View Poll Results: Hãy cho mình biết một vài thông tin sau nhé!

Voters
178. You may not vote on this poll
  • Tôi đã sử dụng qua phần mềm InDesign.

64 35.96%
  • Tôi sử dụng phần mềm InDesign hằng ngày cho công việc.

38 21.35%
  • Phần mềm InDesign dở ẹc. Tôi chỉ xài QuarkXpress thôi!

3 1.69%
  • Phần mềm InDesign là gì?

73 41.01%
Trang 3 / 31 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 304
    Like
    0
    Hehe... làm lộn quy trình rồi Bros ơi...

Trước tiên là chọn font cần cài, chọn "add to Font Catalog" trước cái đã rồi mới lôi vào Group được. Vì khi "Install" thì mặc định nó đã làm thao tác "add to Font Catalog" trước rồi, tại bros không để ý đó mà thôi. Chứ chưa "add to Font Catalog" nó không chịu cho lôi vào Group đâu.

Làm như quy trình này bảo đảm hiệu quả, không phức tạp như bros miêu tả đâu. Hehehe... đúng rồi đó, dẹp ATM đi cho rồi, 2004 rồi, Windows XP làm được nhiều chuyện lắm mà.

Bây giờ Corel chơi với Adobe nhiều lắm đó. Không "khắc khẩu" với nhau như hồi xưa đâu.

Like
    0
    Soft này ngược đời lắm, "Add to Font Catalog" thì font nó vô chung 1 đống, rồi ngồi lựa coi font nào thuộc Group nào để lôi vô Group đó à? Mí font của tui lại đâu có theo thứ tự dính chùm nhau để dễ lựa đâu! Dùng chức năng lọc theo loại cũng ko ổn.
    Lẽ ra nó phải làm đơn giản hơn là chỉ cần search tới folder chứa font là có thể lôi vô Group được (vì mỗi folder chứa một nhóm font khác nhau)
    Anyway, cuối cùng tui thà chịu mất thời gian 1 lần, lựa cho vô đúng từng Group rồi.
    Được sửa bởi @nhtuan lúc 09:48 ngày 27-09-2004

Like
    0
    Còn 1 chuyện nữa, có bác nào bít cho hỏi với:
    Số là có 1 vài font loại ATM tui đã install vào rồi mà nó lại ko xuất hiện trong bảng font của Illustrator CS và ko dùng được, thế mới đau!

Like
    0
    .: Chuyện Font Navigator: Đúng rồi, không ai vô trong Font Catalog mà kéo từng font vào Group đâu Bros, để ý thấy có cái icon hình cuốn sách đề chữ "Font Catalog" kế bên không? Xem hình kèm theo ở post trên của tui đó. Cái đó chính là Path Dialog đó. Bấm cho nó sổ xuống rồi, vào từng Folder font của Bros, nó sẽ chỉ hiện ra những font nào trong Folder đó thôi. Sau đó nắm cả đám, lôi xuống từng Group của mình là được (nên nhớ là các font này phải được "add to Font Catalog" trước cái đã à nha). Làm như vậy mới được. Chứ vô Font Catalog mà lôi từng cái vô Group thì chỉ có mà chết. Không phải mắc công như Bros nói đâu. Làm thử đi, đảm bảo hiệu quả mà... hic hic... lại không chịu nghe tui nữa rồi, người ta chỉ cách làm cho đơn giản hơn mà.

.: Chuyện Illustrator CS: Hehe... chuyện này cũng xảy ra như cơm bữa. Trong InDesign cũng vậy thôi, có mấy Font nhất quyết không chịu xuất hiện trong InDesign, cũng như Illustrator. Cách tốt nhất là chuyển qua Corel, đánh vài chữ, chọn font không xuất hiện trong Illustator rồi chuyển nó thành Curve, đem qua AI mà "xào nấu" típ. Vậy mới được đó. Hehe!

Like
    0
    Rồi được rồi bác ơi, xài Font Navigator thành thạo rồi! Chịu khó coi phần Help 1 chút. Thiệt tình, cái soft này ko trực quan 1 chút nào cả. Nghĩ theo ý mình thì nó ko theo ý mình chút nào. Như ATM thì dễ xài hơn nhưng lại ko có chức năng quan trọng là view font.

Còn về chuyện font trong Ill bác giải quyết kiểu đó thì
    Chẳng là tui đang làm các temp logo, card, letterhead, envelop... Font mà outline rồi thì tiêu pà nó rồi, làm sao làm temp được!

Các font Eras này nè, bác check thử giùm tui đi!
    Attached Files
    Được sửa bởi @nhtuan lúc 04:22 ngày 28-09-2004

Like
    0
    Được đó Bros ơi, cái font này dùng được trong Illustrator lẫn InDesign, nhưng lưu ý là khi install vào, nó không phải mang tên là ERAS đâu, mà là ITC Eras với 6 biến thể trong file của Bros gửi cho tui. Tui test kỹ lắm rồi... OK hết, khúc mắc chỉ nằm ở chỗ tên Font không giống như tên file mà thôi... Bros xem cái phần Properties của cái font đó, xem phần Font Member (trong tab Sample Text) sẽ thấy cái tên của nó liền à... có nhiều font dạng như vậy lắm, tên hiển thị khác với tên Font Member là gây lúng túng liền.

Giải quyết xong rồi đó, bữa nào dẫn tui đi uống cafe nha... Kakaka!

Like
    0
    Yah, thiệt vậy à? để tui thử coi sao. Cái chuyện biến hóa tên này mới biết đó. Cũng ít dùng font ATM nên ko có kinh nghiệm. Bác có nhiều kinh nghiệm thật!
    Để giải quyết xong đống logo này rồi mời bác đi ún cafe ohm ha.

Like
    0
    theo mình biết thì indesign được phát triển lên từ page maker, trong page maker muốn xuất sang pdf thì phải có driver máy in postsript ảo và phần mềm acrobat distiller. Nhưng hình như là Indesign CS thì không cần driver máy in ảo nữa thì phải. Vậy đó là lý do tại sao? Có phải khi cài đặt indesign CS thì nó đã cài sẵn driver máy in ảo rồi hả? Mình vẫn sử dụng page maker, chưa có ý định hướng đến indesign ( à mà thực sự thì lâu rồi ko có việc gì làm với page maker nên cũng ko còn nhớ nhiều lắm ) nếu mình cần có driver máy in ảo đó thì bạn có thể chỉ cho mình cách lấy nó được ko ?

Cam on nhiều.
    nếu có thể vui lòng trả lời vào mail : nice_neptune@yahoo.com

Like
    0
    .: Trong InDesign CS, nó có sẵn chức năng xuất trực tiếp sang PDF (vì cùng họ của Adobe mà, bộ CS chơi với nhau "thân" lắm, nhờ vả qua lại là chuyện bình thường), nên đôi lúc không cần đến driver Postscript. Nhưng nếu công việc của bạn cần in ấn chất lượng và đảm bảo chất lượng như PageMaker, tốt nhất vẫn nên dùng máy in ảo, xuất ra file PS rồi dùng Distiller dịch ra PDF là an toàn nhất.

.: Công việc của mình vẫn đòi hỏi phải xuất ra file PS rồi mới dịch sang PDF, nên mình vẫn dùng cách này.

.: Máy in PS ảo trong InDesign không có sẵn, bạn vẫn phải cài đặt một driver máy in PS nào đó mà bạn quen dùng, sau đó mọi thao tác đều tương tự như PageMaker, không khác biệt gì lắm đâu.

Có gì thì bạn cứ hỏi thêm nhé.

Like
    0
    Máy in nào mà có hỗ trợ Postscript đều dùng làm máy ảo in ra file ps được hết, rồi dùng Distiller dịch ra PDF. Các máy in laser đa số hỗ trợ PostScript.
    Nếu bí ko có driver máy in nào cả bác có thể chơi luôn 1 cái Printer Drivers của Adobe rồi dùng Distiller để dịch.
    http://www.adobe.com/support/downloa...atform=Windows
    Nói đến chuyện xuất file PDF tui mới khoái. QuarkXPress ko giỏi chuyện gì chứ chuyện này nó ngon lắm chỉ cần dùng máy in ảo Acrobat Distiller, in 1 phát từ file Quark ra file PDF chất lượng, đúng màu luôn, khỏi công đoạn ps, sướng bà cố.
    Được sửa bởi @nhtuan lúc 13:32 ngày 28-09-2004

Trang 3 / 31 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết