Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Thay đổi màn hình khởi động của Windows XP với BootXP 2.5 Final

Thay đổi màn hình khởi động của Windows XP với BootXP 2.5 Final

Trong Windows XP, có hai màn hình khởi động đó là Boot screen và Logon screen. Boot screen là màn hình khi bạn bắt đầu khởi động máy vào Windows XP (biểu tượng Windows XP trên nền màu đen) và Logon screen là màn hình khi bạn đăng nhập với tên và mật khẩu. Trong bài viết này, tôi xin giới thiệu cách tạo một Boot screen để bạn có thể chọn thay đổi mỗi khi khởi động Windows XP.
    Boot screen chỉ có 16 màu, vì vậy bạn cần chọn những tấm ảnh càng ít màu càng tốt để khi chúng ta dùng chương trình chuyển ảnh về kiểu ảnh 16 màu ảnh sẽ không bị “lấm chấm vết đen”. Nhưng trước tiên, bạn cần phải có chương trình BootXP 2.5 Final (giá 7,95 USD) cài đặt trên máy cái đã. Bạn có thể tải bản dùng thử (dung lượng 569KB) tại địa chỉ www.bootxp.net/download.htm. Sau khi cài đặt, trong lần chạy đầu tiên, bạn sẽ gặp một bảng liệt kê các lựa chọn trong tập tin boot.ini, đây chính là các hệ điều hành đã cài trên máy.

Bạn chọn dòng ứng với hệ điều hành mình đang chạy (Ví dụ: Microsoft Windows XP Professional nếu bạn dùng Windows XP Pro). Sau đó nhấn Save and Run BootXP, nhấn tiếp OK khi có bảng thông báo hiện ra. Kể từ lúc này, mỗi khi khởi động, bạn sẽ có thêm một dòng chọn lựa "(Backup Line) Microsoft Windows XP Professional", dòng này do BootXP tạo ra và đây chính là màn hình Boot screen cũ của Windows XP.

Bạn nhấn nút Browse ở góc dưới cùng bên trái cửa sổ, chọn thư mục chứa hình ảnh mà mình muốn làm màn hình Boot, rồi nhấn OK. Khung bên trái bây giờ sẽ liệt kê các hình ảnh có trong thư mục, bạn chọn một hình rồi nhấn nút Convert To Boot Screen, khung bên phải sẽ hiện hình ảnh của màn hình Boot mà bạn chọn. Tiếp theo, chúng ta sẽ tạo thanh chạy qua lại như của WinXP, kích thước của thanh này là 22 x 9 pixel (16 màu), bạn chạy chương trình Paint của Windows (hoặc bất cứ phần mềm đồ họa nào khác). Trong chương trình Paint, bạn nhấn Ctrl + E, gõ vào ô With giá trị 22, ô Height giá trị 9 (phần Units chọn là pixel, phần Colors chọn Colors), sau đó nhấp OK.
    Bạn vẽ bất kỳ hình gì bạn muốn, sau đó chọn menu File \ Save As, mục Save As Type bạn chọn 16 color bitmap, gõ tên tập tin mình muốn lưu rồi nhấn OK. Quay lại chương trình BootXP, bạn nhấn nút Select Alternate Progess Bar, nhấn tiếp Browse, chọn tập tin bạn vừa tạo bên chương trình Paint rồi nhấn OK. Bây giờ, công việc đã xong, bạn nhấn nút Preview Boot Screen để xem màn hình Boot vừa tạo. Sau đó nhấp vào nút Set Your Boot Screen để thiết lập hình này cho màn hình Boot. Khởi động lại máy, bạn sẽ nhìn thấy màn hình Boot của Windows XP đã được thay thế. Nếu muốn làm đẹp hơn nữa, bạn có thể dùng chương trình Paint Shop Pro 8.0 để tạo ra thanh Progress Bar có cùng pallete với ảnh nền. Còn nếu như bạn không có thời gian mà vẫn muốn có được một màn hình Boot của riêng mình, bạn có thể tải về tại: www.themexp.org/view.php?type=boot

Sau khi tải về, bạn giải nén vào một thư mục rồi chạy BootXP, sau đó nhấn nút Browse để chuyển đến thư mục này. Trong số các tập tin liệt kê trong khung bên trái, bạn chọn tập tin ntoskrnl.exe hoặc ntoskrnlSP.exe (nếu là Windows XP SP1), sau đó nhấn Set Your Boot Screen.
    Quote Quote

Like
    0
    uh`
    nhung sao minh ko dơn dc vay
    chac là mình ko bít TA rùi
    ban có thê post lên ko

Like
    0
    Down không được gì hết, cậu gửi link khác đi.........

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết