Trang 2 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 43
    Like
    1
    Ban giám khảo thì làm sao biết hết các công nghệ được, họ chỉ xem tính năng thực tiễn của phầm mềm như thế nào thôi , còn về sảm phẩm đó là đồ thật hay đồ giả hay đồ chôm thì cần những bài như thề này này, tuy nhiên mọi việc đã rồi , nguyên cả ban giám khảo không ai sửa sai đâu . Lúc trước crazy của diễn đàn mình cũng đau khổ vì bị mấy cái trò này qua mặt đấy , tội nghiệp

Like
    0
    đồng ý là như thế, nhưng BGK cũng phải biết sơ sơ về công nghệ đó chứ, chẳng lẽ BGK không biết là ASP.NET là công nghệ chạy trên webserver sao ? nếu thế thì....

Like
    0
    miễn cái CMS củ chuối Tintucvietnam.com ra đi. Ai cũng cảm thấy nó chẳng có gì xứng đáng để đoạt giải cả Bào kon của DDTH ai muốn cùng mình viết 1 đề án dự thi cho TTVN 2005 không nào. Lão PAT đã muốn hợp tác với mình viết nhưng vì bận rộn quá mình không kham nổi, ai thích thì giúp tớ 1 tay nhé, 1 group càng hay. :-P Lão ITbaby, satthuhuydiet, netspace... đang ở đâu tham gia với tui đi

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Cận
    đồng ý là như thế, nhưng BGK cũng phải biết sơ sơ về công nghệ đó chứ, chẳng lẽ BGK không biết là ASP.NET là công nghệ chạy trên webserver sao ? nếu thế thì....
    Bạn nói hơi quá đáng rồi đầy, thành viên BGK đều là những nhà khoa hoc đầu ngành về lĩnh vực này.

Like
    1
    đồng ý với anh vietmedia , âu chăng chỉ là những nhà đoạt giải bất hợp lệ đã khéo qua mặt ban giám khảo quá, còn về Vietkey linux thì được lăng xê dữ quá nên người ta đã không để ý đến GPL là gì

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Cận
    Chính xác, nếu cái đà "thi TTVN toàn công nghệ mới mà đưa toàn BGK từ viện toán học ( chỉ biết toàn thuật toán ) thì các bạn nghĩ buổi chấm thi sẽ như thế nào ?". Có bao giờ các bạn gặp giám khảo hỏi 1 câu như sau với 1 thí sinh viết web ASP.NET không ? : "Máy tính nhà tôi cài Win 98, vậy tôi có thể đem phần mềm của em về máy nhà cài được không ?"
    Nếu mấy "ổng" hỏi thật thì mình trả lời sao đây? hix hix hix hix

Like
    0
    Bạn nói hơi quá đáng rồi đầy, thành viên BGK đều là những nhà khoa hoc đầu ngành về lĩnh vực này.
    Nếu mấy "ổng" hỏi thật thì mình trả lời sao đây? hix hix hix hix
    Ai nói bạn là mình nói hơi quá. Chính bạn của mình, trong 1 kì thi Tin Học Không Chuyên Toàn Quốc đã gặp câu hỏi như vậy, nhưng chữ ASP.NET thay bằng chữ ASP. lúc đó thì cả hội trường cười ồ lên, còn bạn ấy thì phải tìm đủ mọi cách để giải thích.

Ngay cả mình cũng gặp TH như vậy với kì thi THKC Toàn Quốc vừa rồi tại Hà Nội.

bạn thấy đấy, đến BGK Toàn Quốc mà còn như vậy nữa thì....

Like
    0
    hehe, mấy bồ cứ ổm tỏi là mấy lão GK chẳng biết gì hết, sự thật thì thử ngẫm lại xem mình đã biết được gì? thử ngẫm lại xem thời điểm VietKey Linux đoạt giải TTVN (tháng 1 năm 2003), mấy bồ có hiểu được GPL là gì, thế nào là distro? Thử ngẫm lại xem. Ngẫm lại rồi mới thấy VN giống như xứ mù, thằng chột lên làm vua. Vậy đó.
    --mrro.

Like
    0
    Uhm, có gì là không đúng nhỉ? Các bạn xem lại thử, từ TTVN 2000 đến nay, giải nhất là những gì nào ? (hình như "toàn là Việt hóa" - theo như 1 số người nhận xét).

Và cũng hãy xét thử xem trong các sản phẩm dự thi thì sản phẩm đoạt giải nhất có phải là vượt trội hơn những cái khác hay không ?

Nếu tôi nhớ không nhầm thì TTVN đầu tiên chỉ có khoảng 60+ sản phẩm tham dự, vì vậy VVT đoạt giải nhất với sản phẩm của mình thì cũng không có gì sai cả, vì nó "có vẻ" tốt nhất và có ứng dụng tốt nhất so với những sản phẩm còn lại. Còn "nó" là cái gì thì có lẽ không phải là vấn đề để BGK quan tâm lắm vì thật sự tất cả đều là "trí tuệ", mà những cái đó thì rất khó mà phân biệt được là "của anh" hay "của tôi".

BGK đã hoàn thành nhiệm vụ của mình: Chọn ra cái tốt nhất !

Người dự thi cũng cảm thấy hài lòng vì cái mình đưa đi thi đã được chọn.

Nhà tài trợ cũng hài lòng vì đạt được mức độ quảng cáo mong muốn.

Khán giả cũng hài lòng vì được coi 1 TV Show khá thú vị và mở mang thêm 1 chút kiến thức về IT.

...Có lẽ... chỉ có chúng ta, những người có "1 chút hiểu biết" và hơi bị "nhiều chuyện" mới cảm thấy không hài lòng, cảm thấy bức xúc, cảm thấy cần nói ra những điều phải nói cho ...bõ tức (chứ làm được gì nào!?).

Ngay sau khi xem lễ trao giải TTVN 2000, tôi đã gửi mail ngay cho 1 thành viên BTC để "khiếu nại" mặc dù tôi không thi và cũng chẳng có quyền lợi gì của tôi cả. Thế nhưng... (lại nhưng)... sau khi đọc mail trả lời có đại ý "Chúng tôi sẽ xem xét và rút kinh nghiệm cho lần sau, lần này ...lỡ rồi" :P thì tôi cũng tự hiểu rằng lần sau có gửi mail nữa cũng vô ích mà thôi.

Đã có lúc tôi nghĩ rằng nên kiến nghị BTC cho mọi người vote bình chọn sản phẩm, nhưng nghĩ lại thì có vẻ không công bằng vì sẽ có "vận động hậu trường". Còn nếu đề nghị BTC công bố chi tiết các sản phẩm để mọi người nhận xét xem "có vấn đề" hay không trước khi chấm chung khảo thì... có lẽ không đủ thời gian, BTC là những người rất bận rộn mà.

Thôi thì chúng ta hãy cứ xem đó như là "Đường lên đỉnh Olympia" hoặc "Gala Cười", 1 TV Show của VTV3 vào đầu năm mới để chúng ta có thêm nhiều điều để nói trong năm. Cũng tốt thôi, còn hơn không có gì để nói và không có gì để ...tức. Cuộc đời bình lặng quá thì cũng chán lắm các bạn ạ.

Có người cũng rủ tôi "làm 1 cái gì đó để thi TTVN đi", bản thân tôi đôi lúc cũng nghĩ "ừ, làm cái gì đó để đi thi, biết đâu mình... nổi tiếng" nhưng cuối cũng cái tính "lười" của tôi đã kéo tôi trở lại thực tại 1 chút "Thôi thì làm được gì cho mọi người thì làm, cố gắng được bao nhiêu thì cố, thi làm gì cho mệt. Mình lười Việt hóa lắm, làm sao mà có giải được... làm 1 cái gì đó mới thì... 3-4 năm cũng không đủ để có 1 cái gì đó mới mẻ và hữu ích chứ đừng nói đến 1-2 năm". Thế là... đành trở lại với DDTH này để tán dóc với anh em cho qua ngày, chờ xem có ai tổ chức thi 1 cái gì đó hay hơn không.

Bữa nay buồn đời nói nhảm, có gì không phải mong anh em lượng thứ.
    Được sửa bởi vikhoa lúc 22:28 ngày 10-10-2004

Like
    0
    Dưới đây là 1 số ý kiến về cuộc thi Trí Tuệ VN 2003:

Chào các bạn,
    Hôm nay rảnh rỗi vào bình chọn xem chú nào giải Nhất, lúc đọc bài viết về iCMS tôi thấy ngờ ngợ như đã gặp người quen. Vào Google search một phát thấy ra hàng đống links, trong đó có cái này có vẻ giống nhất (giống cả tên iCMS)

http://www.icms2.com
    Giá bán: $64
    Công ty là El Paso, Texas.

Không hiểu các bạn nhóm iCMS tự viết của mình (???) hay xào lại code nước ngoài vậy nhỉ? Có ai xem thử source của hệ thống này chưa cho anh em biết với.

Mà hình như iCMS định bán mã nguồn?

khongemail

Thôi mà , để cho người ta tâm trạng thoải mái mà lãnh thưởng chút đi ! Mà có xào cũng có ....sao đâu , mọi chuyện vẫn diễn tiếp bình thường thôi mà...

little_fox
    Xét cho cùng thì việc nhóm iCMS xào lại code của nước ngoài đâu có gì là xấu, cũng chả có gì là mới.
    TTVN 2001: Vương Vũ Thắng đoạt giải nhất bằng cách Việt hoá Snitz Forum.
    TTVN 2002: Vietkey Group đoạt giải nhất bằng cách Việt hoá Linux.
    TTVN 2003: iCMS đoạt giải nhất bằng cách Việt hoá IBuySpy.
    TTVN 2004 (dự đoán): Lạc Việt sẽ đoạt giải nhất bằng 2 sản phẩm Windows XP và Office 2003 Việt hoá.

Đáng buồn cho tên gọi Trí Tuệ Việt Nam. Đáng buồn cho dân IT chuyên nghiệp. Hoá ra cái có hàm lượng Trí Tuệ Việt Nam cao nhất lại là CD Sinh Vật Rừng gì đó của một bác kiểm lâm.

Vua Xứ Mù
    Ngôn từ của tôi hoàn toàn nghiêm túc, chú nhamxuanngoc thử xem lại xem cái đống lổn nhổn chú viết ở bài trả lời trước nó là cái gì

Chẳng ai hiểu nó nói là cái gì và nó định nói cái gì, kiểu như đâu đấy có tiếng sủa gâu gâu thì cũng gâu gâu theo. Vậy, chính chú mới là người ăn nói thiếu nghiêm túc ở trên cái topic này.

Còn chú little_fox thì cũng chả hơn tí gì, bài viết rặt điệu khích bác (chắc là không được vào nên cú). Mà cũng chẳng rõ ý kiến của mình là thế nào (chắc sợ nói ra bị chửi).

Nhắn chú khongemail, lần sau có đọc tài liệu của người khác thì đọc cho nó kỹ, chứ đừng vội vàng thế, hate makes waste chú ạ. Mà chú có thích cái source của cái El Paso iCMS thì chú lên trên cái topic này xin một câu anh gửi cho, thế nhé.

Quan điểm của tôi là tin tưởng vào ban giám khảo, tôi rất thích cuộc thi này nên tôi nghiên cứu rất kỹ các sản phẩm của năm nay để học tập (kể cả gọi điện cho tác giả để hỏi), và tôi thấy ban giám khảo đã chọn các sản phẩm rất hợp lý. Còn sp của chú little_fox thì, hê hê ... và tôi rất ghét những người ghen ăn tức ở kiểu như vậy. Nói thật anh khuyên các chú phải tự kiềm lòng mình, chứ giữ cái tính ý, muôn đời chẳng khá được.

Riskman

Chắc bác iCMS khinh xứ TTVN toàn người mù kỹ thuật nên mới nói những câu nguỵ biện nhảm nhí thế:

<iCMS>
    TTVN 2001 : Xin lỗi bác vuaxumu chứ nếu bác dùng snitz forum rồi chạy thử với số lượng khoảng vài trăm nghìn người truy cập một lúc xem có được không nhé rồi hẵng mở mồm chê bai người khác.
    </iCMS>
    Việc con số người dùng đang truy cập của TtvnOnline là bịa đặt, do webmaster thay đổi hàng ngày là một fact đã được diendantinhoc.net phân tích kỹ càng từ lâu.
    Không biết bác iCMS có biết các giới hạn về concurrent connection của Windows, IIS, và của Access Database là bao nhiêu không mà dám nói là TtvnOnline hỗ trợ hàng trăm nghìn người dùng truy cập cùng lúc.
    Ngay cả website số 1 Việt Nam hiện nay là VnExpress.net hiện nay cũng chỉ có vài nghìn người dùng cùng truy cập đồng thời. Hơn nữa, thời điểm 2000, số lượng người dùng Internet của Việt Nam < 100 nghìn, lấy đâu ra mà nhiều người dùng truy cập vào TtvnOnline thế

<iCMS>
    Bản thân Vietkey Linux đã được các hãng máy tính trong nước cài đặt thành HĐH mặc định lên máy của họ, thể hiện được tính ổn định và đảm bảo chất lượng của sp.
    </iCMS>
    Sự ổn định là do Linux, chứ không phải do Vietkey quyết định.
    Dù sao thì các bác Vietkey Group cũng đáng khen ở chỗ không giấu diếm là dùng open source, không giống như TTVN 2001 và TTVN 2003.

<iCMS>
    Tất cả các sp đoạt giải Nhất đều đã và đang được ứng dụng rộng rãi tại VN, và đó chính là điều mà mọi người mong muốn. Từ việc có 1 ý tưởng cho đến biến nó thành hiện thực, triển khai thực tế và được đông đảo người sử dụng là một khoảng cách vô cùng diệu vợi và đầy khó khăn.
    </iCMS>
    Không biết bác iCMS lấy cơ sở nào mà nói các sp đoạt giải nhất đều đang được ứng dụng rộng rãi. Bác có thông tin gì về số bản cài đặt của mỗi SP không?
    Việc bác nói đúng là rất khó khăn, nhưng theo tôi thấy thì việc dùng chiêu cáo mượn oai hùm sẽ dễ dàng hơn rất nhiều đúng không?

<iCMS>
    Nếu ai cũng chỉ biết giỏi chê bôi khích bác người khác, trong khi chính bản thân mình thì lại chả làm được gì cho chính mình chứ không dám nói là cho đất nước thì VN mãi mãi chỉ là một nước "đang phát triển" mà thôi.
    </iCMS>
    Các bác không thể đẻ được ra trứng gà, nhưng nếu ăn phải trứng ung thì các bác có phát hiện ra không? Hay là do bác không biết đẻ trứng nên bác cũng không có quyền phàn nàn là trứng ung, trứng hỏng. Nếu các bác không đẻ được trứng, mà đòi chê con gà đẻ trứng thối, thì VN mãi mãi không có được trứng ngon đúng không?

Vua Xứ Mù

Khớ khớ,
    Bác hatuan và bác vuaxumu dung nong TTVN se con nhieu bug lắm mà đừng có lo.

Xin nhắc lại một tí đặc điểm của VN: chúng ta xài cái gì thì cái đó là chúng ta ! Cái trong tay quan là của QUAN, cái này thì bác VuaXuMu đã phân tích chi tiết tôi khỏi nói lại.

Cái chuyện người viết ra phần mềm mong muốn được người sử dụng biết đến nhiều và xài nhiều là chuyện bình thường nhưng mà sao tôi thấy phần mềm nào tham dự TTVN đạot giải cũng hô lên là "đã được ứng dụng rộng rãi" ?! Thế nào là ứng dụng rộng rãi ?

Híc còn về VK Linux thì tôi chẳng muốn bàn tí nào nên nhớ là "các công ty máy tính tại Vn (mà tôi được biết) hình như chỉ có 1 công ty cài LInux vào máy bộ mà thôi" đây là hành động nghĩa hiệp trợ giúp cho VK LInux có thể còn đất mà sống chứ không phải là từ đó mà bác iCMScho rằng VK Linux rất dữ dằn có thể được được các công ty máy tính "năn nỉ" xin được cài như Windows. Nhưng tôi thấy đến giờ có bài báo nào dám nêu ra số lượng máy bộ VN cài VK Linux bán được đâu ?

Còn cái chuyện Việt hóa , nói thẳng với các bác ở trong TPHCM em nghe mấy giảng viên giáo sư ngồi với nhau ca cẩm chuyện Việt hoá đến chán. "Việt hoá" thì cứ nói là Việt hóa nhưng tôi không hiểu được lại có những người cứ Việt hoá xong rồi sửa lại một tí rồi cho rằng đó là "sản phẩm tăng tiến có tính hoàn thiện hơn hẳn sản phẩm cũ". Cái đó mới thật sự là đáng buồn !

Nhân tiện tôi cũng muốn gửi lời đến bác Phùng Tiến Công về việc dân IT đang nghi ngờ chuyện bác tuyên bố đến 50000 người vào VAN trong 1 ngày ra mắt ! Vì cái này tôi không biết chính xác nên chỉ nói lại cho bác thế thôi.

Con ve chuyen cua Riskman, co mot so nguoi cho rang neu nhu Riskman khong dinh gi den iCMS thi Riskman thật là "thiếu suy nghĩ" khi bênh vực cho iCMS một cách quá lố "trong tâm trạng lo lắng vì vẫn còn 1 ngày mữa mới trao giải". Rồi sau khi iCMS tuyên bố với "tư cách là người đoạt giải 3 TTVN 2002 và giải 1 TTVN 2003" thì Riskman biến mất lẹ còn hơn batman để giờ bị chửi te tua.

Có một điều cuối cùng mà tôi muốn nói chúng ta thua hẳn nước ngoài ở chỗ không bao giờ dám nhìn nhận sự thật và bệnh thành tích lúc nào cũng nặng nề. Nếu cứ thế thì đến lúc nào CNTT Việt Nam mới khai hoa kết trái được ?!

little_fox

Không hiểu các bác nhamxuanngoc, khongemail, và little_fox thấy thế nào, chứ tôi thấy giọng điệu của bác iCMS sao mà giống giọng điệu của bác Riskman thế. Cũng cùng một kiểu quát tháo, chửi mắng người khác. Cùng một kiểu cho rằng tất cả mọi người đều không biết gì, nói lung tung. Có lẽ mỗi khi nóng nảy giận dữ hay sợ hãi hoảng loạn thì người ta khó có thể che dấu được cái bản chất thật bên trong con người mình.

Gửi bác iCMS, tôi là một trong những người có vinh dự được xem demo giao diện quản trị và soạn thảo của iCMS, và nhận thấy hoàn toàn không khác gì giao diện của IBuySpy cả. Không hiểu bằng chứng như vậy đã đủ chưa ạ? Xin bác đừng nghĩ rằng xứ này toàn người mù cả.

Lý lẽ của bác đầy rẫy những nguỵ biện, phi logic, chỉ toàn dùng những lời đao to búa lớn để áp đảo người khác. Tôi cũng chả muốn cãi nhau với bác nữa làm cái quái gì, vì việc bắt các bác nhận công khai là mình đã ăn gian là không thể được. Thực sự là việc các bác based sản phẩm của mình trên IBuySpy không có gì là xấu, chỉ đáng buồn là các bác cố giấu điều đó, vơ công sức người khác vào thành của mình.

Vua Xứ Mù

Chào các bạn!
    Bạn Nguyễn thanh Tùng thiệt không thể bình tĩnh để nói sao mà bạn cứ phải trút cơn giận giữ vào tất cả mọi người như thế? Phải chăng các bạn đấy gãi đúng chỗ ngứa của bạn mà bạn lại nói các bạn đó như thế. Tôi thấy Vuaxumu và Chú cáo nhỏ có nói gì là trách hay giận gì đâu mà bạn đùng đùng tức giận như thiên lôi cho vài cái đập búa..) hãy nối vòng tay lớn và hoà nhập vào diễn đàn. Nói tóm lại bạn chưa tìm được tiếng nói chung trong diễn đàn này!
    Thân ái!

NhamXuanNgoc

Xin lỗi tất cả các bạn.

Nhóm iCMS xin thú thật là chúng tôi không làm được cái gì mới mà chỉ Việt hoá phần mềm mã nguồn mở IBuySpy Portal của Microft (http://www.asp.net/IBS_Portal/DesktopDefault.aspx). Chúng tôi rất hối hận vì đã phát triển sản phẩm dựa trên phần mềm nguồn mở rồi lại mang ra bán, rồi còn mang đi thi TTVN cứ như là đây là sản phẩm do mình nghĩ ra vậy. Chúng tôi sẽ rất áy náy nếu ban giảm khảo trao cho chúng tôi một cái giải nào đó. Hy vọng các thành viên ban giám khảo không rỗi hơi đi đọc cái forum này. Hi hi

Về cái vụ nói năng lung tung là do chúng tôi hơi cuống khi bị người khác chỉ ra chỗ sai của mình. Thành thật xin lỗi bạn khongemail, ban little_fox, va ban nhamxuanngoc. Bạn fox nên học tập cách làm của chúng tôi: đi kiếm sản phẩm mã nguồn mở, Việt hoá, rồi mang đi thi (nhớ đừng nói lộ ra là bạn xài đồ opensource). Hy vọng năm sau bạn sẽ thành công hơn với TTVN 2004.

Quan điểm của chúng tôi là:

Thi Trí Tuệ Việt Nam
    Người tham dự hàng ngàn
    Trí tuệ ta chẳng có
    Thì ta đành phải gian

Chào thân ái
    Nhóm iCMS

Riskman
    --------------------
    vẫn còn 1 số ý kiến , xin các bác đọc bài kế tiếp
    Được sửa bởi vikhoa lúc 22:35 ngày 10-10-2004

Trang 2 / 5 FirstFirst 12345 LastLast