 1 commercial license từ ông ta cho mỗi copy iCMS của các bạn bán ra. Chuyện này sẻ hợp thức hoá việc các bạn dùng CMS.NET mà không phải công bố source của mình. Nếu các phẩn khác có dùng thủ thuật "luộc" tương tự thì cũng theo phương pháp này giải quyết. Mình nghĩ với giá 100 - 200 USD 1 license cho 1 bản bán ra thì sẻ không thành vấn đề với ông ta.

+ Cả sản phẩm ViệtKey Linux của giải 2002 cũng phải theo nguyên tắc trên. Đó là đưa source trở lại cho cộng đồng mã mỡ, hay cung cấp source cùng với binary, hay mua 1 commercial license từ RedHat (nếu phát triển Vietkey Linux từ redhat).

Mình nêu ra những giải pháp này chỉ có tính cách tư vấn pháp lý giúp các bạn đối phó với GPL và Mr Steven Fraser thôi. Nhưng không giải quyết được vấn đề đạo đức của các bạn trong khi đi dự thi giải TTVN online là sử dụng mã nguồn mở mà lại có hành vi giấu diếm thậm chí còn phát biểu 1 cách trắng trợn là các bạn phát triển từ đầu. Mong ban giám khảo và BTC TTVN sẻ xem xét chuyện này. Mình hy vọng không nghe 1 câu tuyên bố kiểu: "Vì FTP tổ chức vụ này, muốn chọn ai, chọn sản phẩm nào thì là quyền của FTP. Nếu trường hợp đó xảy ra, xin các bạn đang đấu tranh vì công bằng TTVN yêu cầu đổi tên cuộc thi đó lại thành Trí Tuệ FTP, vì nó không đại diện cho TTVN.

Mình theo đuổi vụ này chỉ nhằm bảo vệ sự trong sạch công bình và xứng đáng của giải TTVN cho đúng cái tên của nó. Mình không muốn tham gia vào các chuyện thương nghiệp, làm ăn... vì đó không nằm trong khả năng hiểu biết của mình.

Cuối cùng mình biết có những người ghét VVT và ghét iCMS và sau bài này sẻ ghét luôn cả mình vì đã tư vấn miển phí cho họ. Nhưng dù gì đi nữa, chúng ta là đồng bào với nhau, cũng nên giúp nhau có phải không? Mong từ cú vấp lần này, các bạn lại tiếp tục có thể gượng dậy và tiếp tục cống hiến cho ngành IT nước nhà 1 cách "trung thực".

(Có lẻ bài này là cuối trong chuyện iCMS này trừ khi có những câu hỏi nào liên quan trực tiếp tới mình). Hoan hô tinh thần dũng cảm của các bạn đã tham gia. Chúc các bạn sẻ thành công trong việc là trong sạch và đem lại sự công bình, xứng đáng cho những giãi TTVN trong tương lai.

À quên nhắc các bạn rằng cuộc trả lời trực tuyến ngày mai, Các bạn nên copy and paste sẳn những câu hỏi trong forum này mấy hôm nay, soạn lại theo thứ tự và ngày mai cứ paste vào mà hỏi cho lẹ. Đừng quên mục đính chính của chúng ta là "lấy lại sự trong sạch, công bằng và uy tín xứng đáng cho những người đại diện cho giải TTVN".

Like
    0
    Quote Được gửi bởi benhungto
    Ung ho Stinger, cau noi dung, kinh te la kinh te con IT la IT, dung de nham lan trong viec nay.

Them nua cai link cu cac bac cho o ttvnonline bi soa roi, dau het ca chung co, da noi cac bac dung co bo bo len ke cac bac lai cu thich chung minh, co thi dau di, viet vao trong don to cao y. Tuoi tre nhiet huyet nhung non not qua, co thi giu day, den phut cuoi hang tung ra, dung co lo het. Ke dich dang dung dang sau day.

Chan cac bac qua, roi ho se giai quyet duoc het thoi! Dung tuong la may cai dien dan nay dem ra kien cao duoc, nen ho, cho nay khong co van ban phap ly dau cac bac a. may cai nay chi danh cho may anh thanh nien ngheo chung ta len de noi cho suong mieng thoi. Mat het chung cu, la mat het tat ca.
    Nay, dung noi the chu! Kinh doanh cung co dao duc cua kinh doanh, chu khong co nghia kinh doanh thi muon lam gi thi lam. Noi the thi lai nhuc ma nhung nguoi hoc kinh doanh nhu toi!

Like
    0

Thông tin quan trọng

Các bạn à, bây giờ không phải là lúc bàn về code của iCMS có giống hay không giống , vì hiển nhiên sự thật là iCMS đi copy rồi. Cũng chằng cần bài cãi là ngày hôm nay VVT sẽ trả lời như thế nào, chắc chắn VVT sẽ vòng vo thôi. Bản chất của vụ việc này đã được nêu trong diễn đàn ttvn. Các bạn có thể vào đây để tham khảo thêm
    http://www.ttvn.com.vn:8080/mvnforum...4&lastpage=yes

Phèo xin trích dẫn hai bài viết của Phèo vào đây để các bạn cùng tham khảo. Xin Mod đừng xoá bài này. Những điều về FPT là đúng sự thật đó, các bạn ở Sài Gòn chắc không biết.

"Hề hề, chí phèo từ mấy hôm nay theo dõi tình hình TTVN và VVT, hôm nay mới thấy bài của ban hnid là thực sự có nội dung, đi đúng vào bản chất vấn đề. Chắc chắn đằng sau VVT còn có một thế lực nào đó, chắc chắn đây chỉ có thể là FPT thôi, chứ còn ai nữa. Tham vọng của lãnh đạo FPT to lắm, họ đâu chỉ muốn dừng lại việc phát triển FPT trở thành một công ty viễn thông hàng đầu của Việt nam. FPT chỉ là con bài để một số lãnh đạo FPT thăng tiến con đường chính trị ( tôi không muốn nêu ra đời tư của các vị lãnh đạo FPT, nhưng những ai có một chút thông tin thì sẽ có thể hiểu được, âm mưu này không chỉ mới có, mà có thể có đến hơn 20 năm nay rồi cơ, các bạn ạ ). Phương châm của các vị lãnh đạo của FPT là làm sao khuếch trương thanh thế thật lớn để có thể leo vào được những vị trí then chốt trong các cơ quan của Đảng và nhà nước. Bên cạnh FPT, còn kiêm luôn cả khoa quản trị kinh doanh trường đại học quốc gia Hànội .Theo dự đoán của tôi thì chỉ trong vài năm nữa thôi, chắc chắn sẽ có một người trong ban lãnh đạo FPT có mặt trong trung ương Đảng, hoặc ít ra cũng là một xuất trong quốc hội. Tôi không nói ra những chắc các bạn cũng đoán ra được đó là ai. Còn những người trong nghề thì ai cũng biết là FPT làm về tin học như thế nào, anh em làm trong FPT thì càng hiểu rõ, đồng lương họ trả cho mình như thế nào?Hehe, cong ty Dong Nam buôn điện thoại di động cũng chưa nhiều bằng FPT đâu! Quên mất, đang nói chuyện về VVT mà chí phèo lại mải nói về FPT. Hề hề, theo thiển ý của Chí phèo thì bản chất của âm mưu TTVN như sau:
    Nhưng FPT vẫn là một công ty của nhà nước, chính vì vậy các thành viên trong ban lãnh đạo muốn lấy tiền của nhà nước không phải dễ. Chính vì vậy, một số bác trong này phải nghĩ cách làm sao có thể cá kiếm được một chút it ( không it chút nào ) trong tình trạng nước nhà luật định chưa rõ ràng thông qua hình thức một công ty con. Mà trong đó VVT chỉ là quân tốt đen, hehe, chắc là người chơi cờ ở đây là bác Nguyễn Thanh Nam ( hehe, người cũng thích được nổi tiếng, thích được lên Tivi, và cũng rất hay tinh vi). Còn có ai chơi cờ với bác Nguyễn Thành Nam nữa hay không thì chi phèo tớ cũng không đoán được.
    TỚ biết bài của Chí phèo viết xong, thể nào cũng bị các bác admin xoá mất, nhưng hy vọng là vẫn kịp để một số bạn kịp đọc và cho một vài lời nhận xét. Bác nào đọc được thì làm ơn copy lại và giới thiệu cho các bạn khác với nhé. Những dự đoán của phèo là hoàn toàn có cơ sở đấy. "

"Hehe, còn chí phèo nghĩ mãi là báo Lao động và Đài truyền hình Việt nam có liên quan gì với VVT mà không nghĩ ra. Còn ý kiến cá nhân của Phèo thì Phèo rất tôn trọng báo Lao Động, tờ báo luôn dám đấu tranh cho sự thật. Nhưng có lẽ báo Lao động còn sợ uy tín của mình bị ảnh hưởng nên vẫn chưa dám nhập cuộc. Còn truyền hình VN thì tất nhiên là khách hàng của iCMS thì đâu dám nói gì ! Nói ra nhỡ cái thanh tra điều tra vụ việc mình mua iCMS của vinacomm có đội giá, feedback thì chết. Quốc hội nhà mình đang bàn về chống tham nhũng mà. Không biết bác nào trong Đài THVN ki hợp đồng mua iCMS nhỉ, không biết là bao nhiêu %? Bây giờ chắc cũng đang lo lắng lắm vì nhỡ cái tác giả phần mềm gốc đâm đơn kiện Đài THVN về tội sử dụng phần mềm không có bản quyền thì toi. Vụ việc này sẽ ảnh hưởng đến uy tín và danh dự của cả quốc gia. May quá, Thủ tướng nhà mình đang ở trong nước, Quốc hội cũng đang họp, thể nào Thủ tướng cũng ra chỉ thị điều tra ki tình hình trước khi Đài THVN bị kiện. ôi, trong cái rủi lại có cái may! "

Like
    0

Chung ta duoc giao duc de tro thanh ke doi tra

Hôm nay là đầu tiên tôi được biết về sự dối trá của nhóm iCMS và thực trạng của cuộc thi TTVN. Là một người từng tham gia cuộc thi TTVN và các cuộc thi đại loại như thế, tôi biết các bạn đang nói lên sự thật lẩn khuất lâu nay ở nước ta.

Toi muon nhin van de nay theo mot khia canh khac, tai sao lai xay ra su viec ngay hom nay ? Thua cac ban, mot su that dau long khi phai noi len dieu nay: chung ta da duoc giao duc de tro thanh nhung ke doi tra. VVT la ke doi tra, ban giam khao la nhung nguoi doi tra, thay co chung ta nhung ke doi tra, ... Toi xin thua nhan toi cung la ke doi tra, cac ban cung co the nhu the.

Khi con be, Bo toi dan toi la neu co bac A den tim Bo, thi bao Bo khong co nha (mac du Bo toi o trong nha cu co di vang dau). Vao trung hoc, thay co toi day toi noi doi, truoc gio vao tiet du gio, co toi da cho chung toi hoc truoc mot so cau hoi, roi phan cong thu tu hoi va tra loi, chung toi se cung dien voi co giao. Nhung chuyen nay xua roi phai khong cac ban ?

Vao dai hoc, moi truong professional nhung that la that vong, nhat la den luc lam de tai tot nghiep, toi moi nhan thay trinh do cua cac thay la co van de. Thay cung xào bai cua thay khac, cua hoc tro, copy tum lum de lam de tai thac si, tien si ! Thay chui nhau vi an chia tien du an khong dong deu ! Ngan ngam ! Co dip ra nuoc ngoai cong tac, toi mua duoc vai cuon sach hay, cho thay muon photo, thay bao da cho thay muon roi, dung cho thay khac muon nhe, buon cuoi qua !

Cac ban chac cung duoc dao tao nhu toi thoi, chung ta cung mot lo ra ma ! May thang ban toi hoc ngu nhung xao nau gioi bay gio cung da la thac si, co dua chac la tien si roi do. Toi biet bon ho co the la mot trong nhung thay giao cua cac ban tre moi ra truong khoang 3-5 nam tro lai day. Thay khong ra thay ca ve kien thuc lan dao duc, thi dao dau ra hoc tro tot duoc. Mai mot con toi ma hoc chung no thi hong ca nguoi con toi !

Lan man mot chut, bay gio toi quay lai cuoc thi TTVN, do la mot cuoc thi rởm, moi thu da duoc setup het, neu chung ket o Hanoi thi bon Hanoi nhat, neu thi o Saigon thi Saigon nhat. Ngay chung toi du chung ket o Hanoi, chua bao ve de tai da thay nhom se duoc giai nhat va giai dac biet la ban nhau chia giai the nao, chuan bi quan ao de mac hom trao giai, trong khi de tai cua ho cho toi xem thi nhu do choi cho con nit, toan la font chu hay day hoc vo van. Nhung ho co nguoi do dau, con cung, hoc tro cua cac vi trong BGK.

Noi ve ban giam khao, oi thoi, thiet la khong the tin duoc, toan la tien si, giao su khong ! Xin thua voi cac ban, luc do toi la sinh vien moi ra truong thoi, nhung da du cam nhan cac vi giam khoa, nhung vi lanh dao dau nganh linh vuc IT cua chung ta co trinh do IT hoi han che, nhung thich phat bieu lung tung. Khi bao ve de tai, toi da khong cam long khi vi TS chu tich hoi tin hoc VN phat bieu hoi ngay ngo, toi phai can than chinh sua dong chi ay.

Trong khi cho thi, chung toi gap vi tien si, tac gia cua mot bo font chu VN noi tieng. Nhung vi TS giam khoa do noi chuyen ngu qua, chung toi phai chui lao moi chiu duoc, mot bo font co 5 dieu kien co ban, nhung bo font tieng Viet cua lao ta da khong thoa 3 dieu kien roi, vat di choi xong. The ma van duoc ap dung lam chuan cho co quan nha nuoc ! That buon cuoi !

Neu cac ban khong muon buc minh, thi dung bao gio tham du cuoc thi TTVN nua, ngay tu nhung ngay dau, TTVN khong phai la san choi song phang roi. Choi voi may thang ngu chan lam !

Muc dich cua toi neu ra o day la chung ta can nhan biet minh la ke doi tra, de tu nay dung doi tra nua, neu VVT da trot doi tra, chung ta giup anh ta sua loi. Chung ta deu con tre, cang nhan ra som minh la ke doi tra, biet xin loi va sua sai, chung ta se tot hon.

Hen gap cac ban sau,
    kxp4
    Được sửa bởi kxp4 lúc 00:10 ngày 04-12-2004

Like
    0

Đừng kỳ vọng vào buổi trực tiếp ngày mai quá vậy!!!

Các bác đã bao nhiêu lần tham gia và bao nhiêu lần theo dỏi những cuộc phỏng vấn trược tuyến rồi??? Chính vì vậy các bác đừng kỳ vọng quá vào buổi ngày mai trên TTO kẻo thất vọng quá.

Tui xin cam đoan với các bác, nếu ngày mai, những "anh hùng" phía bên kia "chiến tuyến" trả lời cho các bác được 10% tổng số câu hỏi và mỗi câu hỏi họ trả lời thỏa mãn các bác được 10% thì xin chặt đầu tui bỏ.

Mong các bác hãy bình tĩnh tìm cách khác, và phải chiến đấu bền bỉ nhưng cũng phải biết đấu tranh có "chính trị" nữa, chứ mỗi quân sự thế này e rằng khó đạt được kết quả như mong đợi.

Chỉ vài dòng vậy, cuối cùng xin chúc các bác khỏe, và cam đoan với các bác rằng, những người đằng sau các bác có cả hàng ngàn, chục ngàn, trăm ngàn và thậm chí nhiều hơn nữa, kể cả trong ngành và ngoài ngành.

lock Guest

Thời cơ cho FPT

Gửi các bác,
    em đã đọc các bài viết tâm huyết của các bác. Theo em thì có hai khả năng xảy ra:
    1. Vinacom là chân rết của FPT. Liệu ở thời điểm này, khi cái chân rết này trở thành tảng đá cản đường thì FPT có tận dụng cơ hội để vứt bỏ nó không ?
    2. Nếu Vinacom qua được lần này (quái chiêu hơn chúng ta) thì sau này còn qua mặt cả ông anh FPT.

Like
    0

Giận dữ !

ở đây tui nói với bác Amateras thôi. Sao bác hồ đồ quá vậy, ko đọc kỹ bài viết của tôi mà vội lên án.

Vì có người nói là 95% người VN dùng phần mềm ko bản quyền nên tui mới đưa ra lí do là mình nghèo nên phải xài lậu để học tập và giải trí. Chứ tui ko nói ăn cắp chương trình của người khác để thương mại làm giàu.

Còn việc của VVT thì tui phản đối kịch liệt ko thấy sao, dùng trí óc của người khác để trục lợi là ko được.

bác phải lên tiếng xin lỗi tôi ngay. Amateras đâu rồi.

Like
    0

Trí tuệ Việt Nam - một góc nhìn khác

Các cuộc thi Trí tuệ Việt Nam được tổ chức, quảng bá một cách rầm rộ, nhưng hãy thử nhìn lại các các sản phẩm đã đoạt giải. Giá trị đích thực của các sản phẩm đó như thế thế nào ? Tại sao các sản phẩm đạt giải cao nhất đều không trong sáng, đều không được cộng đồng chấp nhận?
    Theo ý kiến riêng của tôi : Những sản phẩm đó đoạt giải là kết quả của một mưu đồ thủ lợi của một số cá nhân ( thậm chí có thể là một tổ chức, một doanh nghiệp ). Họ thông qua Trí tuệ Việt nam để thổi phồng uy tín, để tạo thế thuận lợi trong việc ký kết, thực thi các dự án CNTT và để làm gì thì ai cũng biết.

Về một doanh nhân thành đạt các bạn có thể xem tại đây : Trải nghiệm để thành công - http://vnexpress.net/Vietnam/Kinh-do...4/10/3B9D713D/

Like
    0

Like
    0
    Mong cho ICMS sớm bị tuớc mất giải

Trang 29 / 126 FirstFirst ... 242627282930313234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết