Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26
    Like
    289

Nghe nhạc định dạng nào là hợp lý nhất?

Vì tình cờ muốn nghe bài Until You định dạng WAV hay FLAC thì mình lại thấy định dạng APE, thế là hỏi Google, nó ra 1 trang đọc rất hay:

http://sallneed.wordpress.com/2010/0...%A1c-lossless/

Và như mình đọc và tìm hiểu thì file WAV là file nguyên bản của 1 bài hát khi được lưu dưới dạng số với tần số lấy mẫu 44.1 KHz. Tuy nhiên tai con người khó nhận ra sự hiện diện tần số âm thanh quá 20 KHz.

Như thế liệu nghe nhạc dưới định dạng WAV thật sự có quá lãng phí? Thậm chí cho dù là WAV nhưng Soundcard là 2.0 rồi dàn loa 2.0 thì WAV 1411Kbps khác Mp3 320 Kbps chỗ nào?

Còn về định dạng lossless thì hiện tại em biết có FLAC với APE. Vậy FLAC với APE khác nhau chỗ nào, cái nào nghe hay hơn?

p.s: Ko phải vì nhìn vô cái đuôi file nhưng em vẫn ra sự hay hơn hẳn của file FLAC so với WMA hay Mp3 320 Kbps. Và nếu may mắn 1 bài nào đó thì có thể thấy WAV sẽ hay hơn FLAC dù chỉ với soundcard và loa cùi.
    Quote Quote

Like
    20
    Nhạc gốc nguyên thủy năm tại đâu?
    Câu trả lời quá đơn giản và tầm thường: Nằm trong dỉa CD gốc.

Nhạc nằm trong dỉa CD dưới dạng Wav file. Vậy thi wav của CD là gốc.
    Lấy cái CD chuyển đổi ra FLAC hay APE làm gì, vì làm sao mà hay hơn được gốc WAV của nó.

Like
    0
    người không nghe được nhưng cảm nhận được,bởi vậy những dàn âm thanh cao cấp điều chế có thể thể hiện được âm thanh cao hoặc thấp hơn tai người có thể nghe (siêu âm),và cần nguồn tần số rộng (CD gốc)

Like
    8
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Nhạc gốc nguyên thủy năm tại đâu?
    Câu trả lời quá đơn giản và tầm thường: Nằm trong dỉa CD gốc.

Nhạc nằm trong dỉa CD dưới dạng Wav file. Vậy thi wav của CD là gốc.
    Lấy cái CD chuyển đổi ra FLAC hay APE làm gì, vì làm sao mà hay hơn được gốc WAV của nó.
    Em là Bergy.

Già Tom: nói như già ko lẽ em muốn nghe 1 lúc 50 bài hát thì em phải tìm đĩa CD có dung lượng gần 3 GB sao già? Mà giờ theo em biết chỉ có đĩa 700 MB thôi à.

Em có 1 thói quen là khi tối làm việc gì đó thì mở nhạc quốc tế hoặc ko lời, cho nghe thoang thoảng thôi, có khi mở đến lúc dậy mới tắt.
    Chikono!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kinglaptop View Post
    Em là Bergy.

Già Tom: nói như già ko lẽ em muốn nghe 1 lúc 50 bài hát thì em phải tìm đĩa CD có dung lượng gần 3 GB sao già? Mà giờ theo em biết chỉ có đĩa 700 MB thôi à.

Em có 1 thói quen là khi tối làm việc gì đó thì mở nhạc quốc tế hoặc ko lời, cho nghe thoang thoảng thôi, có khi mở đến lúc dậy mới tắt.
    DVD có khi maximum lên đến 6Gb nữa đó, 3Gb ăn nhằm j
    già TOM nói chuẩn rồi, file âm thanh trong đĩa gốc là chuẩn nhất
    còn nếu muốn làm cho mình 1 đĩa nhạc để nghe thì nên để chuẩn MP3 48000Hz-320Kbs nghe không thua kém gì đĩa gốc đâu

Like
    289
    Ông nội, đọc kỹ dùm con, đang nói về đĩa CD nhá, lôi đâu ra đĩa DVD vậy? Sao ko lôi Bluray luôn đi, 6 GB ăn nhằm gì?

Lâu lâu có người chả hiểu có mù chữ hay ko ăn nói tầm xàm.

Like
    0
    bạn thử đọc kỹ câu hỏi của bạn thử xem vì sao mình trả lời như thế
    mình mất công giải thích dùm bạn mà lại đi nói thế

Like
    20
    Quote Được gửi bởi kinglaptop View Post
    Em là Bergy.

Với một dỉa CD bạn chứa được bao nhiêu bản FLAC hay APE?

Like
    86
    Bác Tom và cu Bẹc nên chú ý 2 khái niệm lossy và lossless vì vậy bác Tom nói Flac hay Ape nghe ko hay bằng Wave gốc từ CD là không được chính xác vì nó là lossless và vì vậy nó giống 100%so với dĩa gốc. từ Flac và ape ta hoàn toàn có thể phục hồi lại file wave gốc chứ không giống như mp3 hay wma bình thường

Nếu hỏi Flac khác gì với Ape thì cu Berg sẽ thấy giông như so sánh Zip với Rar ở chỗ thằng nào cũng lossless nhưng giải thuật và cty tạo nên là khác nhau. độ phức tạp của ape hơn flac (search google chữ flac ape comparison để rõ hơn). Hiện tại Flac đang thắng thế, maximum compression của Flac vào khoảng 1/2 file wave gốc. Nhưng lập lại lần nữa là chất lượng của nó là như nhau và bằng file gốc

hỏi tiếp nghe lossless hay raw(ưave)khác gì với mp3 128khz? Xin thưa nó khác nhau đủ cho bạn cảm nhận được nếu:
    - bạn nghe loại nhạc có sự thay đổi lớn hay đột ngột về âm sắc nhạc cũ, các quãng lên xuống bất thường. Rõ rang nhất là nhạc jazz hay giao hưởng
    - bạn có 1 giàn âm thanh đủ tốt. Xin đừng test bằng headphone Nhật Tảo hay lão Arirang 600k/ cặp. Chịu khó chơi độ tối thiểu mid-end để nhận thấy sự khác biệt
    - Lỗ tai "chó" từ chọc quê của những người có lỗ tai khá nhạy cảm có thể phân biểt tốt hơn những người khã.

Nếu có cả 3 hay nghĩ đến lossless còn ko cứ Mp3 128 hay tốt hơn xí 192khz cho nó lành.

( comment từ 1 thằng có khoảng 200GB lossless music)

@CNX bạn để 48000HZ là vô ích vì cd trừ Sacd đều sampling ở 44100. và cho dù bạn để mp3 320khz nó vẫn là lossy compression và size của nó không nhỏ hơn flac là bao. Lợi điểm duy nhất là tương thích tốt với các thiết bị nhưng đã là dân chơi thì cái poỏtable player cũng phải support lossless compression ví dụ như Meizu hay Cowon

Like
    289
    Hehe, tks anh Khôi, trả lời như vậy mới tập trung vào chuyên môn chứ .

Mà em hỏi anh nè, anh đang dùng soft phát nhạc là gì nhỉ? Em nghe nói Windows Media nó phát nhạc ko tốt, hiện tại đang nổi lên là foobar2000 .

p.s: cái lòa laptop cùi của em nghe Flac vẫn hay hơn Mp3 mà.

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết