Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ nối được mạng LAN nhưng không vào được internet

các bác giúp em nhanh quả này không thì em die. Chả là phòng e có 2 máy. một máy nối internet qua 1 usb không day <TP-Link 150mps> và máy còn lại nối với máy này bằng cáp bình thường. trước đây 2 máy nối với nhau và cả 2 đều vào được internet nhưng không nối mạng LAN với nhau được < muốn in ấn tài liệu thì chỉ in 1 máy thôi>. Sau này em đã cho 2 máy nối với nhau và vào cả mạng LAN lẫn NET ngon lành. bỗng một ngày xấu trời máy phụ kia dở chứng không vào được LAN <trong khi vẫn vào được NET>, e lại phải vào MY Network Place --> Set up a home or small office rồi cài WORK GROUP cho chúng nó ---> Ok, 2 máy nối mạng LAN với nhau ngon lành. Nhưng toi em là máy phụ bây giờ không vào được NET, em đã <bằng kiến thức tin học hạn chế của mình> thử đủ kiểu mà không được. bây giờ phải ngồi sang máy này viết lời kêu cứu, bác nào hảo tâm và uyên thâm tin học ra tay giúp đỡ em với. em xin cảm ơn trước
    Quote Quote

Like
    324

mô hình của bạn là Modem------(TP-Link 150mps> )PC1(LAN)-----(LAN)PC2 à

Nếu vậy bạn coi lại xem là ở PC1 có khởi tạo dịch vụ ICS hoặc là NAT nó chưa, card LAN của PC2 có trỏ Default gateway tới địa chỉ của (TP-Link 150mps) chưa....

Kiểm tra lại xem

Like
    0
    bạn thân mến ơi, mình không hiểu ICS hay NAT là gì, khởi tạo nó như tnao, bạn làm ơn chỉ chi tiết thêm giùm mình được không. Mô hình của mình là Modem wiless --- máy chủ ---(cable)--máy mình. mình đã cài đặt mạng nôi bộ cho 2 máy, bây giờ mình có thể vào máy kia để lấy dữ liệu cũng như in ấn rồi, nhưng vẫn không vào net được. Giúp mình nhé,cảm ơn bạn

Like
    324

Bạn thân mến ơi Vì bạn share Internet qua máy chủ nên bạn phải bật ICS (Internet Connectting Sharing)hoặc sử dụng NAT, Route để foward request từ máy mình sang máy chủ, máy chủ hiểu rồi forward ra ngoài internet cho bạn và reply về cho bạn cái trang web theo request của bạn. Có 2 cách.
    1) Dùng ICS ngay trong win để share internet
    2) Dùng phần mềm NAT hoặc Route từ máy PC2 ra máy PC1. Tham khảo thêm cách xây dựng máy proxy server.

Like
    0
    Bạn hãy Mở My Network Place (Máy cắm Card không dây nhé) -> Bấm phải chuột vào card mạng không dây chọn Properties -> Tìm trong cửa sổ hiện ra có phần...(Dịch ra tiếng việt là: Cho phép máy tính khác truy cập Internet thông qua máy tính này; Lâu rồi không làm nên không nhớ rõ lắm)rồi cư chọn Next nhé đến khi nòa hết thì thôi . Sau đó ở máy thứ 2 bạn hãy thiết lập địa chỉ động nhé nó sẽ twj nhận địa chỉ từ máy kia không cần đặt địa chỉ.

Hy vọng bạn thành công với hướng dẫn củ chuối của mình

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết