Trang 120 / 126 FirstFirst ... 115117118119120121122123125 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1,191 đến 1,200 / 1252
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi thangvq
    Trong bài báo có nhan đề "Vụ iCMS": Dương Vi Khoa từ chối ký đơn khiếu nại (http://www5.tintucvietnam.com/vitinh/2004/12/83154.ttvn) người biên tập đã đặt tên bức ảnh Dương Vi Khoa là khoangu (http://67.19.79.205/Uploaded/invisible/khoangu.jpg). Đây quả là hành động vô văn hoá của những người làm báo của tintucvietnam.com và là một hành động trả thù hèn hạ.
    Báo TintứcViệtNam thật bẩn thỉu và hèn hạ.
    Attached Images
    Được sửa bởi vikhoa lúc 19:24 ngày 16-12-2004

Like
    0
    Không ngạc nhiên với cái trò hèn hạ đấy của bọn tintucvietnam, ai chả biết chủ nhân của nó là cty Vinachôm

Like
    0
    Tôi muốn tranh luận với bạn Sososo
    Bạn viết quá mâu thuẫn : "Tôi còn nhớ vinacomm so sánh giá của iCMS với các phần mềm CMS nổi tiếng nước ngoài để suy ra là làm lợi cho nhà nước 1/2 1/3 giá. Với sự copy hoàn toàn (line by line) 30% CMS.NET và nhiều phần mềm freeware khác thì so sánh này có vẻ khập khểnh quá. Và nếu iCMS tuân thủ theo GPL thì rõ ràng vinacomm còn làm lợi cho việtnam nhiều hơn. Nếu vinacomm đem iCMS bán cho nước ngoài hàng triệu đô chúng tôi hoàn toàn hoang nghêng, nhưng bán lại cho chính chúng tôi (chính chúng tôi trả tiền mà) thì chúng tôi phải chửi cha (sorry) bọn chúng chứ. Rõ ràng nếu đơn thuần sử dụng opensource để phát triển thì chỉ cần nhà nước đầu tư vài tỉ cho cộng động mã nguồn mở có thể thu lại hàng chục sản phẩm như iCMS."
    Bạn cài thử mã nguồn của S.Fraser lên chạy thử xem rồi hãy phán xét. Sau nữa, bạn lấy số liệu ở đâu để khẳng định iCMS bán hàng triệu đô. Nếu chỉ dựa trên tuyên bố của VVT hay của báo chí, thì quả thật bạn hết thuốc chữa về tư duy kinh doanh cũng như luật pháp, mà nên nghiên cứu KH thuần túy thôi.
    Nhờ bạn nói rõ thêm : "Và nếu iCMS tuân thủ theo GPL thì rõ ràng vinacomm còn làm lợi cho việtnam nhiều hơn."
    Bạn không nên nói chính trị, hô hào ở đây : Chúng ta là những cử tri trẻ , chúng ta có quyền giám sát những công trình của chính phủ chống lại những con sâu đục khoét. Bạn nào có người thân là đại biểu quốc hội chúng ta có thể gởi hồ sơ giấy tờ cho người đó, đem ra chất vấn ở cuộc họp quốc hội.
    Tôi đồng ý với bạn 100% ở đây : Chúng ta nhất quyết đấu tranh chống hiện tượng Luộc, Xào các công trình đăng trên Internet thành sản phẩm "trí tuệ", công trình "khoa học" để moi tiền nhà nước.

Nhiều bạn trong DDTH này không biết đến thế nào là tranh luận, chỉ suy nghĩ như bầy cừu, nói năng theo hiệu ứng bầy đàn, thế mà dám vỗ ngực tự xưng đại diện cho cộng đồng CNTT VN. Với những lời lẽ vô học : câm mồm. ngu ngốc ... thì chính các bạn đang tự chửi bản thân đấy. Các bạn nói tôi câm, ngốc vì phản bác lại PGS TS Nghiêm, vậy các bạn cũng đang phản bác lại BGK, mà tòan là TS với GS cả đấy. Tranh luận để làm sáng tỏ vấn đề, để khẳng định đúng sai, chứ không phải lăng mạ. Người có học, khác với lũ vô học là ở chỗ đó.
    Có nhiều bạn, trích đọan lại bài người khác, lấy nguyên cả bài dài, xong rồi bình phẩm 1 hay 2 câu. Điều này thể hiện sự dốt nát, yếu kém trong tranh luận.
    Cuộc thi TTVN cũng là vấn đề thương mại, do FPT,báo LĐ, VTV tổ chức để thu hút tuổi trẻ tham gia, làm ra sản phẩm tin học. Nó không phải do cơ quan nghiên cứu khoa học cấp nhà nước tổ chức, càng không có tiếng tăm gì trên thế giới. Nó chỉ dành cho tuổi trẻ VN. Thế mà các bạn cố tình đẩy nó lên thành vinh dự, uy tín IT VN. Các bạn thử nhìn xem các bài dự thi xem có bài nào có ý tưởng đột phá, có phát minh nào mà giới CN trầm trồ không, hay tất cả ý tưởng đó đã có từ lâu rồi, và đã được open source từ lâu rồi. Nhưng vì vấn đề thương mại, BTC có quyền dùng những từ bóng bảy như sáng tạo, trí tuệ, phong cách VN ... thì ai cấm họ đâu. Cũng như các bạn vỗ ngực tự nhận là đại diện IT VN. Nói xin lỗi chứ, bạn cứ thử xem từ A đến Z xem từ cái phần cứng máy tính đến cái CT trong đó có cái gì là của IT VN sáng tạo (chứ không phải cải tiến, viết hóa), thế thì bạn đại diện cho cái gì ? cho cái không có gì, rồi đi đòi công lý, danh dự cho cái không có gì, và để làm gì ? Để tự thỏa mãn là đã vùi dập được iCMS với BTC TTVN. Các bạn đang tự vùi dập ước mơ của chính bản thân đấy.
    Tôi muốn nhắc lại để các bạn và PGS Liêm đừng quên : cuộc thi TTVN là vấn để thương mại hóa sản phẩm. Nó khác xa với nghiên cứu khoa học. Các bạn cũng như tôi, cùng khẳng định là không thể có sự gian dối, ăn cắp trong nghiên cứu khoa học. Vì sao ? chắc không cần giải thích. Nhưng trong kinh doanh, trong thương trường thì nó khác. Ở đó sự thành công, sáng tạo được đánh giá bằng lợi nhuận. Mà để có lợi nhuận (tức là tiền) thì con người bằng mọi giá. C.Mác có nói 1 câu rất nổi tiếng, các bạn tự tìm để mà hiểu. Nói như thế, để bạn nào đó lo xa rằng nếu Cty nước ngòai nào nào biết được IT VN chuyên sao chép từ open source, sẽ không thuê lập trình viên VN, thì đừng có lo. Các Cty lớn, các nước phát triển, họ cũng biết từ lâu rồi : VN, Trung Quốc, Nga, ...các sản phẩm vi phạm bản quyền trên 80%, không chỉ trong IT mà hầu như tất cả các ngành nghề khác, nhưng họ vẫn đầu tư, làm ăn với nhau.
    Quay trở lại với iCMS và TTVN. Cái sai đã chỉ ra rồi. Và theo tôi đã là đủ. Ngay cả bên khơi mào và cổ vũ VK lúc ban đầu cũng đã dịu giọng rồi, thì chúng ta quay sang bàn luận tiếp về ứng dụng open source vào hòan cảnh VN hiện nay, như topic của bạn phonix2 mới mở là hay nhất.
    Hy vọng rằng không phải đa số các bạn ở đây viết những câu vô văn hóa trong petitiononline. Những kẻ đó suốt đời sẽ nghèo, hèn mãi thôi. Còn tôi bây giờ, sau giấc ngủ ngon lành ở KS 5 sao,còn phải đi đánh chủ nghĩa tư bản ở tận sào huyệt của nó 5.th Avenue, Trung tâm thị trường chứng khóan NY.

Like
    0
    "Còn tôi bây giờ, sau giấc ngủ ngon lành ở KS 5 sao,còn phải đi đánh chủ nghĩa tư bản ở tận sào huyệt của nó 5.th Avenue, Trung tâm thị trường chứng khóan NY." (Loewe129, 2004)

Ke ke, bác Loewe129 quý tộc ra phết nhỉ, bác đi đánh nó thật hay là lại nhậu nhẹt, "anh em chú bác" với bọn nó thế.

Em đọc bài của bác Loewe129, thấy ngôn ngữ cũng nhã nhặn lắm mà sao bị anh em chửi như tát nước vào mặt vậy.

Thôi, nếu bác Loewe129 choáng rồi thì vào trong thread của bác phoenixdioxin2 (tên mấy bác đánh vần khó x chịu được), anh em mình con cà con kê một tý đê. Thread này chỉ dùng để chửi thôi, còn bênh thì mời vào bên kia

Thế là anh em mình còn được tiếng là hòa thuận, thằng chửi cứ chửi, thằng bênh cứ bênh, ko dẫm vào nhau. hehheh

Like
    0

Hạnh phúc

Chú Loewe129 có vẻ sốc vì bị chửi nhiều quá , thành ra nói năng lung tung hết cả. Đọc bài của chú, câu trước vả vào mặt câu sau, không còn biết chú định nói cái gì nữa. Chú định biện hộ cho BTC cuộc thi TTVN, hay chống lại họ vậy?

Nếu định biện hộ cho BTC, anh không hiểu sao chú lại hạ thấp uy tín cuộc thi TTVN thế? Trong trang www.ttvn.com.vn có chỗ nào nói "cuộc thi TTVN là để thương mại hóa sản phẩm" đâu nhỉ? Chỉ thấy BTC tự hào rằng:

[\quote] “TTVN 2004” là cuộc thi thường niên lần thứ 5 do báo Lao Động, Đài Truyền hình Việt Nam và Công ty FPT phối hợp tổ chức. Sau 4 năm tổ chức, cuộc thi đã khẳng định vị thế là một cuộc thi uy tín hàng đầu trong lĩnh vực phần mềm của Việt Nam. [\quote]

Nói như vậy thì bê bối ở đây không còn là chuyện nhỏ nữa rồi, vì đây là cuộc thi mang tầm quốc gia. Đừng nghĩ các anh ở đây cố tình làm to chuyện, chú Loewe129 nhé.

Kế đến, cũng phải nhắc cho chú nhớ, kinh doanh hay thương trường cũng phải có đạo đức, phải biết giữ uy tín, chứ không phải bất chấp thủ đoạn đâu nhé. Tưởng làm ăn với tư bản nhiều, chú cũng phải học hỏi được đôi điều hay dở của bọn nó. Thôi, cho chú đọc một truyện vui nho nhỏ này, hy vọng chú tỉnh ngộ:

[\quote] A turkey was chatting with a bull. "I would love to be able to get to
    the top of that tree," sighed the turkey, "but I haven't got the energy."

"Well, why don't you nibble on some of my droppings?" replied the bull "They're packed with nutrients." The turkey pecked at a lump of dung and found that it actually gave him enough strength to reach the first branch of the tree. The next day, after eating some more dung, he reached the second branch. Finally after a fortnight, there he was proudly perched at the top of the tree. Soon he was promptly spotted by a farmer, who shot the turkey out of the tree.

Moral of the story: Bullshit might get you to the top, but it won't keep you there. [\quote]

Like
    0
    Loewe129 nói năng lung tung cả rồi - chứng tỏ bác đang mất bình tĩnh. Bác nói loạn cả rồi.
    Bác nói
    Nói xin lỗi chứ, bạn cứ thử xem từ A đến Z xem từ cái phần cứng máy tính đến cái CT trong đó có cái gì là của IT VN sáng tạo (chứ không phải cải tiến, viết hóa), thế thì bạn đại diện cho cái gì ? cho cái không có gì, rồi đi đòi công lý, danh dự cho cái không có gì, và để làm gì ? Để tự thỏa mãn là đã vùi dập được iCMS với BTC TTVN. Các bạn đang tự vùi dập ước mơ của chính bản thân đấy.
    bác nói mà không có suy nghĩ cứ ngỡ mình đang ơ MĨ mà không học được cách suy luận logic gì cả.

Thế bác có biết VN chúng ta tiếp cận tin học hồi nào không vậy, chỉ mới có vài năm trở lại đây thực sự mới phổ biến rộng rãi - và open source.

Khi thế giới phát minh ra cái này cái kia chúng ta đanh đánh nhau chí tử hehe còn gì mà nghiên cứu với phát minh.

Bác xem ITVN chúng ta còn rất non trẻ mà so với thế giới. THế nhưng bác có biết những chương trình nước ngoài đang dùng có những đoạn code trong đó do chúng tôi làm ra hay không, bác có biết bao nhieu lập trình viên của VN đã viết những chương trình đã được thương mại hóa cho các tập đoàn phần mềm hay chưa. bác cũng không biết -> xin lỗi nhé chú ếch con ngồi đáy.

Bác ở Mĩ nên nhớ dân VN ta có câu biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe. Mình chân thành khuyên bác đó. Chính vì lẽ đó bác bị chửi. Còn bác nói đến việc làm ăn - lộn tiệm rùi đây đang nói về open source mở mã nguồn để làm lợi cho cộng đồng. Nếu cộng đồng opensource tẩy chay buộc chúng ta phải làm ăn với M$ và các tập đoàn khác. Nước ngoài biết chúng ta chỉ có 1 cửa để đi thì lúc đó giá sẽ trên trời nếu chúng ta vi phạm nữa chắc chắn sự trừng phạt về thương mại sẽ xảy ra.

Ở đây chúng tôi không cố tình đẩy nó lên nhưng bác có biết mỗi kì TTVN lại có báo đi truyền hình liên tục đưa tin phát ra nước ngoài với bản tin tiếng Anh, Pháp, TQ. Như vậy chúng ta đã giao tiếp với thế giới nhưng đọc vào thấy cuộc thi đề bằng tiếng Anh dịch của từ TTVN là gì thì cũng biết rồi chứ. Bác có biết tại sao đặt tên giồng giống với nhãn hiệu nổi tiếng thì bị kiện không - bác dốt kinh doanh và tiếp thị khi không biết đến tài sản vô hình và lấy tên nhái theo một cái gì cao cả tốt đẹp.

Like
    0
    to: Loewe129

Cuộc thi TTVN cũng là vấn đề thương mại, do FPT,báo LĐ, VTV tổ chức để thu hút tuổi trẻ tham gia, làm ra sản phẩm tin học. Nó không phải do cơ quan nghiên cứu khoa học cấp nhà nước tổ chức, càng không có tiếng tăm gì trên thế giới. Nó chỉ dành cho tuổi trẻ VN. Thế mà các bạn cố tình đẩy nó lên thành vinh dự, uy tín IT VN.

Ô bác này, ở quê chúng tớ, thế là coi là vinh dự đấy bác ạ. Có thể bọn tớ quá quê mùa chăng. Khang - ICMS được chọn là 1 trong 10 gương mặt trẻ tiêu biểu năm 2003. Thế hóa ra chẳng vinh dự gì nhỉ. Có thể bác ở khách sạn năm sao nên bác thấy cái đó không quan trọng chăng.

http://www1.tintucvietnam.com/Nhip-S...%C3%B4ng%20kha

Chiều 22.3 tại Văn phòng Chính phủ, Thủ tướng Phan Văn Khải đã gặp gỡ, trao tặng bằng khen và quà cho 10 gương mặt trẻ Việt Nam tiêu biểu năm 2003.
    ....
    Nguyễn Công Kha- Trưởng nhóm iCMS đoạt giải nhất Cúp vàng cuộc thi sản phẩm phần mềm "Trí tuệ Việt Nam" năm 2003 với sản phẩm "Hệ thống quản lý và khai thác thông tin Website iCMS" do Báo Lao Động, Cty FPT và Đài Truyền hình VN phối hợp tổ chức.
    .....
    Bí thư Trung ương Đoàn TNCSHCM Hoàng Bình Quân cho biết: "Các gương mặt trẻ được bình chọn trao giải thưởng đều đã phát huy thành tích, trở thành tấm gương sáng cho thanh niên noi theo".

Like
    0
    tintucvietnam.com đã lập tức xóa ngay cái chữ "ngu" đằng sau rồi.
    hê hê, chứng tỏ mấy chú Vinacomm vẫn lượn vào đây đều nhỉ.

Like
    0

Gửi bác Chiukhongnoi

Bác Khongchiunoi viết :
    ---------
    Tôi khuyên bác một điều, mở miệng ra là bác nói làm lợi cho nước..... Bác vui lòng về nhà mượn sách con bác hay cháu bác học lớp 1 đấy. Đọc ngay bài học đầu tiên là bài học 5 điều Bác Hồ dạy. Đọc và tự ngẫm xem bác và cái mà bác đang bảo vệ đó có làm đúng theo 5 điều Bác Hồ dạy không nhé.

--------
    Đọc bài của bác, tôi có cảm giác bác là nhà giáo, và đang dạy về lập trình. Tôi đồng ý với bác về 1 số quan điểm : trong khoa học, trong học tập, nghiên cứu, đòi hỏi ngòai trí tuệ, lao động bền bỉ theo đuổi mục tiêu ... và cao hơn nữa là lòng trung thực, tự trọng. Cái đó đúng quá rồi.
    Nhưng vấn đề ở đây là thương trường, mục đích là lợi nhuận. Tôi với bác chắc cũng được học về định nghia của C.Mác về lợi nhuận tư bản : Nếu 1 người công nhân bỏ sức lao động làm ra 1sp giá là 10 đồng, thằng chủ tư bản mang đi bán được 40 đồng và nó mang trả lai người công nhân 10 đ hoặc hơn 1 chút (12 đến 15 đ) số còn lại là nó đút túi và tích lũy phát triển tư bản. Như vậy thằng tư bản là xấu xa, là ăn cướp, là bóc lột. Nhưng đó là tư bản thời của Mác. Còn bây giờ, do cạnh tranh, do trình độ hiểu biết của xã hội ..., để mang đi bán được 40 đ với lợi nhuận 30 đ thì thằng tư bản phải bỏ công, sức, trí tuệ hơn rất nhiều. Và xã hội hiện nay đã vinh danh những tên tư bản xấu xa, ăn cướp, ... đó. Lễ vinh danh thương nhân VN mới đây nhất mà tôi được dự ở nhà hát lớn HN, đã cho thấy xã hội ta, nhà nước ta đã nhìn nhận định hướng đúng.
    Trong bài viết của tôi, mà bác đã không chịu nổi, tôi không hề bênh vực cái sai của iCMS (dùng mã mở mà tự nhận là viết dòng code đầu tiên, không có ref. đến cuốn sách của S.Fraser,...) nhưng tôi muốn các bạn đứng nhìn từ khía cạnh kinh doanh, thương trường để mà xem xét. Không phải dưới lăng kính của nhà giáo dục với 5 điều Bác Hồ dạy. Mà nền giáo dục của ta trong môi trường kinh tế thị trường thì có lẽ ta bàn chỗ khác, bác nhỉ.
    Viết đến đây, tôi chợt nhớ đến đọc ở đâu đó câu chuyện : Có bác giáo làng luôn dạy học sinh phải ngoan, phải trung thực ...nhưng nhà hơi nghèo và có 1 anh học trò giỏi của bác, sau chuyên đi buôn phân hóa học, cây trồng về làm lợi cho thôn xóm. Trong 1 lần gặp nhau, ông giáo thuyết phục anh học trò đừng nên đi buôn (mua rẻ, bán đắt, có khi còn gian lận, ăn cắp ý chứ), phải sống : đói thì cũng phải sạch, rách thì cũng phải thơm. Vậy ai đúng. ai sai ? tôi và bác hãy để tuổi trẻ IT VN phán xét, được không bác.
    Còn chuyện phản biện của tôi với PGS TS Hồ Uy Liêm, tôi vẫn bảo lưu ý kiến. Tôi, bác và bác Liêm đều làm khoa học và việc phản biện là điều kiện tiên quyết để luận án, đề tài được thông qua. Hay nền KH VN bây giờ khác, ai có uy tín trong KH là có quyền khẳng định bất cứ điều gì. Mọi phản biện đều bị đánh giá và kém, là ngu, là không biết gì và câm đi. Thế thì tôi lấy làm xấu hổ khi nói mình cũng từng làm KH ở VN.

Like
    0
    "A turkey was chatting with a bull. "I would love to be able to get to
    the top of that tree," sighed the turkey, "but I haven't got the energy."

"Well, why don't you nibble on some of my droppings?" replied the bull "They're packed with nutrients." The turkey pecked at a lump of dung and found that it actually gave him enough strength to reach the first branch of the tree. The next day, after eating some more dung, he reached the second branch. Finally after a fortnight, there he was proudly perched at the top of the tree. Soon he was promptly spotted by a farmer, who shot the turkey out of the tree.

Moral of the story: Bullshit might get you to the top, but it won't keep you there. "

(From tqvn2004 on www.diendantinhoc.com)

I just extracts these things based on pure facts packed in your story.

First of all, the turkey had not robbed, stolen or even begged the bull for milk, all he had done was just sharing his ambition with the bull.
    Second of all, the bull was happy to give her little friend nutrious droppings without any expectation of a return.
    The turkey was shot to dead since he had been spotted by a farmer. He had done nothing wrong apart from his will to reach the top.

My conclusion of this story is: Never give up your dream, appreciate helps from friends and beware that the higher you get, the more vulnerable you are.
    Được sửa bởi [Aus]Neo lúc 22:08 ngày 17-12-2004

Trang 120 / 126 FirstFirst ... 115117118119120121122123125 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết