Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14
    Like
    47
    Mục đích chính của HĐH là quản lý phần cứng,phân phối tài nguyên máy.Chứ không phải thực hiện những chức năng kiểu như trên ( Mấy chức năng kiểu đó chỉ là phần mềm ứng dụng trên HĐH mà thôi )

Like
    0
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Lọai bài tập này được thầy giáo cho để học sinh học cách lập trình, nó chỉ là một kiểu giả DOS Prompt (Simulate Dos Command Prompt) các thầy ở MỸ hay cho thực tập chơi. Ở VN thầy gọi chơi là "lập trình hệ điều hành" thế thôi.

Học viên có thể viết một bài tập khi chạy cái exe hay cái basic hoăc PRG code đó thì màn hình clear đen thui rổi có prompt nháy nháy cho input bất cứ lệnh gì vào rồi khi <enter> thì nó display những gì mình thích hay phải trình bày.

Ngày xưa mình được điểm cao khi làm cái code khi dánh vào bất cứ hàng chữ gì mà <enter> thì từng chữ con (char) trong câu lệnh chạy lòng vòng (random) trong khung windows 25x80 chữ của DOS.

Cách này chỉ là cách cho học sịnh thực tập cách viết code thôi. Các bạn hiều lấm ý của thầy rồi cho đó là thầy bắt lập trình "hệ điều hành".
    Thầy bắt boot được bác à
    Khởi động máy thì phải vào cái mình viết đó.
    Chứ ko phải làm 1 file exe chạy trên nền win

Like
    0
    Suy nghĩ giản dị một tý, nó vẫn có thể gọi là hệ điều hành đối với bác chủ thớt, vì trình độ bác ấy làm được tới đó, coi như vĩ đại lắm rồi, chúng ta nên động viên, giúp đỡ bác ấy nếu chúng ta biết.

Bác chủ thớt, các bác trên nói cũng đúng, đó chứ thể gọi là hệ điều hành được, mà có thể gọi là "cái gì đó của hệ điều hành", hahaah, tuy nhiên bác viết được là thành công rồi.

Từ đây, bác bổ sung thêm các thứ khác, coi như là nên tảng đầu tiên để bắt tay làm một hệ điều hành.

Ngày xưa bác Bill viết Windows chắc cũng phải bắt đầu từ những dòng đầu tiên đấy.

Cố lên bác.

Like
    0
    Gọi là HDH thì để khởi động đến mức đưa ra được command promt cho gõ lệnh đã là 1 quá trình rồi. Quá trình boot bằng Grub của linux đã 1 đống code.
    Cố lên bác.

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết