Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Ai dùng Nero 8 cho mình hỏi với

Mình đang dùng nero 8. Mình muốn ghi một file avi ra đĩa VCD, file đó kích thước là 121 MB nhưng khi mình ghi bằng nero(mình chọn ghi là VCD) thì kích thước file chỉ còn 40M, và khi chọn SVCD thì kích thước file tăng lên 70M, mình không hiểu chỗ này lắm, khi ghi ra VCD rồi thì rất mờ, không nét như khi view file trên máy vi tính. Vậy ai biết làm ơn chỉ giùm mình, cám ơn rất nhiều!
    Quote Quote

Like
    168
    Format của VCD và SVCD thường là chuẩn mpeg-1 còn file của bạn nếu chính gốc avi thì như vậy là đúng rồi. Máy quay phim standard definition 1 giờ avi thường khoảng 13Gb làm đúng chất lượng thông thường thì phải 26Gb (2 giờ) được 1 DVD và 1 DVD chỉ có trên 4GB. Nếu làm vào đầy 1 VCD (1 giờ) chỉ còn khoảng 700MB. Từ 13GB xuống còn 700MB nên chất lượng giảm.

Note: Tôi tính standard, còn nhồi nhét thì có người nhồi 6 hay 8 giờ vào 1 DVD cũng được.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tam_giang View Post
    Format của VCD và SVCD thường là chuẩn mpeg-1 còn file của bạn nếu chính gốc avi thì như vậy là đúng rồi. Máy quay phim standard definition 1 giờ avi thường khoảng 13Gb làm đúng chất lượng thông thường thì phải 26Gb (2 giờ) được 1 DVD và 1 DVD chỉ có trên 4GB. Nếu làm vào đầy 1 VCD (1 giờ) chỉ còn khoảng 700MB. Từ 13GB xuống còn 700MB nên chất lượng giảm.

Note: Tôi tính standard, còn nhồi nhét thì có người nhồi 6 hay 8 giờ vào 1 DVD cũng được.

Thực ra là mình có file của proshow producer, mình ghi nó ra file HD rồi convert thành file avi, vì lần trước mình ghi ra file mpg với độ phân giải 1200x900, kích thước 173M. Ra view bằng Jet-audio thì rất nét nhưng khi ghi bằng Nero(VCD)thì file cũng chỉ là 40M, ghi SVCD thì file là 70M, mình không hiểu tại sao file nguồn chất lượng tốt như vậy mà xuất ra lại mờ như vậy. Mong bạn chủ giúp.

Like
    168
    Nguồn là 1200x900 nhưng VCD chỉ có 352x240 (NTSC) hay 352x288 (PAL/SECAM) không hơn. Ngay DVD cũng không thể được độ phân giải 1200x900. Bạn phải dùng BluRay (1920x1080) mới được.

Với file trên, bạn chuyển sang DVD thì còn có nét hơn nhưng cũng không bằng file gốc còn chuyển sang BluRay mà không có TV full HD thì cũng như không.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tam_giang View Post
    Nguồn là 1200x900 nhưng VCD chỉ có 352x240 (NTSC) hay 352x288 (PAL/SECAM) không hơn. Ngay DVD cũng không thể được độ phân giải 1200x900. Bạn phải dùng BluRay (1920x1080) mới được.

Với file trên, bạn chuyển sang DVD thì còn có nét hơn nhưng cũng không bằng file gốc còn chuyển sang BluRay mà không có TV full HD thì cũng như không.
    Bạn nói vậy mình hiểu rồi, nhưng mình vẫn thắc mắc tại sao những đĩa VCD ca nhạc hay phim bán ngoài thị trường chất lượng vẫn rất tốt đó thôi, hay là họ ghi đĩa bằng phần mềm #?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi heavy_eagle View Post
    Mình đang dùng nero 8. Mình muốn ghi một file avi ra đĩa VCD, file đó kích thước là 121 MB nhưng khi mình ghi bằng nero(mình chọn ghi là VCD) thì kích thước file chỉ còn 40M, và khi chọn SVCD thì kích thước file tăng lên 70M, mình không hiểu chỗ này lắm, khi ghi ra VCD rồi thì rất mờ, không nét như khi view file trên máy vi tính. Vậy ai biết làm ơn chỉ giùm mình, cám ơn rất nhiều!
    Theo mình nên dùng một phần mềm của hãng thứ 3 để convert sang định dạng chuẩn mà mình định muốn ghi ra rồi drop nó vào để ghi thôi.
    Dùng tih năng convert của Nero hơi kém!
    Truoc mình hay dung cách này!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi interboy View Post
    Theo mình nên dùng một phần mềm của hãng thứ 3 để convert sang định dạng chuẩn mà mình định muốn ghi ra rồi drop nó vào để ghi thôi.
    Dùng tih năng convert của Nero hơi kém!
    Truoc mình hay dung cách này!
    Mình convert bằng TVC mà bạn, và cái mình quan tâm không phải là cái "đuôi" nó là gì mà cái mình quan tâm là làm sao ghi ra đĩa VCD nó nét nét một tí là được bạn ạ , bạn có thể chỉ giúp mình được không?

Like
    0
    Đúng là Nero convert kém và chất lượng xấu.
    Bạn dùng Master video converter là chất lượng tốt như input

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết