Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

Tìm kiếm trên trang Web !

Chào mọi người
    mình đang muốn xây dựng công cụ tìm kiếm trên toàn trang web.
    Tất nhiên dữ liệu được lưu ở MySql thì chỉ tìm trên đây thôi,nhưng vấn đề đặt ra là 1 database sẽ có rất nhiều table,nếu làm bình thường thì chắc tìm kiếm trên từng table 1,nhưng mình nghĩ cách này sẽ rất mất thời gian.Bạn nào có giải pháp cho vấn đề này không ??? Giúp mình với !!!
    Quote Quote

Like
    0
    Trước tiên bạn phải xác định tìm kiếm "cái gì" một cách cụ thể. Những "cái gì" đó nằm ở table nào. Từ đó từ từ mò ra

Like
    0
    Quote Được gửi bởi huntkey View Post
    Trước tiên bạn phải xác định tìm kiếm "cái gì" một cách cụ thể. Những "cái gì" đó nằm ở table nào. Từ đó từ từ mò ra
    Cảm ơn bạn nhưng nếu làm thế thì không nói làm gì ?Mình thực sự muốn khách hàng chỉ cần đánh từ khóa và tất cả các thông tin có trong trang web liên quan đến từ khóa đó sẽ hiện ra.Nếu tích hợp Google vào trang web mình thì phải đợi nó index nên kết quả không chính xác lắm .Mong được chỉ dẫn thêm !!!
    Được sửa bởi Steve_App lúc 23:26 ngày 10-03-2011

Like
    0
    mình mới học thiết kế web nên không biết nhiều lắm nên mong mọi người chỉ giúp
    mình không cài php 5.3.5 trong khi mình cài apache 2.2.17 bạn nào biết giúp mình với mình phải làm gì và cần những phần mềm gì
    mình đã có cả mysql rồi cần cài php mà ko dc
    thank trước nhá

Like
    0
    Bài toán này là bí kíp của mỗi coder rồi

Like
    176
    Quote Được gửi bởi Steve_App View Post
    Cảm ơn bạn nhưng nếu làm thế thì không nói làm gì ?Mình thực sự muốn khách hàng chỉ cần đánh từ khóa và tất cả các thông tin có trong trang web liên quan đến từ khóa đó sẽ hiện ra.Nếu tích hợp Google vào trang web mình thì phải đợi nó index nên kết quả không chính xác lắm .Mong được chỉ dẫn thêm !!!
    Dòng này:
    tất cả các thông tin có trong trang web liên quan đến từ khóa đó sẽ hiện ra

Tức là tìm kiếm tất cả các table đó bạn

Like
    0
    Quote Được gửi bởi bvnguyen View Post
    Dòng này:
    tất cả các thông tin có trong trang web liên quan đến từ khóa đó sẽ hiện ra

Tức là tìm kiếm tất cả các table đó bạn
    Cũng không hẳn đâu bạn,mình có thể đánh dấu thành các tag theo bài viết,tức là các từ khóa đặc trưng cho bài viết đó.Lưu vào 1 table,sau nếu tìm kiếm thì chỉ tìm kiếm trên table này thôi.Nhưng vấn đề là làm cách nào để chọn đúng các tag đặc trưng cho bài viết đó,cần mọi người chỉ dẫn thêm !

Like
    0
    Tag đặc trưng thì tốt nhất khi viết bài phải tự tạo thôi. Còn đã có bài viết sẵn thì chắc phải search trong table chứa những bài viết đó thôi.

Like
    9
    Bạn muốn search toàn bộ site, thì bạn lọc ra tất cả các table cần tìm kiếm trong đó và viết câu lệnh SQL tìm kiếm trong mỗi table và hiển thị ra tất cả các kết quả tìm kiếm! Còn việc tối ưu nó ra sao thì bạn nên nghiên cứu thêm!

Ngoài ra bạn có thể cache ra các file html và dùng Search Lucene => xem thêm tại đây http://framework.zend.com/manual/en/...ch.lucene.html

Like
    18
    thế này nhé.bạn dùng câu ghép các query lại với nhau.mỗi câu search 1 table :-ss

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết